ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการถ่ายน้ำมันเครื่อง ระยะเวลา กับระยะทางที่วิ่งครับ  (อ่าน 4924 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mike:D

• Full Member
เนื่องจากรถไม่ค่อยได้วิ่งครับ ใช้ไปประมาณ5,XXXKm อาทิตย์หนึ่งใช้1-2ครั้ง บางอาทิตย์ไม่ได้ใช้เลย แต่ระยะเวลา 6เดือน(ตามศูนย์แจ้งให้เข้าไปบำรุงรักษาตามระยะ) แบบนี้น้ำมันเครื่อง พวกของเหลว จะมีอายุการใช้งานยังไงครับ ต้องเข้าไปเช็คทุกๆ6เดือน หรือ สามารถยืดเวลาออกไปได้ไหมครับ ปล.รถหมดระยะเวลาประกันแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2018, 10:33:45 โดย Mike:D »

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
ถ้ารถอยู่ในระยะประกันคุณภาพ 3 ปียังไงก็ต้องเข้าเช็คระยะ อย่างน้อยต้องถ่ายน้ำมันเครื่องทุก 6 เดือนครับ
ส่วนพวกกรองแอร์ กรองอากาศ สามารถเลื่อนได้ เพราะเราวิ่งน้อย

แต่ถ้าหมดประกันคุณภาพแล้ว  เลื่อนไปได้อีก 2-3 เดือนแล้วแต่สะดวกครับ

น้ำมันเครื่องเมื่อเปิดถ่ายแล้ว มันก็มีระยะเหมือนกันแม้จะไม่ได้วิ่งก็ตามครับ

ออฟไลน์ Pizzallonut

• Newbie
  • *
ผมก็อยากจะรู้มากจริงๆ ทุกวันนี้ผมเปลี่ยนทุก 10000 กิโล ประมาณ 1 ปี รถไม่ค่อยได้ขับไกลครับ มันดีไหมครับ

ออฟไลน์ AboveGod

• Hero Member
รถที่บ้าน วิ่งทุกวัน วันละ 2 โล ออกไปหน้าปากซอย นี่จะสามปีแล้วที่ยังไม่ได้ถ่ายน้ำมันเครื่อง แต่ก่อนวิ่งเยอะรถก็3.5แสนโลแล้ว โอเวอฮอลเครื่องไปรอบเดียว 555555 ประหยัดตังไปเยอะ เอาค่าน้ำมันเครื่องไปเติมน้ำมันวิ่งได้เป็นเดือนๆ

ออฟไลน์ plus

ของผม6เดือนถ่าย    อีกคันจอด3เดือน ไม่ค่อยขับ  ก็6เดือนถ่ายครับ 

ออฟไลน์ Floppy-T

ปกติ ของผมเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง 10,000 โล หรือ 1 ปี อย่างใดอย่างนึงมาถึงก่อนครับ

ออฟไลน์ korkongzz

ของผมปีละครั้งเพราะรถวิ่งไม่เยอะ บางอาทิตย์สองสามอาทิตย์ก็ขับครั้งนึง เลยเปลี่ยนที่10เดือนครั้ง

ออฟไลน์ chanphoto

ถ้าอยู่ในประกัน ผมก็เข้าตามรอบเวลา หมดประกันเปลี่ยนถ่ายปีละครั้ง

ออฟไลน์ Fat

• Full Member
ตอนอยู่ในประกัน ผมเปลี่ยนทุก6เดือน ซึ่งวิ่งจริงๆแค่3,000-4,000โล เท่านั้น ก็ถ่ายสังเคราะห์100% พอหมดประกันเลยไม่เข้า6เดือนละ รอเข้าประมาณ 10-12เดือน ซึ่งก็วิ่งประมาณ8,000-9,000โล ครับ
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ใช้น้อยเช็คตามเวลา
ใช้เยอะเช็คตามกิโล

อย่ายื้อเลยครับ จริงๆ6เดือนมันนานเกินไปด้วยซ้ำ
พวกของเหลวมันก็มีอายุของมันอยู่ถึงจะใช้น้อยก็ตาม

รถผมถ้าอยู่ในประกันเข้า0ทุก5เดือน นมก.ปีละครั้ง
อะไรที่0บอกได้เท่านี้ ต้องลดลงมา คหสต.

