ผู้เขียน หัวข้อ: series 4 ถอยหลังแล้วกระจกปรับองศาต่ำเกินไป  (อ่าน 5723 ครั้ง)

ออฟไลน์ airtrack

• Newbie
  • *
series 4 ถอยหลังแล้วกระจกปรับองศาต่ำเกินไป
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2018, 00:45:10 »
series 4 ถอยหลังแล้วกระจกปรับองศาต่ำเกินไป แก้ยังไงดีครับ คือไม่ปรับเลย ก็ดูลำบากมากเวลาจะจอดขนาบข้าง
พอปรับให้มันก้มเองเวลาถอยก็ดันลงต่ำเกินไป จนมองไม่เห็นรถข้างหลัง ถอยจนชนคันหลังไปเพราะกลัวขูดฟุดบาท  :'(

มีวิธีแก้ไหมครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
Re: series 4 ถอยหลังแล้วกระจกปรับองศาต่ำเกินไป
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2018, 00:48:37 »
เข้าเกียร์ถอยหลังละค่อยปรับกระจกซ้าย หลังจากนั้นมันจะมาร์คตำแหน่งตรงนั้น

ออฟไลน์ Stp

Re: series 4 ถอยหลังแล้วกระจกปรับองศาต่ำเกินไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2018, 08:22:52 »
ตอนเข้าเกียร์ถอยหลัง ก็กดสวิตช์ปรับตำแหน่งกระจกมองข้างให้ตามที่ลงตัวสุด เพราะกลับมาเกียร์ปกติจะจำค่าปรับกระจกให้อัตโนมัตินี่ครับ ลองดูว่าได้ไหม

ถ้าไม่ได้ระบบจำค่าอาจมีปัญหาหรือเปล่า แนะนำศึกษาจากคู่มือรถ ไม่งั้นก็ระบบจำค่ากับปรับไฟฟ้าของเบาะคนขับ (ถ้ามี) ลองกดยืนยันบันทึกค่าอีกรอบ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2018, 08:54:38 »
ตอนเข้าเกียถอยหลัง ถ้าสวิทเลื่อนไปที่ปรับกระจกลง auto คือด้านขวาครับ เลยปรับได้แต่กระจกขวา ถ้าเลือนมาซ้ายเพื่อปรับกระจกซ้าย กระจกก็ปรับขึ้นสู่โหมดปกติครับ เลยปรับไม่ได้สักที   :'(

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2018, 09:06:04 »
แล้วถ้าเข้าเกียร์ถอย กดสวิตช์กระจกมาฝั่งซ้าย กดปรับมุมกระจกมองข้างที่ต้องการ คราวนี้พอกลับไปเกียร์ปกติระบบจำค่าไหม ลองดูครับ แปลกใจว่าทำไม Auto เหมือนเซตค่าไว้แบบคนขับอยู่ซ้าย

ตอนเข้าเกียถอยหลัง ถ้าสวิทเลื่อนไปที่ปรับกระจกลง auto คือด้านขวาครับ เลยปรับได้แต่กระจกขวา ถ้าเลือนมาซ้ายเพื่อปรับกระจกซ้าย กระจกก็ปรับขึ้นสู่โหมดปกติครับ เลยปรับไม่ได้สักที   :'(
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2018, 11:07:43 »
ไม่จำค่าครับ เมื่อเช้าผมโทรไปถาม 0 เค้าบอกว่าไม่สามารถปรับค่าได้ ประเด็นคือมันส่องฟุตบาทจริงๆครับ แต่ส่องแต่ฟุตบาทไม่เห็นล้อตัวเอง... เลยไม่เข้าใจจะส่องฟุตบาททำไมถ้ามองไม่เห็นล้อรถตัวเอง  :'(

แล้วถ้าเข้าเกียร์ถอย กดสวิตช์กระจกมาฝั่งซ้าย กดปรับมุมกระจกมองข้างที่ต้องการ คราวนี้พอกลับไปเกียร์ปกติระบบจำค่าไหม ลองดูครับ แปลกใจว่าทำไม Auto เหมือนเซตค่าไว้แบบคนขับอยู่ซ้าย

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2018, 11:20:51 »
หืม ตอบมาแบบนี้ BMW TH ลืมใส่มาให้แบบกล้องมองหลังอีกรึเปล่า คงไม่นะ  :-X

ไม่จำค่าครับ เมื่อเช้าผมโทรไปถาม 0 เค้าบอกว่าไม่สามารถปรับค่าได้ ประเด็นคือมันส่องฟุตบาทจริงๆครับ แต่ส่องแต่ฟุตบาทไม่เห็นล้อตัวเอง... เลยไม่เข้าใจจะส่องฟุตบาททำไมถ้ามองไม่เห็นล้อรถตัวเอง  :'(

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2018, 16:52:25 »
Serie 5 g30 ก็เป็นครับ แบบเดียวกันเป๊ะ
พยายามปรับแล้วไม่ได้ เหมือนกันครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2018, 23:15:18 »
S80 ก็เป็นครับ ผมแจ้งศูนย์ไปตั้งแต่ 5 ปีที่แล้ว จนลืม มานึกได้เพราะเห็นกระทู้นี้

ออฟไลน์ peterpeterpeter

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2018, 00:00:56 »

วิธีแก้ปัญหาของผม
     - ระบบ ของ BMW คือ ตัวปุ่มกด สวิทซ์ ที่เลื่อนว่าจะปรับ กระจกซ้าย หรือขวา ก่อน   แนะนำ ให้ปรับผลักมา เป็นด้านซ้าย ไว้ตลอดเลยครับ

เพราะถ้าเลื่อนตัวสวิทซ์ เป็นด้านขวาไว้  เวลาเข้าเกียร์ถอยหลัง ระบบมันจะปรับกระจกข้างด้านซ้ายต่ำลงสุด   เพิ่อดูว่า ล้อหลังซ้ายจะเบียดฟุตบาท รึป่าว  คือจุดประสงค์ คงกลัวว่า ล้อหลังจะโดนฟุตบาท แล้วล้อแม๊กซ์หลังซ้ายจะเป็นรอยมั้ง

เลยแนะนำให้ปรับ สวิทซ์ เป็นด้านซ้ายไว้    ก่อนที่จะเข้าเกียร์ถอยหลัง ครับ 
     จะทำให้เราสามารถ ปรับกระจกได้อิสระครับ

ออฟไลน์ peterpeterpeter

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2018, 00:17:46 »

- serie 4  ทรงรถยาว ด้วย เวลา ถอยหลัง คงแนะนำว่า

วิธีการปรับกระจกช่วยมากเวลามองด้านข้าง  ปรับให้กระจกข้าง มองเห็นแค่ตัวถัง ด้านข้างนิดหนึ่งพอ

เวลาถอยหลังจอดด้านข้าง  ใช้วิธี เทียบกับคันหน้า ให้แนวเดียวกัน เสมอกัน ก็ไม่น่าจะ เบียดฟุตบาทแล้ว