ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาน้ำหาย จากที่พักน้ำฉีดกระจก  (อ่าน 10888 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zachary C

• Hero Member
  • Beauty is in the Eyes of the Beholder
ขอแบ่งปันประสบการณ์ จากเพื่อนๆครับ

รถ BRV SV อายุไม่ถึงปี มีอาการน้ำค่อยๆลดในกระบอกเก็บน้ำ ฉีดกระจก

จากเติมเต็มปริ่ม ผ่านไป 1 เดือน โดยไม่ใช้เลย น้ำจะหายไปกว่าคืบ!

สาเหตุที่ผมเชื่อว่าเป็นความผิดปกติ เพราะ รถอีก 2 คันที่ใช้ ไม่มีปัญหานี้ จึงจะรบกวนถามว่า ...

เพื่อนๆท่านใด มีประสบการณ์คล้ายๆกันบ้าง และสาเหตุคืออะไร?

ขอบพระคุณครับ
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ palma

Re: ปัญหาน้ำหาย จากที่พักน้ำฉีดกระจก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 22, 2018, 15:22:01 »
ก็มีพร่องหายไปได้นะครับ น่าจะจากการระเหยไป เพราะหม้อพักค่อนข้างจะร้อน

ผมว่าปกตินะครับ ถ้าไม่ได้หายจนหมดหม้อพัก
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
Re: ปัญหาน้ำหาย จากที่พักน้ำฉีดกระจก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 22, 2018, 15:27:53 »
เช็คด้านล่างดีๆ ดูว่าหนูกัดน้ำไปกินหรือเปล่านะคับ

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 22, 2018, 15:34:01 »
ของผมรถคนละรุ่น ถึงจะไม่ได้ฉีดน้ำเลย น้ำก็หายครับ ก็คงประมาณ 1 เดือนต้องเติมน้ำสัก 300 - 400 ซีซี

โดยส่วนตัวแล้ว คิดว่าคงระเหยเพราะความร้อนจากในห้องเครื่อง (คิดเอาเองนะครับ ยังไม่ได้หาคำตอบ)
ก็เลยไม่ได้แก้ไข ไม่ได้เช็คอะไร คอยเติมเอานานๆ ที

ออฟไลน์ coolcarrera

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 22, 2018, 15:35:23 »
คืบนึงนี่ตรงคอมันหรือเปล่าครับ
บางทีการที่เราเติมน้ำ มันจะมีอากาศค้างอยู่ในแท้งค์น้ำนี่ พอเราเติมเต็มถึงปากมันแล้วปิดฝา รถเขย่าหน่อยอากาศก็ดันขึ้นมาครับ ทำให้น้ำที่เติมถึงปากคอเมื่อครู่นี้ลงไปอีก หลักการเดียวกับที่พยายามเขย่ารถตอนเติมน้ำมันหาอัตราสิ้นเปลืองกันนั่นแหละ

ถ้าไม่ได้ฉีดเลย 1 เดือน แน่นอนน้ำมีระเหยไปแน่ๆครับ แต่ไม่น่าจะถึงกับหมด งั้นลองง่ายๆ เติมไว้แล้ว 1 เดือนไม่ได้ฉีดเลย หายไปคืบนึง
 ลองดู spec ของรถดูว่าถังพักน้ำฉีดกระจกจุเท่าไร (น่าจะราวๆ 2.5 ลิตร)
หาวันว่างๆ อย่าเพิ่งเติมน้ำ สตาร์ทเครื่องเแล้วกดฉีดจนกว่าจะหมดดู ถ้านานกว่าจะหมดก็น่าจะปกติ แต่ถ้าแปปเดียวหมดน่าจะมีรั่วล่ะครับ
E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ Ponthakorn

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 22, 2018, 16:48:40 »
 ตอนเช้าลองก้มดูพื้นว่ามีน้ำหยดหรือเปล่าของผมเป็นเพราะสายน้ำแตกตรงตูดถังน้ำฉีดกระจก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2018, 19:35:25 โดย Ponthakorn »

ออฟไลน์ JigkoBannok

• Jr. Member
  • **
  • ชายคนจน ณ ที่ราบสูง
    • ประตูสู่อีสาน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 22, 2018, 20:06:17 »
ไล่ดูสายที่ไปหัวฉีดกระจกหลังด้วยครับ อาจจะหลุดทำให้น้ำไหลออกได้

CR-V ผมเคยหลุดกว่าจะหาสาเหตุเจอ
งานฟรีผมไม่ว่าง งานจ้างเชิญเลยครับ

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 22, 2018, 22:39:43 »
เช็คด้านล่างดีๆ ดูว่าหนูกัดน้ำไปกินหรือเปล่านะคับ

555.. ปัญหานี้ ติดตัวรถคันนี้มา ตั้งแต่เดือนแรกที่ออกรถแล้วครับ

ผมเองก็ขี้เกียจ เลยไม่ได้ไปแจ้ง 0 ให้แก้ไข ตั้งแต่เดือนแรกๆ

วันพรุ่งนี้ ได้โทรไปนัด Honda Wong ไว้แล้ว .. ถ้าได้แนวทางแก้ปัญหา จะมาอัพเดทที่กระทู้นี้ครับ
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 22, 2018, 22:45:14 »
คืบนึงนี่ตรงคอมันหรือเปล่าครับ
บางทีการที่เราเติมน้ำ มันจะมีอากาศค้างอยู่ในแท้งค์น้ำนี่ พอเราเติมเต็มถึงปากมันแล้วปิดฝา รถเขย่าหน่อยอากาศก็ดันขึ้นมาครับ ทำให้น้ำที่เติมถึงปากคอเมื่อครู่นี้ลงไปอีก หลักการเดียวกับที่พยายามเขย่ารถตอนเติมน้ำมันหาอัตราสิ้นเปลืองกันนั่นแหละ

ถ้าไม่ได้ฉีดเลย 1 เดือน แน่นอนน้ำมีระเหยไปแน่ๆครับ แต่ไม่น่าจะถึงกับหมด งั้นลองง่ายๆ เติมไว้แล้ว 1 เดือนไม่ได้ฉีดเลย หายไปคืบนึง
 ลองดู spec ของรถดูว่าถังพักน้ำฉีดกระจกจุเท่าไร (น่าจะราวๆ 2.5 ลิตร)
หาวันว่างๆ อย่าเพิ่งเติมน้ำ สตาร์ทเครื่องเแล้วกดฉีดจนกว่าจะหมดดู ถ้านานกว่าจะหมดก็น่าจะปกติ แต่ถ้าแปปเดียวหมดน่าจะมีรั่วล่ะครับ

ขอบคุณสำหรับวิธีที่แนะนำครับผม

จะจำไว้ ปฏิบัติ  ;D

จริงๆ วันพรุ่งนี้ ผมจะเข้าไปพูดคุยกับทางช่างของ 0 เพื่อรับทราบข้อมูลเบื้องต้น .. เผื่อว่า ถ้า! มีชิ้นส่วนไหนชำรุด จะได้เคลม

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 22, 2018, 22:51:08 »
ตอบคำถามของคุณ Ponthakon และคุณจิ๊กโก๋บ้านนอก

น้ำไม่เคยรั่วลงพื้นครับ ผมมักสังเกตประจำเวลาภรรยาถอยรถออก จากที่จอด

แต่.. นานๆครั้ง จะมีรอยน้ำหยดลงเป็นสาย จากที่ฉีดย้ำกระจกหลัง

ออฟไลน์ KaIaK118

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 22, 2018, 23:58:31 »

+1 เคยเป็นอาการนี้เหมือนกันครับ สรุปหนูแทะ

ออฟไลน์ SRY

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 23, 2018, 03:32:47 »
หนูกัดหรือสายมันกรอบหรือเปล่า แต่กลัวหนูกัดมากกว่า

ของผม 5 ปีแทบไม่ค่อยได้เติมเลย มีระเหยบ้าง ก็ไม่ได้หายมากมาย นานๆเติมสักนิด

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 23, 2018, 08:45:43 »
ถังพักน้ำฉีดกระจกเป็นแบบ ชิ้นเดียว หรือ สองชิ้นที่มีส่วนคอเสียบเข้าไปครับ?

