ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามพี่ jimmy เกี่ยวกับ อัตราเร่ง และ อัตราบริโภคน้ำมัน altis 2.0 ครับ  (อ่าน 8587 ครั้ง)

ออฟไลน์ composhape

• Newbie
  • *
ผมอยากทราบไว้ ในการตัดสินใจซื้อรถครับพี่ ;)

ออฟไลน์ Terng

• Hero Member
ลองเข้าไปสอบถามในเว็บบอร์ดของรุ่นนี้โดยตรงก็ได้ครับ www.newaltisclub.com

ส่วนคร่าวๆที่ผมเคยได้ยินเค้าบอกก็ นอกเมืองถ้าไม่รีบมาก ก็ได้ตั้งแต่ 17 ไล่ไปจนถึง 20 km/l + (จริงๆแอบไม่เชื่อนะ แต่เห็นหลายคนยืนยันมาแล้ว ถ้าขับแถวๆ 90 นิ่งๆอะครับ)

ถ้าในเมืองจะกินหน่อย ประมาณ 5-7 km/l ได้

ส่วนการวัดแบบคุณจิมมี่จะได้เลขเท่าไหร่ อันนี้ต้องรอให้คุณจิมมี่มาตอบหละครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid

ออฟไลน์ =TUM=

• Sr. Member
 :o ในเมือง 5-7 เลยหรอครับ ทำไมดุเดือดจัง

:o ในเมือง 5-7 เลยหรอครับ ทำไมดุเดือดจัง

ถ้าผมจำไม่ผิด ผู้ใช้คนนั้นเค้าขับอยู่แถวซอยอารีย์ - ลาดพร้าว - สุขุมวิท ในช่วงเวลาที่รถหนาแน่นค่อนข้างติดขัดอะครับ ฟังตอนแรกก็ตกใจเหมือนกัน

ส่วน 1.6 ของผมเอง วิ่งในเมืองจะมีตั้งแต่ 8 กม/ลิตร ไปจนถึง 12 นู่น ขึ้นกับเส้นทางและสภาพการจราจรครับ นอกเมืองถ้าเอาเฉลี่ยๆแบบติดไฟแดงบ้าง ผมขับไม่เร็วก็ 15-17 โดยประมาณ ถ้าปล่อยมันวิ่งครูซเรื่อยเปื่อยบนมอเตอร์เวย์กลางคืน ก็เคยทำได้ประหยัดสุดที่ 20.3 km/l ครับ (วัดรีเซ็ท AVG ใหม่ และจับเฉพาะบนมอเตอร์เวย์ตอนกลางคืนเวลาผมขับกลับบ้าน ที่ความเร็วประมาณ 80 ครับ)
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT

ออฟไลน์ chai99

• Sr. Member
ของผมเป็นตัว 1.6G กินน้ำมันเฉลี่ยประมาณ 14-15 กม/ลิตร ครับ
ทำไมถึงกินกว่าชาวบ้านเนี่ย
ไม่ชอบตอนจะขับแซงคนอื่นเลยเพราะต้องลุ้นตลอด ค่อนข้างอืดตอนจะแซงครับ
ตอนนี้เลยกำลังมองซื้อรถคันใหม่
แต่ตัว 2.0 ไม่รู้เหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2010, 17:55:20 โดย chai99 »

ของผมเป็นตัว 1.6G กินน้ำมันเฉลี่ยประมาณ 14-15 กม/ลิตร ครับ
ทำไมถึงกินกว่าชาวบ้านเนี่ย
ไม่ชอบตอนจะขับแซงคนอื่นเลยเพราะต้องลุ้นตลอด ค่อนข้างอืดตอนจะแซงครับ
ตอนนี้เลยกำลังมองซื้อรถคันใหม่
แต่ตัว 2.0 ไม่รู้เหมือนกัน

คิดเหมือนผมเลยครับ 5555 แต่ดูจากที่คุณบอก คุณก็คงขับประมาณ 120-140 ใช่ไหมครับ?  ;D

ของผมเองไม่ค่อยรีบไงครับ คือ ยอมรับว่าแต่ก่อนเป้นพวกใจร้อน ยอมใครไม่ได้ แม้เครื่องจะ 1.6 (ตั้งแต่คันเก่าแล้ว AE 111 ตัวท๊อป) ต้องมีเอาคืนแหละครับ ซัดกันในซอยกับ RX8 ที่เอแบคก็เคยมาแล้ว แต่หลังๆ ผมทำงานแล้วคงแก่ขึ้นในความคิดด้วยมั้ง เลยรู้สึกว่า ไร้สาระ ผมชอบขับชิวๆ อย่างถ้าจะกลับบ้านที่แปดริ้ว ผมก็ขับมันซัก 80 เปิดครูซคอนโทรลแช่ซ้ายสุด วิ่งเอื่อยๆกลับบ้าน รถไม่มีสุดแสนจะดีใจ (รำคาญแว้น 4 ล้อมาก โดยเฉพาะพวกซีวิค ผมเจอประจำ คงคิดว่าขับ Z4 อยู่ -*-)

เวลาแซง 1.6 ต้องเผื่อระยะหน่อยครับ ผมว่าตัวนี้มันเริ่มใหญ่ แต่เครื่องยังเท่าเดิม ยังมองว่า AE111 ตัวเก่าจะพุ่งกว่าเลยตอนจะแซง เพราะเครื่องเท่ากันแต่บอดี้เล็กกว่า ถ้าไม่ทันใจ สับเกียร์ 3 เลยครับ กระฉูดแน่ๆ

หากมองหารถใหม่ ไปเล่น C-Segment เครื่อง 2.0 สิครับ เคยลองมาสนุกมากมาย แต่ผมขอบายดีกว่า รถบ้านยังไงก็รถบ้าน ไม่ใช่รถแข่งหรือสปอร์ท ผมขอเอาแค่เพียงพอใช้งานขับไปห้างช็อปปิ้งซื้อข้าวของ กลับบ้านช่องเยี่ยมพ่อแม่ แอร์เย็น วิทยุดัง หน้าตารถใช้ได้ไม่ขี้เหร่ แค่นี้พอแล้วครับ

ไว้วันหน้ามีเงินค่อยสอยสปอร์ทของจริงเผื่อวันไหนอารมณ์เปลี่ยวๆกลับไป 14 อีกครั้ง 5555 ;D