ผู้เขียน หัวข้อ: รถบรรทุก 4 ล้อใหญ่ คิดภาษีสรรพสามิตยังไงครับ ทำไมราคาไม่แพงมาก  (อ่าน 2849 ครั้ง)

ออฟไลน์ JeansZ

• Hero Member
รถบรรทุกแบบหัวตัด 4 ล้อใหญ่ ทะเบียนขาวตัวอักษรเขียวเหมือนรถกระบะ แต่ขนาดเครื่องเกิน 3250 cc นี่คิดภาษีสรรพสามิตยังไงครับ คิดแบบเดียวกับรถยนต์นั่ง-รถกระบะ หรือเปล่า คือถ้าเกิน 3250 cc คิด 50%

แล้วรถบรรทุก 6-10 ล้อ ที่เครื่องใหญ่ cc พอๆ กับ Supercar นี่เขาคิดภาษีกันยังไงครับ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Koong

• Sr. Member
ไม่ทราบเหมือนกันครับ   แต่รู้ว่ามันก็ไม่ถูกนะครับ ราคาหัวลากแชชซี 8-9 แสน แพงกว่ากระบะตอนเดียวพอสมควร

ออฟไลน์ View

• Hero Member
  • -SIXFLOOR-
เป็นรถเพื่อการพานิชย์ครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD