ผู้เขียน หัวข้อ: Crankshaft sensor เสีย เกิดจากอะไรได้บ้างครับ  (อ่าน 18343 ครั้ง)

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
Crankshaft sensor เสีย เกิดจากอะไรได้บ้างครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2018, 19:55:09 »
รถคันนี้ใส่ FCON เดินเป็น piggyback เพิ่งจูนเสร็จ .. จูนเสร็จก็มีปัญหาพอร้อนแล้วสตาร์ทไม่ติดครับ แต่พอทิ้งไว้ให้เครื่องเย็นหน่อยก็สตาร์ทได้ปกติ ... ก่อนหน้านี้ก็ไม่มีปัญหา

.. อ่านค่าจากกล่องพบว่าสัญญาณจาก crankshaft sensor ไม่มา เหมือนว่าจะเสีย ... ข้อสงสัยคือ นอกจากอายุการใช้งานทั่วไปแล้ว มีเหตุอื่นทำให้มันเสียได้ไหมครับ ... กำลังคิดว่าเป็นเรื่องบังเอิญ หรือ มันมีโอกาสเกี่ยวข้องกันครับ เช่น การจูนที่ไม่ดี การเดินสายไฟที่ไม่ถูกต้อง

ออฟไลน์ sukhontha

Re: Crankshaft sensor เสีย เกิดจากอะไรได้บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2018, 06:02:03 »
ตามอายุอย่างเดียว ตรับ

Re: Crankshaft sensor เสีย เกิดจากอะไรได้บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2018, 08:13:38 »
ขอบคุณครับ ... สบายใจขึ้นนิดนึง เปลี่ยนเซ็นเซอร์กับอุปกรณ์ไฟฟ้า(ที่เสื่อมตามอายุ)มาจะครบทั้งคันแล้ว คงหมดปัญหาในไม่ช้า  :'(

ที่เปลี่ยนแล้ว คอยล์ ไดร์สตาร์ท O2 sensor cam position sensor crankshaft sensor .... เห็นจะเหลือแค่ knock sensor กับ ไดร์ชาร์จแล้วมั้งครับ  :'( :'(

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2018, 07:16:18 »
ของผมจะมี เซ็นเซอร์แค็ม 2 ตัว เซ็นเซอร์เพลาข้อเหวี่ยง 1 ตัว

เซ็นเซอร์แค็มผมเวลาเสียเครื่องจะสั่น ไม่มีแรง ยิ่งกดคันเร่งไปยิ่งไม่มีแรงแล้วก็จะดับ เวลาเสียมันจะทยอยเสียตามมาผั่งไอดีเปลี่ยนไปสักพักฝั่งไอเสียจะตามมา แล้วก็เพลาข้อเหวี่ยงอะไรประมาณนี้

ถ้ามีเซ็นเซอร์กลุ่มพวกนี้แนะนำพอเริ่มมีตัวไหนเสียมาตัวนึง แนะนำเปลี่ยนที่เหลือตามไปด้วยทีเดียวเลยครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2018, 09:24:25 »
Crankshaft,Camshaft position sensor (CKP,CMP) เซนเซอร์ทั้งสองตัวนี้ทำงานจับรอบการหมุนของเพลาทั้งสอง

จะทำงานแบบHall effect -มีขดลวดไฟฟ้าตัดผ่านสนามแม่เหล็ก

โดยทั่วไปจะเสียตามอายุการใช้งาน แต่เนื่องจากตัวมันทำงานลักษณะขดลวดไฟฟ้า+สนามแม่เหล็ก
เริ่มต้นจะออกอาการเมื่อ(เครื่องยนต์)ร้อน ดีขึ้นเมื่อเย็นลง (อาการเหมือนกันกับการเสื่อมของพวกคอยล์จุดระเบิด เช่นกัน)

แต่ใครเคยใช้ Ford Mondeo  จะเจอปัญหาคนละแบบ เซนเซอร์ไม่เสีย
แต่เป็นฉนวนสายไฟไปเซนเซอร์CKPกรอบแตก สายไฟแตะสัมผัสกัน มาด้วยอาการสตาร์ทไม่ติด เจอกันแทบทุกคัน

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2018, 12:22:40 »
Crankshaft,Camshaft position sensor (CKP,CMP) เซนเซอร์ทั้งสองตัวนี้ทำงานจับรอบการหมุนของเพลาทั้งสอง

จะทำงานแบบHall effect -มีขดลวดไฟฟ้าตัดผ่านสนามแม่เหล็ก

โดยทั่วไปจะเสียตามอายุการใช้งาน แต่เนื่องจากตัวมันทำงานลักษณะขดลวดไฟฟ้า+สนามแม่เหล็ก
เริ่มต้นจะออกอาการเมื่อ(เครื่องยนต์)ร้อน ดีขึ้นเมื่อเย็นลง (อาการเหมือนกันกับการเสื่อมของพวกคอยล์จุดระเบิด เช่นกัน)

แต่ใครเคยใช้ Ford Mondeo  จะเจอปัญหาคนละแบบ เซนเซอร์ไม่เสีย
แต่เป็นฉนวนสายไฟไปเซนเซอร์CKPกรอบแตก สายไฟแตะสัมผัสกัน มาด้วยอาการสตาร์ทไม่ติด เจอกันแทบทุกคัน
ขอบคุณครับ

คิดว่าคงต้องตรวจสอบเรื่องสายไฟด้วยเหมือนกัน เพราะรถคันนี้ใส่ supercharger  ทำให้ต้องมีการเดินสายพานเส้นนึงมาใกล้สายไฟของ crankshaft sensor มาก ... ในบอร์ดตปท. มีคนเคยเจอกรณีสายพานมานะสายไฟทำให้ช๊อตเหมือนกันครับ

แต่สงสัยนิดหน่อยตรงที่รถวิ่งปกติดี จะมีปัญหาแค่ตอนจอด ถ้ามันเสีย มันน่าจะมีอาการตลอดเมื่อร้อน ??