ผู้เขียน หัวข้อ: // Sales Report ยอดขายกลุ่มกระบะ ปี 2017 (มกราคม – ธันวาคม) : Isuzu D-max #1 //  (อ่าน 8695 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
สรุปยอดขายรถยนต์กลุ่มกระบะ ปี 2017 : มกราคม - ธันวาคม
อันดับ 1 คือ Isuzu D-max 133,794 คัน ล้มแชมป์ 11 ปี
Toyota Hilux ได้สำเร็จ ส่วนอัตราเติบโตสูงสุดเป็นของ Ford Ranger + 44%

อ่านข้อมูลทั้งหมดได้ที่นี่
http://www.headlightmag.com/sales-report-pickup-2017-jan-to-dec/

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
โอ้ Triton ขายดีกว่า Navara แฮะ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ 911turbo

• Full Member
มีใครออกบทวิเคราะห์​หรือยังครับ  ว่าทำใม isuzu  ถึง สามารถ downgrade  ขนาดเครื่องยนต์​แล้วยังทำให้คนซื้อชื่นชอบ จนกลับมาเป็นแชมป์​อีกครั้ง

ทั้งๆที่มีช่วงนึง เหมือน honda จะลองทำก่อน ใน city มั๊ง แต่เละไม่เป็นท่า เจอ vios สวนกระจาย

ออฟไลน์ Auto Messe

• Sr. Member
ยอดรีโว่ไปอยู่ที่เรนเจอร์เยอะเลยล่ะครับ ถ้าออกแบบตัวถังรีโวให้ดูใหญ่ๆเหมือนวีโก้แต่แรกก็คงไม่แพ้หลุดลุ่ยขนาดนี้ ท็อบ 5 ค่ายอื่นยอดขึ้นกันหมดรีโว่ลงอยู่เจ้าเดียว คงต้องพิจารณาตัวเองแล้ว

ออฟไลน์ Pegasus7700

หน้าตา และการขับขี่เริ่มมีผลมากขึ้นจากสัดส่วน เดิมเจ้าตลาด
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Skyforce

มีใครออกบทวิเคราะห์​หรือยังครับ  ว่าทำใม isuzu  ถึง สามารถ downgrade  ขนาดเครื่องยนต์​แล้วยังทำให้คนซื้อชื่นชอบ จนกลับมาเป็นแชมป์​อีกครั้ง

ทั้งๆที่มีช่วงนึง เหมือน honda จะลองทำก่อน ใน city มั๊ง แต่เละไม่เป็นท่า เจอ vios สวนกระจาย

1.ฐานคนขับกระบะส่วนใหญ่ คนตจว.เค้าเน้นประหยัด ไม่เน้นแรงมากมาย บางคนไม่เคยเหยียยเกิน 120 เลยก็มี เห็นเครื่องเล็ก ประหยัดเลยขายดี

2. มันเสียภาษีถูกกว่า

3.จังหวะพอเหมาะ รีโว่ออกมา ไม่สวย คล้ายวีโก้อีก
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ Mr. RO

Downsize เครื่องยนต์ของ Isuzu ได้ผลเพราะตัวสินค้าการบริการและกลุ่มลูกค้ามีความสัมพันธ์กันนะ
1 การบริการหรือความน่าเชื่อถือไม่ต้องสงสัยกันนะประเด็นนี้ผ่าน(Isuzuก็จะทดสอบสินค้ามาคิดว่ามากพอว่าครงความต้องการลคจริงๆแล้วด้วยถึง กล้าเปิดตัว)
2ตัวสินค้าการลดขนาดเครื่องยนต์ มีผลอย่างมากต่อราคา สังเกตุว่าราคาไม่เพิ่มขึ้นนะเมื่อเทียบกับ เครื่องยนต์downsizing ของยี่ห้ออื่นๆ นะคือแทบจะราคาใกล้กับตัว2.5ตัวเก่าของisuzu เลย แต่ดูยี่ห่ออื่นๆ
เช่นford เอา ecoboost,ecoblue แล้วราคารถแพงขึ้นกว่าเครื่องเดิมอย่างเห็นได้ชัด,หรืออย่างMG บอกว่าจะเอาเครื่อง Turbo มาลงZS ไม่ไหวงั้นทำราคาไม่ได้
อันนี้เป็นต้น
2.ราคาเครื่องยนต์ที่เล็กในราตารถเกือบเท่าเดิม แต่จ่าบค่าต่อทะเบียนลดลง ค่าน้ำมันลดลงอีกเยอะ แม้พละกำลังจะดูด้อยลงแต่น้อยมาก คนใช้งานแบบทั่วไป ใช้งานได้ไม่มีปัญหา สรุปซื้อมาใช้ทำให้ค่าใช้จ่ายลดลงไปสำหรับค่าน้ำมันเกือบ10%.
3กลุ่มคนใช้งานIsuzu จะเน้นเรื่องค่าใช้จ่ายต่อการใช้งานค่อนข้างมาก ดูจากการเข้าศูนย์บริการต่อครั้งเฉลี่ยจะค่อนข้างต่ำกว่าเจ้าอื่นๆเป็นส่วนใหญ่ ดังนั้นเมื่อสินค้าทำให้ลดค่าใช้จ่ายแถมตลาดเชื่อถือในแบรนด์การบริการคนก็เลยยิ่งกลับมาซื้อ
แถมอาจจะได้ยอดเพิ่มจากกลุ่มที่รักษ์โลกด้านประหนัดพลังงาน(ไม่ใช่กลุ่มที่สนใจมลพิษนะ). เพราะไม่มีข้อมูลด้านนั้นประกอบ)

