ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง เปลี่ยนอะไหล่ช่วงล่าง  (อ่าน 3441 ครั้ง)

ออฟไลน์ HappyCar

• Full Member
สอบถามเรื่อง เปลี่ยนอะไหล่ช่วงล่าง
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2018, 21:27:50 »
ต่อจากกระทู้นี้นะครับ http://community.headlightmag.com/index.php?topic=63346.0

พอดีผมเอารถเข้าไปให้ศูนย์ Toyota เช็คช่วงล่างมา 2 ศูนย์

แต่ละศูนย์ วิเคราะห์ปัญหาออกมาต่างกัน ซึ่งศูนย์แรกจะให้ผมเปลี่ยนอะไหล่ตามนี้

อีกศูนย์นึงเขาให้ผมเปลี่ยนอะไหล่ตามนี้

อยากทราบว่าศูนย์ไหนน่าจะวิเคราะห์ได้ถูกต้องที่สุดอะครับ ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2018, 21:31:50 โดย HappyCar »

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่อง เปลี่ยนอะไหล่ช่วงล่าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2018, 22:48:38 »

หาร้านช่วงล่าง ยกรถ แล้วเข้าไปดู   อันไหนเสีย ก็เปลี่ยน

เป็นยางก็ต้องฉีกขาด ให้เห็น

ออฟไลน์ Enzo

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถามเรื่อง เปลี่ยนอะไหล่ช่วงล่าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2018, 22:49:47 »

ถ้า คิดว่าจะใช้ รถ ต่ออีกนาน

ผมเลือก ทำตาม บิลที่ 2 ครับ  แล้วให้ศูนย์ เพิ่มรายการ เช็ค พวงยางหุ้มเพลา / ลูกปืนล้อ

ทำเสร็จ ช่วงล่าง น่าจะใกล้เคียง กับ ตอนออกรถใหม่ ครับ

ปล. เปลี่ยน สปริง ด้วย ครับ 

รถวิ่งมาเกิน 1 แสน กิโลเมตร สปริง เริ่มล้าไป พอสมควร แล้ว ครับ

แต่ถ้า ใช้รถอีกไม่นาน และ ต้องการประหยัดค่า ซ่อม ช่วงล่าง แวะ เข้าอู่ ช่วงล่างแทน ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2018, 22:52:15 โดย Enzo »

ออฟไลน์ หมีขับสี่

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 04:00:09 »
ลูกปืนล้อทำไมแพงจังครับ  :-[ ยางหุ้มเพลาก็แอบแพง

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 11:21:23 »
เข้าร้านช่วงล่าง ให้เขาทำให้ดีกว่า มีความชำนาญมากกว่าช่างศูนย์

ออฟไลน์ HappyCar

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 22:43:09 »
ขอบคุณทุกท่านมากเลยครับ เดี๋ยวผมลองไปปรึกษาร้านช่วงล่างดูอีกทีนึงนะครับ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2018, 07:30:09 »
เรื่อง ลูกปืนล้อ เห็นช่างเขาจะใช้วิธีหมุนล้อฟังเสียงกับดูความลื่นของลูกปืนเอานะครับ น่าจะเช็คไม่ยากตามอู่ทั่วไปก็น่าจะเช็คให้ได้หมดครับ

ส่วนพวกโช้คอัพ ส่วนตัวผมมักไม่เปลี่ยนของในศูนย์ ของรุ่นผมราคาในศูนย์มันโอเวอร์ไปมาก แต่ในบิลเสนอราคาที่ให้มาดูราคาแล้วก็น่าจะโอเคอยู่ ราคาไม่ได้สูงมากเท่าไร อันนี้จะใช้ของเขาเองก็คงไม่เสียหายอะไรครับ

แต่ถ้าเป็นผมถึงโอกาสเปลี่ยนโช้คผมจะอัพเกรดไปเลย การใช้งานโช้คอัพแบบอัพเกรดที่ใช้กับ สปริงเดิม ล้อเดิม จะไม่รู้สึกกระด้างอะไร แต่คนขับจะรู้ว่ารถควบคุมได้ดีขึ้นครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN