ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการติด LPG ใน Honda City  (อ่าน 6918 ครั้ง)

ออฟไลน์ Smooth Jazz

• Newbie
  • *
สอบถามการติด LPG ใน Honda City
« เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 12:18:41 »
ที่บ้านกำลังตัดสินใจออก Honda City ครับ และเนื่องจากในแต่ละวันจะต้องใช้รถเป็นระยะทาง 80-90 กม. จึงอาจติด LPG ในอนาคต คุณจิมมี่ หรือเพื่อนๆ พอมีข้อมูลเกี่ยวกับการติด LPG ใน City ว่าจะมีปัญหามากหรือไม่ เห็นในบอร์ดของ City บอกว่ามีปัญหาเรื่องเกจน้ำมันเพี้ยนหลังติดแก๊ส

และโดยทั่วไปเมื่อเปรียบเทียบกับติด LPG ใน Toyota Vios แล้วจะมีปัญหามากกว่าหรือไม่ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Sarutino

• Sr. Member
  • อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
Re: สอบถามการติด LPG ใน Honda City
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 16:02:46 »
อยู่ที่การ wiring ด้วยครับ

น้องที่ทำงานใช้ New Jazz ติด LPG ทั้งคู่ ก็ยังไม่มีปัญหาอะไรกับเกจน้ำมัน

(หรือมันเพี้ยนน้อยจนมองไม่ออก -*-)

ยังไงโทรคุยกับช่างอู่ LPG ใหญ่ๆ เรื่องนี้ก่อน ถ้ามันเป็นกันเยอะ เค้าคงมีข้อมูลแหละครับ ;D
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
Re: สอบถามการติด LPG ใน Honda City
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 17:26:05 »
ดมแก๊สแล้ว คงไม่ต้องห่วงเรื่องเกจน้ำมันแล้ว ห่วงความร้อนดีกว่า
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 20:41:58 »
มีปัญหาเรื่องเกจน้ำมันแน่นอนครับ

เพราะว่า เกจน้ำมัน Jazz กับ City คิดว่าใช้ระบบคล้ายกัน คือ

วัดอัตราการสินเปลือง และระยะทางที่เราวิ่ง เกจน้ำมันจะลดลงตามนั้น

ซึ่งถ้าเรา มี น้ำมันครึ่่งถัง แล้วขับไปเรื่อยๆ เกจน้ำมันก็จะลดลงเรื่อยๆ จนถึงจุดๆหนึ่ง

ที่มันคำนวนใหม่มันก็จะเด้งขึ้นมา ซึ่งผมไม่ได้เครียดไรกับมันมาก

วิธีแก้เบื่องต้นที่ทำคือ เติมน้ำมันเต็มถังครับ แล้วมันจะไม่ลดลง

แต่ถ้าเราใช้ไปสักเดือนสองเดือนใช้แค่สตาทรถ น้ำมันก็จะลดลงแล้วก็จะกลับไปสูตรเดิมคือ

พอมันลดแล้วก็จะลดลงเรื่อยๆ จนถึงจุดๆนึงก็เด้งขึ้นไปใหม่ (งงป่าวครับ - -" )

ผมก็เลยเติมน้ำมันเต็มถังทุกเดือนเลย 400 บ้าง 500 บ้างแล้วแต่ว่า ใช้มากใช้น้อย

หลังๆรู้สึกจะมีตัวหลอก ทำให้เกจน้ำมันไม่ลดแล้วนะครับ แต่ผมเห็นว่าไม่จำเป็นเลยเลยไม่ได้สนใจ

ที่สำคัญติดgas มาหาคนจูนดีๆก็พอครับ happy สุดๆ

ถ้าให้ร้านที่ติด จูลเกรงว่าจะไม่เนียน เพราะร้านจะไม่วิ่งจูนให้

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 22:51:55 »
^
^
^
ผมเพิ่งรู้ว่ามีระบบแบบนี้ด้วย  >:( >:( >:(