ออฟไลน์ Auto Messe

รถหัวเดียวกับรถแค็บไม่ว่าเครื่องเล็กเครื่องใหญ่เสียภาษีประจำปีเท่ากันนะครับ ผมว่าคนตจว.และวัยรุ่นซื้อรถที่หน้าตาความสวยเยอะเลย ผมไปนั่งในตลาดนัดตจว.สังเกตว่าชาวบ้านออกรถใหม่แค็บและสี่ประตูเป็นดีแม็กเยอะมาก เพราะรถเดิมๆจอดอยู่มองๆดูทรงรถเส้นสายมันก็สวยลงตัวกว่ารีโว่เยอะ คนซื้อรถเขาก็คงอยากได้ความภูมิใจแหละเวลาไปไหนมาไหน มองเห็นเปรียบเทียบอยู่ทุกวัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2018, 09:44:17 โดย Auto Messe »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
สงสัยจะโดนดีแม็กยาวๆ ขนาดปลายอายุยังสู้เค้าไม่ได้
ตัวใหม่มาคงจะโดนทิ้งไปอีก

ออฟไลน์ jumpon77

ไม่แปลกใจครับยังไงอีชุชุยังมีภาษีดีกว่าอะ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Symphonic

ให้มันเป็นแบบนี้ต่อไปก็ดีละครับ ในเมื่อโตโยต้าก็ไม่คิดที่จะทำรถให้มันสวยถูกใจลูกค้าบ้าง

ออฟไลน์ tnp_super

จัดส่วนลดมาแสนนึงเลยโตต้า จะซื้อช่วยคันนึง ::)

ออฟไลน์ เต๋า AV

โตโยต้า คงต้องทำโฆษณาใหม่แล้วสินะ
พอกันที่กับคำคุ้นหู ยอดขายอันดับหนึ่ง   :-X

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
เสียแชมป์แรกในรอบ 11 ปี จริงๆน่าจะเสียตั้งแต่ปีที่แล้วล่ะ ถ้าเดือนสุดท้ายยอดไม่กระโดดเวอร์มาก
แต่ผมรู้สึกว่าปี 2018 โตโยต้าน่าจะกลับมาได้นะ..

โอ้ Triton ขายดีกว่า Navara แฮะ
ไตรตั้นขายดีกว่านาวาร่ามาแต่ไหนแต่ไรแล้วครับ
ยิ่งเป็นรุ่นก่อนยอดยิ่งขาดเยอะ...
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ kiwiwi

ถ้าดีแม็กซ์ได้คอนโซลใหม่ของมิวเอ็กซ์จีน

คงนำยาวววววววววเลย

ออฟไลน์ Nerdys

แพ้บ้างก็ดี จะได้ไม่เห็นลูกค้าเป็นของตาย

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
เดือน ธ.ค. รีโว่แซงขึ้นที่ 1 ยอด 14,000 คัน ไม่ได้ปั้นใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ SM.

ออฟไลน์ lorenzo

ความเห็นผมนะ

d max นำได้เพราะเครื่อง 1.9 ครับ + ชื่อเสียงที่ชาวไทยไว้ใจ คนอยากใช้ยาวๆไม่เน้นอัตราเร่ง อยู่ในตัวเลือกแน่นอน

revo ที่ยอดตกคือ 2 สาเหตุใหญ่ๆเลย 
1 หน้าตา ภายนอกดูขาดๆเกินๆ ภายในตัว 2 ประตูอาจดูดีขึ้น แต่ตัวสี่ประตู บอกตรงๆเลยว่าดูแคบกว่าเดิมชัดๆอาจเปนเพราะเบาะรถที่ดูใหญ่โตขึ้น และหลังคาที่เตี้ยลง
2. บล็อคเครื่องยนต์ 2.4 ดูเหมือนจะไม่ใช่ความหวังระยะยาวของ สาวกครับ เมื่อ โฟลคอามาลอก ranger dmax กดซีๆ ต่ำกว่า 2.2 ลิตรลากตัวถัง สองตัน +- กันได้แล้วและดูมีอนาคตกว่า เครื่อง cc  สูง จะว่าไปเหมือนเป็นกระแสนิยมหรือแฟชั่นก็แล้วแต่ ซึ้งแปลว่า revo 2.4 ตอนนี้ น่าจะตกกระแสไปแล้ว low power ไม่ได้หมายถึง 2.5 หรือ 2.4 อีกต่อไปแล้วจ้า

เรนเจอร์ อันนี้รูปหล่อ พ่ออยู่เมกา แถมคู่แข่งยักษ์ใหญ่ยักษ์น้อยไม่เข้าตาผู้บริโภค รับไปเต็มๆ ถึงบอดี้นี้จะเก่าก็เถอะ

triton รูปไม่หล่อ มาดไม่เทห์เหมือนโฉมก่อน โดนตัดแต้มไปเยอะครับ ปีนี้ถ้าดวงไม่ชงจริงๆ แค่เอาไฟหน้าปาเจโร่หรือเอกแพนเดอร์มาใส่ผมว่าได้รดต้นคอเรนเจอร์แน่นอน  แอบลุ้นว่าตัวสี่ประตูน่าจะทำกระบะโค้งกับกระบะยาวคู่มาซะเลย แต่เห็นหน้าแล้วเออไปทำไฟหน้ามาก่อนเถอะ ด่วน!! #$^&^#×

ออฟไลน์ YenChar

จริงๆรีโว้เป็นรถที่ดีนะ ภาพรวมแล้วมันก็ดีขึ้นกว่าวีโก้พอสมควรเลย
เอาจริงๆคู่แข่งก็ไม่ได้ดีเด่นอะไรมากมาย

แต่หน้าตารีโว้มันขายไม่ได้จริงๆ

ออฟไลน์ delete

คุณหมูครับ อยากเห็นยอดขายแยกตัวถังอ่ะครัช วัดกันไปเลยว่า กระบะ ตอนเดียว แคป 4ประตู ใครนำ ใครตาม อิอิ

ออฟไลน์ pjs6306

เดือนสุดท้ายดีแม็กคงไม่ส่งมอบหมดกั้กไว้เป็นยอดมกราคมดีกว่า

JONNY

• บุคคลทั่วไป
กระบะที่ ประสบความสำเร็จที่สุด ไม่ใช่เจ้าพ่อเจ้าแม่กระบะที่ไหน ดันเป็นกระบะเรนเจอร์ จากเมื่ิอก่อนเป็นกระบะที่อยู่ท้าย ตาราง  แพ้กระทั่ง บีซี 50 ขายได้เดือนละ500ปีล่ะ5-6พันคัน ตั้งแต่เปิดตัว เมื่อปีก่อน2012 มา ทำยอดไล่บี้ โคโรลาโดไทรทัน นาวารามาเรื่อยๆ จน ปัจจุบัน ขึ้นเป็น อันดับ3 อย่างเหนียวแน่น ยากที่จะหลุดตำแหน่งนี้ให้ใคร ไปอีกหลายปี
ดีแมกมีเครื่องยนต์ ขนาดเล็ก ให้เลือก หน้าตา รีโว่ตัวก่อนหน้ามันไม่สวยเอาเสียเลย แต่ตัวไมเนอร มันดูดีมากเลยนะ เมื่อเทียบกับ ดีแมก ณ ตอนนี้ เดี๋ยว ก็รู้ ชิงกลับมาได้อีกไหมที่1
แต่แปลกใจกระ ไทรทัน ทำไมขายได้ดีเหลือเชื่อ
ทั้งตัวก็เล็ก สูงๆโย่งๆ หน้าตาก็จีนจ๋ามาเลย รีโว่ยังดูดีกว่าอีกแนะ
ส่วนรุ่นที่เหลือ ก็สมควร
ตามคาดการณ์

ออฟไลน์ ps000000

รีโวผม แพ้เยอะนะ 555555555555555

ออฟไลน์ Tien.W

เอาแค่ พวกลูกน้องผม

ยุค Vigo นี่ แทบไม่มีใครใช้ D-max เลย ออก Vigo เป็นแถว

แต่พอเป็น Revo ผมก็แทบไม่เห็น Revo เลย มีแต่คนออก D-Max 4 ประตู พอถาม ก็บอกว่า มันบึกบึนกว่า ต่อภาษีถูกกว่า

อีกอย่างก็คือ พวกขาซิ่ง รถแว๊นซ์ รถพ่นหมึก ทั้งหลาย ... เครื่อง 1.9 ตัวนี้ ทำอีกนิดเดียว ม้าขึ้นไปอีกเยอะเลย โมง่าย ทำง่าย วัยรุ่นนิยมครับ

ออฟไลน์ Shiro

Revo หน้าใหม่สำหรับถ้าไม่ใช่รุ่น rocco ก็ไม่ค่อยสวยเท่าไหร่ ส่วนรุ่นธรรมดาชอบหน้าเดิมมากกว่า

ออฟไลน์ puo

ผมว่าที่ไททรัน ขายดีเพราะเขาจัดโปร 5 ปีครับ. :D

ออฟไลน์ MoO Cnoe

คุณหมูครับ อยากเห็นยอดขายแยกตัวถังอ่ะครัช วัดกันไปเลยว่า กระบะ ตอนเดียว แคป 4ประตู ใครนำ ใครตาม อิอิ

จัดไปครับ
http://www.headlightmag.com/sales-report-pick-up-2017-by-body/