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 23, 2018, 10:51:56 »
ถังพักน้ำฉีดกระจกเป็นแบบ ชิ้นเดียว หรือ สองชิ้นที่มีส่วนคอเสียบเข้าไปครับ?

เป็นแบบชิ้นเดียว ครับผม

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 23, 2018, 16:37:55 »
บางทีมันซึม ตรง มอเตอร์เสียบเข้าไปที่ตัวกระป๋องน้ำครับ

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 23, 2018, 18:39:46 »
บางทีมันซึม ตรง มอเตอร์เสียบเข้าไปที่ตัวกระป๋องน้ำครับ

ตรงนี้น่าคิดถึงว่าอาจจะเป็นสาเหตุที่น่าจะเป็นมากที่สุด

ปกติถังพักน้ำฉีดกระจกที่เป็นชิ้นเดียว จะมีช่องเปิดออกภายนอกอยู่แค่สองช่อง
คือ ช่องที่เติมน้ำ กับ ช่องที่ติดตั้งมอเตอร์ปั้มน้ำ ถ้าไม่มีการแตกร้าวน้ำจะไม่สามารถออกมาทางอื่นๆได้เลย

ตรงช่องที่มอเตอร์ติดอยู่นี้จะมีซีลกันน้ำรั่วด้วย ถ้าซีลนี้เสื่อมหรือการติดตั้งไม่ดีก็อาจจะมีน้ำซึมผ่านได้

แต่ถ้าซึมน้อยๆก็ตรวจได้ยาก ไม่มีการหยดบนพื้นให้เห็น
บางคนก็เลยใช้วิธีเอากระดาษทิชชูแห้งๆไปพันรอบๆคอมอเตอร์ตรงตำแหน่งที่เสียบติดกับถังพักน้ำ
อาจเติมน้ำยาทำความสะอาดกระจกสีฟ้าๆลงไปด้วย

แล้วคอยสังเกตุว่ากระดาษชุ่มเปียกหรือไม่ โดยที่ไม่ได้ลุยน้ำลุยฝน-แต่ระวังหยดน้ำแอร์มาหยดใส่ทำให้แปรผลผิดไป

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 24, 2018, 01:37:28 »

ตรงนี้น่าคิดถึงว่าอาจจะเป็นสาเหตุที่น่าจะเป็นมากที่สุด

ปกติถังพักน้ำฉีดกระจกที่เป็นชิ้นเดียว จะมีช่องเปิดออกภายนอกอยู่แค่สองช่อง
คือ ช่องที่เติมน้ำ กับ ช่องที่ติดตั้งมอเตอร์ปั้มน้ำ ถ้าไม่มีการแตกร้าวน้ำจะไม่สามารถออกมาทางอื่นๆได้เลย

ตรงช่องที่มอเตอร์ติดอยู่นี้จะมีซีลกันน้ำรั่วด้วย ถ้าซีลนี้เสื่อมหรือการติดตั้งไม่ดีก็อาจจะมีน้ำซึมผ่านได้

แต่ถ้าซึมน้อยๆก็ตรวจได้ยาก ไม่มีการหยดบนพื้นให้เห็น
บางคนก็เลยใช้วิธีเอากระดาษทิชชูแห้งๆไปพันรอบๆคอมอเตอร์ตรงตำแหน่งที่เสียบติดกับถังพักน้ำ
อาจเติมน้ำยาทำความสะอาดกระจกสีฟ้าๆลงไปด้วย

แล้วคอยสังเกตุว่ากระดาษชุ่มเปียกหรือไม่ โดยที่ไม่ได้ลุยน้ำลุยฝน-แต่ระวังหยดน้ำแอร์มาหยดใส่ทำให้แปรผลผิดไป

ขอบคุณคุณ tarahlm และคุณ ps000000 ครับ  :-*

ผมจะนำความรู้นี้ ไปคุยกับช่าง เผื่อจะช่วยกันหาสาเหตุที่น้ำหาย