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
Jazz ผม รอบล่าสุดวิ่งไปแค่ 2,500 โล จากการเปลี่ยนครั้งก่อน พอครบ 6 เดือนก็เข้าเปลี่ยนครับ
HRV ผม 6 เดือนวิ่งไป 7,XXX ก็เข้าเปลี่ยนครับ รอบต่อไปก็ 17,000 โล หรือ 6 เดือน แล้วแต่ว่าอะไรถึงก่อน
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ mongolias

หมดประกันแล้ว จะลากไปเท่าไหร่ก็แล้วแต่ เจ้าของรถครับ
ส่วนผม เปลี่ยนทุก 6 เดือนครับ

ออฟไลน์ index8915

• Jr. Member
  • **
ไม่ถ่ายน้ำมันเครื่องเมื่อระยะเวลาถึงนี้ไม่เคยได้ทำสักที เพราะปกติระยะวิ่งถึงก่อนตลอด

เท่าที่เคยทำ(ไม่แนะนำ) รถที่บ้านใช้น้ำมันเครื่องสังเคราะห์แท้ mobil-1 ลากใช้จนถึง 22000 กิโล ตอนช่วง 15000 รู้สึกหนืดๆ พอขึ้น 20000 เท่านั้นแหละ รู้เลยว่ามันไม่ลื่นเหมือนตอนแรกๆ พอถ่ายออกมาก็ปกติ ไม่เป็นโคลนแต่อย่างใด

ผมจะบอกว่า ถ้าตังเป็นปัญหาใหญ่ หาอู่นอกประหยัดเงินกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ Darkart

รถใช้งานน้อย นับเดือน เปลี่ยนทุกๆ 6 เดือน กำลังพอดีครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

jaesz

• บุคคลทั่วไป
แบบนี้ปีนึงก็ได้ครับ

ไม่แน่ใจว่าเสื่อม ทดลองได้ง่ายมากสำหรับกรณีแบบนี้

เอามาหยดใส่ใบไม้ กลีบดอกไม้สีอ่อนๆ ทิ้งไว้10-20นาที เช็ดออกด้วยทิชชู่ ถ้ามันกัดใบหรือกลีบดอกไม้ เสื่อมเกินใช้แล้วครับ กัดมากก็เสื่อมมาก

ออฟไลน์ SRY

ตอนอยู่ในประกัน คู่มือให้เปลี่ยนอะไร เปลี่ยนทำตามนั้นครับ
หมดประกัน ใช้น้อย ปีนึงไม่ถึง หมื่นโลเปลี่ยนปีละครัง
ถ้าใช้เยอะ เปลี่ยนทุก 1 หมื่นโลครับ
น้ำมันเครื่องพอเปิดฝาโดนอากาศมีอายุประมาณ 1 ปี มันก็จะเสื่อมสภาพเอง

ออฟไลน์ the kit

รถหมดประกันแล้ว ผมใช้สูตรนี้หลายคัน ทุกวันนี้ ก็ปกติดีทุกคันนะ
นมค. เปลี่ยนปีละครั้ง หรือ 1 หมื่นโลแล้ว แต่อย่างไหนถึงก่อน
นมก. เปลี่ยน 2ปีครั้ง หรือ 4 หมื่นโลแล้ว แต่อย่างไหนถึงก่อน
นมบ. เปลี่ยน 2ปีครั้ง หรือ 4 หมื่นโลแล้ว แต่อย่างไหนถึงก่อน
น้ำหล่อเย็น เปลี่ยน 2ปีครั้ง หรือ 4 หมื่นโลแล้ว แต่อย่างไหนถึงก่อน
น้ำมันเฟืองท้าย เปลี่ยน 2ปีครั้ง หรือ 4 หมื่นโลแล้ว แต่อย่างไหนถึงก่อน
อัดจารบี 2ปีครั้ง หรือ 4 หมื่นโลแล้ว แต่อย่างไหนถึงก่อน

แต่ถ้าอยู่ในประกัน ทำตามคู่มือระบุ เพื่อรักษาสิทธิ์
"Make It Count"

ออฟไลน์ Trafalgar

- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ holahola66

ผมก้อทุกๆ หมื่นโล หรือหกเดือน แต่ส่วนมากมันจะครบหกเดือนก่อนถึงหมื่นโลตลอดเลย เพราะสลับรถใช้ แถมขับไม่เยอะอีก
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt