ผู้เขียน หัวข้อ: สอบการเรื่องการดูแลรักษารถยนต์ช่วงหิมะตก  (อ่าน 3960 ครั้ง)

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
ถ้าในสถาวะที่มีหิมะตก และต้องใช้รถในสภาพที่หนาวจัด
เราควรจะเลือกใช้น้ำมันเครื่องเกรดไหนดีครับ
และควรจะตรวจเช็ค และบำรุงรักษารถ เพิ่มเติมอย่างไรบ้าง

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: สอบการเรื่องการดูแลรักษารถยนต์ช่วงหิมะตก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2010, 19:54:59 »
หาคนที่ประสบหิมะยากหน่อยมั้งครับ
ผมเองก็ไม่เคยมาอเมริกาหน้าหนาวด้วย

ออฟไลน์ joufo

Re: สอบการเรื่องการดูแลรักษารถยนต์ช่วงหิมะตก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2010, 22:33:54 »
ในคู่มือรถจะมีบอกรายละเอียดทั้งหมดครับ
ลองเปิดอ่านดูนะครับ

ผมเคยใช้รถนำเข้า เค้ามีรายละเอียดเรื่องนี้บอกด้วยครับ

ออฟไลน์ maggie

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2010, 00:59:29 »
เรื่องน้ำมันเครื่องถ้าคุณอยู่ในเขตหนาวอยู่แล้ว ของที่ขายในเขตนั้นมันก็จะเป็นสเปกเมืองหนาวอยู่แล้วครับไม่ต้องห่วง แค่เลือกยี่ห้อ, สังเคราะห์100%หรือแบบธรรมดา, รวมทั้งเลือกดัชนีความหนืดเท่านั้น หรือของเหลวอื่น เช่นน้ำหล่อเย็น, น้ำกลั่น, น้ำฉีดกระจกเค้าก็จะใส่สารantifreezeมาให้อยู่แล้วครับ การดูแลรักษาก็คล้ายๆกับขับรถในฤดูอื่นเลยครับ ทางที่ดีอ่านคู่มือของรถด้วยเพราะแต่ละรุ่นไม่เหมือนกัน

ที่ที่ผมอยู่นี่ผมไม่เห็นใครจะเตรียมรถเพื่อรับหน้าหนาวหรือหิมะกันเลยครับจะร้อนจะหนาว ฝนตก หิมะตก เค้าก็ขับกันเหมือนเดิม

คำแนะนำนิดหน่อยนะครับ ถ้ายังไม่เคยมีประสบการณ์การขับรถหรือใช้ชีวิตในเมืองหนาวมาก่อน
1.หาพลั่ว มาใส่ท้ายรถไว้นะครับเพราะคุณได้ใช้แน่ๆ ในวันที่หิมะตกหนักๆพอมันสะสมขึ้นมาซักเลยราวๆกลางดุมล้อ เราก็จะขับรถไปไหนไม่ได้แล้ว ก็จะต้องใช้พลั่วขุดหิมะออกก่อน แนะนำเป็นพลาสติกนะครับจะได้เบาแรงไม่เหนื่อยมาก
2.แปรงหรือไม่กวาดแข็งๆหน่อยเอาไว้กวาดหิมะบนกระจก หรือจะหาซื้อสเปรย์ละลายหิมะก็ได้ง่ายดี
3.หิมะตกตัวผมไม่กลัวเท่าไรเพราะถ้าตกไม่หนักมาก พอมันลงถึงพิ้นก็จะละลายเป็นน้ำหรือถ้าตกหนักมากก็ไม่ต้องออกจากบ้าน แต่ที่กลัวมากๆคือพิ้นเป็นน้ำแข็งครับเพราะเราดูด้วยตาไม่ออก ต้องสังเกตอาการรถคันหน้าให้ดีๆ ผมเห็นประจำครับรถหมุน เบรคไม่อยู่ ไม่เกิดอุบัคิเหตุก็ดีไปแต่ที่เห็นหลายๆครั้งก็หมุนไปชนคันอื่นไม่ก็หมุนขึ้นไปบนฟุตบาทชนคน ฉะนั้นเผื่อระยะห่างคันหน้าให้มากๆนะครับ

ตอนนี้นึกออกแค่นี้อะครับ แหะๆๆ

ออฟไลน์ Best_Vorakit

• Cars and Motion: A Blog about Cars and Travel
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2010, 06:51:46 »
เรื่องน้ำมันเครื่องถ้าคุณอยู่ในเขตหนาวอยู่แล้ว ของที่ขายในเขตนั้นมันก็จะเป็นสเปกเมืองหนาวอยู่แล้วครับไม่ต้องห่วง แค่เลือกยี่ห้อ, สังเคราะห์100%หรือแบบธรรมดา, รวมทั้งเลือกดัชนีความหนืดเท่านั้น หรือของเหลวอื่น เช่นน้ำหล่อเย็น, น้ำกลั่น, น้ำฉีดกระจกเค้าก็จะใส่สารantifreezeมาให้อยู่แล้วครับ การดูแลรักษาก็คล้ายๆกับขับรถในฤดูอื่นเลยครับ ทางที่ดีอ่านคู่มือของรถด้วยเพราะแต่ละรุ่นไม่เหมือนกัน

ที่ที่ผมอยู่นี่ผมไม่เห็นใครจะเตรียมรถเพื่อรับหน้าหนาวหรือหิมะกันเลยครับจะร้อนจะหนาว ฝนตก หิมะตก เค้าก็ขับกันเหมือนเดิม

คำแนะนำนิดหน่อยนะครับ ถ้ายังไม่เคยมีประสบการณ์การขับรถหรือใช้ชีวิตในเมืองหนาวมาก่อน
1.หาพลั่ว มาใส่ท้ายรถไว้นะครับเพราะคุณได้ใช้แน่ๆ ในวันที่หิมะตกหนักๆพอมันสะสมขึ้นมาซักเลยราวๆกลางดุมล้อ เราก็จะขับรถไปไหนไม่ได้แล้ว ก็จะต้องใช้พลั่วขุดหิมะออกก่อน แนะนำเป็นพลาสติกนะครับจะได้เบาแรงไม่เหนื่อยมาก
2.แปรงหรือไม่กวาดแข็งๆหน่อยเอาไว้กวาดหิมะบนกระจก หรือจะหาซื้อสเปรย์ละลายหิมะก็ได้ง่ายดี
3.หิมะตกตัวผมไม่กลัวเท่าไรเพราะถ้าตกไม่หนักมาก พอมันลงถึงพิ้นก็จะละลายเป็นน้ำหรือถ้าตกหนักมากก็ไม่ต้องออกจากบ้าน แต่ที่กลัวมากๆคือพิ้นเป็นน้ำแข็งครับเพราะเราดูด้วยตาไม่ออก ต้องสังเกตอาการรถคันหน้าให้ดีๆ ผมเห็นประจำครับรถหมุน เบรคไม่อยู่ ไม่เกิดอุบัคิเหตุก็ดีไปแต่ที่เห็นหลายๆครั้งก็หมุนไปชนคันอื่นไม่ก็หมุนขึ้นไปบนฟุตบาทชนคน ฉะนั้นเผื่อระยะห่างคันหน้าให้มากๆนะครับ

ตอนนี้นึกออกแค่นี้อะครับ แหะๆๆ

คำแนะนำดีมากครับ ขอบคุณนะครับ ตอนนี้ก็อยู่อเมริกา เผื่อตอนหน้าหนาวจะได้ใช้คำแนะนำนี้ครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2010, 17:39:00 »
ขอบคุณมากๆ ครับ สำหรับคำแนะนำ
คือแฟนผมเธออยู่อเมริกา ทีนี้เมื่อวันก่อนเธอก็พูดขึ้นมาว่า ถ้าอีกหน่อยเข้าช่วงหิมะ
เธอกำลังเสียวอยู่ว่ารถของเธอจะสตาร์ทติดหรือเปล่า เพราะตั้งแต่ซื้อมือสองมาก็ขับอย่างเดียว ไม่ได้สนใจอะไร
ผมเลยลองหาข้อมูลดู เผื่อจะได้แนะนำเธอได้
แต่ไม่รู้ว่างานนี้ ถ้าพื้นเป็นน้ำแข็งแล้ว traction control จะเอาอยู่หรือเปล่า ฮ่าฮ่า  ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 12:13:06 »
ตอนออกตัว อย่ากดเต็มเท้าก็พอครับ ค่อยๆออก แต่ระบบจะช่วยได้แค่ระดับหนึ่งเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ maggie

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 14:42:15 »
ขอเสริมคุณJIMMYอีกหน่อยนะครับ ว่า นอกจาก traction control แล้วต่อให้มีระบบอื่นๆมาคอยเสริมอีกหลายๆอย่าง  VSA BA ABS ESP  และ/หรือ อื่นๆอีกมากมาย ที่จะสามารถขนเอามาใส่ในรถได้นั้น มันสามารถช่วยได้แค่ส่วนเล็กน้อยเท่านั้นจริงๆครับ พูดอีกทีว่า เล็กน้อยมากๆ ง่ายๆว่า ผมก็เห็น s-class series-7 หรือรถออดี้ขับ4 ที่หมุนคว้างมาหลายครั้งแล้ว

คุณอาจจะสงสัยว่าทำไมระบบพวกนี้ที่เห็นในVDOมันสามารถทำงานได้ดี แต่ผมกลับบอกว่า ผมเห็นในสิ่งที่ต่าง??? ที่ผมเจอมาความจริงมันต่างจาก VDOเหล่านั้นมาก ยกตัวอย่างเช่น การทดสอบABS/ESP/VSA จะโชว์การทดสอบ บนทางเปียกหรือบนICE หรือทางแห้งๆแล้วเลี้ยวอย่างกระทันหัน ซึ่งระบบสามารถทำงานได้เต็มที่  แต่นั้นมันทางราบธรรมดานี่ครับ อีกมุมหนึ่งที่ผมเจอ เป็นทางลงเขา หรือลงเนินยาวๆ หรือลงสะพานชันๆและเป็นถนนลาดยาง ที่สำคัญผิวทางอาจจะเป็นโคลนผสมหิมะ(sludge)  หรือบางครั้งน้ำแข็งที่แข็งตัวบางๆอยู่บนโคลน ชัดเจนว่าต่างจากที่เราเห็นในVDOแน่นอน

ผิวทางที่ผมยกตัวอย่างขึ้นมานั้นสามารถเจอได้แน่นอน ครับในฤดูหนาว ซึ่งระบบต่างๆที่ใส่มาให้นั้นมันช่วยได้ในระดับหนึ่ง ประสมการณ์คนขับมากกว่าครับที่จะสามารถเอาตัวรอดจากสถานการณ์แบบนั้น  จริงๆแล้วแม้ว่าในเมืองใหญ่ๆในอเมริกา ทางCITYเค้าจะออกมาโกยหิมะ/โคลน ทิ้งออกจากถนนอยู่ตลอดแหละครับ อย่างหน้าบ้านผมเป็นเนินลาดแม้ไม่ไม่ชันมากแต่ทางยาวเป็นกิโล ทางCITYก็จะมาโกยหิมะออกทุกๆชั่วโมงแล้วแต่ความหนักของหิมะและก็จะมีรถโปรยเกลือวิ่งตาม เพื่อไม่ให้ผิวถนนเป็นน้ำแข็ง (แต่ก็ช่วยอะไรไม่ได้มากหรอกครับถ้าหิมะมันตกหนักจริงๆนะ) ที่เล่ามาอาจดูเหมือนว่าถนนมันก็  ok ในระดับหนึ่งใช่มั้ยครับ แต่ด้วยความที่เมืองมันใหญ่ บางปีงบมีให้น้อยบ้าง หรือบางปีหนาวนานหรือมีพายุหิมะถล่ม หรือทางหลวงระหว่างรัฐ ทำให้บางครั้งเหตุการณ์ที่ผมเล่ามาสามารถเกิดขึ้นได้บ่อยๆ (พูดอีกทีว่าต้องช่วยตัวเองให้มากๆ)

ที่เล่ามาไม่ได้จะทำให้กลัวนะครับแค่อยากจะบอกว่าระบบต่างๆที่เราได้เห็นในVDOนั้นมันก็แค่ส่วนหนึ่งที่บริษัทรถเค้าSETขึ้นมาให้เราได้เห็นในส่วนดีของมัน แต่อีกด้านหนึ้งนั้น ผมเชื่อว่าคงไม่ค่อยจะมีใครมาบอกเล่ากันเท่าไร อาจเพราะบ้านเราไม่มีหิมะหรือผิวทางที่เป็นน้ำแข็ง
ตัวผมเองก็เล่าในสิ่งที่ผมเองเจอมา ระบบที่ดีที่สุดคงเป็นสติและประสบการณ์เท่านั้นเองครับ

อยากรู้อะไรอีกก็ถามมาอีกก็ได้นะครับ ผมเข้าใจดีว่าการมาอยู่เมืองนอกปีแรกๆมันต้องใช้ความพยายามและความอดทนมากๆ อยู่เมืองไทยสบายสุดแล้ว 5 5 5

ออฟไลน์ Suph

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2010, 22:56:43 »
ตามที่คุณ maggie บอกเลยครับ
วันนั้นผมพิมพ์ไปละ เหมือนที่คุณ maggie บอกแทบจะเป๊ะๆ แต่พอตอนกดส่งมัน error น่ะครับ เลยไม่ได้พิมพ์ใหม่

ปล ผมเคยเรียนอยู่ที่ Colorado ครับ