ผู้เขียน หัวข้อ: ถามช่วงล่าง ISUZU MU-X MC  (อ่าน 9654 ครั้ง)

ออฟไลน์ SLuang

• Hero Member
ถามช่วงล่าง ISUZU MU-X MC
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2018, 10:53:23 »
จากรูปของ ISUZU MU-X MC เปิดตัวที่ประเทศจีน สังเกตจากภาพช่วงล่าง เห็นมีเหล็กกลมๆ ขวางขนานคู่กับเพลาขับหลัง
ดูจากจุดยึดแล้ว เหมือนจะเป็นระบบกันโคลง
ขอเรียนถามเจ้าของ MU-X ในไทยว่า ตัวในเมืองไทยมีเหล็กท่อนนี้หรือเปล่า แล้วมันมีหลักการทำงานแบบไหน 
ระบบวัตลิ้งค์ของ Everest ดูจากวีดีโอแล้ว เข้าใจหลักการทำงาน แต่ตัวนี้ หาดูแล้วไม่มีครับ

ออฟไลน์ index8915

• Jr. Member
  • **
Re: ถามช่วงล่าง ISUZU MU-X MC
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2018, 11:01:55 »
เปิดตัวก็เป็น 5-link นะครับ

CR* carrecent

ออฟไลน์ Jaew

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2018, 11:30:09 »
รถช่วงล่างคานแข็งที่เปลี่ยนจากแหนบมาเป็นสปริงต้องมีคานนี้เพื่อป้องกันการเคลื่อนตัวออกด้านข้างซ้ายขวา คล้ายๆกับเก๋งCorolla,Volvoขับเคลื่อนล้อหลังสมัยก่อน จำชื่อคานนี้ไม่ได้แล้วครับ ส่วนเหล็กกันโคลง(ถ้ามี)ก็เป็นอีกเส้นหนึ่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2018, 11:33:29 โดย Jaew »

ออฟไลน์ Joe NG

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2018, 11:59:54 »
มันคือ Pan hardrod  หรือภาษาชาวบ้านเรียก "กันเซ"
หน้าที่ของมันคือควบคุมการเคลื่อนที่ของเพลาในแนวขวาง

คนละส่วนกับกันโคลง ซึ่งกันโคลงจะมีหรือไม่มีก็ได้
 แต่กันเซต้องมี  แต่อาจจะอยู่ในรูปของ watt link
 หรือการวางแขนยึดในลักษณะของรูปสามเหลี่ยมครับ

ออฟไลน์ rotaryman

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2018, 12:36:06 »

ในรูปนะครับ ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดเหล็กกันโครงคือเส้นสีแดงครับ ส่วนสีน้ำเงินก็ตามเพื่อนสมาชิคบอกครับถ้าไม่มีรถส่ายเป็นงูแน่ๆครับ

ออฟไลน์ atom-49

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2018, 21:56:07 »

ในรูปนะครับ ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดเหล็กกันโครงคือเส้นสีแดงครับ ส่วนสีน้ำเงินก็ตามเพื่อนสมาชิคบอกครับถ้าไม่มีรถส่ายเป็นงูแน่ๆครับ
ใช่ครับ สีแดงคือกันโคลง มีทั้งหน้า-หลัง

ออฟไลน์ MxJeeP

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2018, 15:49:13 »
มันคือ Track Bars ครับ รถที่เป็นคานแข็งแล้วตั้งรถด้วยสปริงจะต้องมี เผื่อการทรงตัว
No pain No gain !!