ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามท่านที่ใช้รถยนต์รุ่นใหม่ๆครับ  (อ่าน 4599 ครั้ง)

ออฟไลน์ aod

• Sr. Member
สอบถามท่านที่ใช้รถยนต์รุ่นใหม่ๆครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 17:37:20 »
รถยนต์ทุกวันนี้เวลาวิ่งบนถนนเรียบ วิ่งสัก 100 Km/H แล้วปล่อยมือได้นานไหมครับก่อนที่รถจะออกนอกเลน พอดีอยากทราบครับ ว่าค่ายรถยนต์เขาจะตั้งศูนย์รถยนต์ ให้ดึงซ้ายนิดๆเพื่อความปลอดภัย เป็นเรื่องจริงไหมครับ ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

ปล. สอบถามเพิ่มท่านที่ได้ทำช่วงล่างรถมาใหม่ ท่านตั้งศูนย์รถทุกครั้งที่ทำช่วงล่างไหมครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: สอบถามท่านที่ใช้รถยนต์รุ่นใหม่ๆครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 17:41:37 »

ไม่ว่าทำอะไรกับช่วงล่าง ควรตั้ง 0 ทุกครั้ง

ออฟไลน์ nuntapon.s

Re: สอบถามท่านที่ใช้รถยนต์รุ่นใหม่ๆครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 18:09:42 »
ไม่มีจริงครับไอ่ที่ว่าให้ดึงซ้ายนิดๆ  มีแต่ตั้งตรงแต่ถนนมันเอียงนิดๆรถก็ค่อยๆไหลลงซ้าย

ส่วนซ่อมแล้วต้องตั้งใหม่มั๊ยก็ดูเป็นส่วนๆไป  อย่างแมคเฟอสันสตรัทของรถญี่ปุ่นบางรุ่นเปลี่ยนโช้คหน้ายังไม่ต้องตั้งเลยครับเพราะมันไม่มีอะไรให้ตั้งได้  ไอ้ส่วนที่ตั้งได้ก็ไม่เกี่ยวตอนเปลี่ยนโช้ค

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 18:29:38 »
ไม่มีจริงครับไอ่ที่ว่าให้ดึงซ้ายนิดๆ  มีแต่ตั้งตรงแต่ถนนมันเอียงนิดๆรถก็ค่อยๆไหลลงซ้าย

ส่วนซ่อมแล้วต้องตั้งใหม่มั๊ยก็ดูเป็นส่วนๆไป  อย่างแมคเฟอสันสตรัทของรถญี่ปุ่นบางรุ่นเปลี่ยนโช้คหน้ายังไม่ต้องตั้งเลยครับเพราะมันไม่มีอะไรให้ตั้งได้  ไอ้ส่วนที่ตั้งได้ก็ไม่เกี่ยวตอนเปลี่ยนโช้ค

ที่มันดึงออกซ้ายไปนิดๆ เพราะถนนลาดเอียงไปทางซ้าย ลองวิ่งบนโทลเวย์ดูสิครับ พื้นถนนเอียงขวา รถก็ดึงขวาเลย
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 18:47:53 »
Vovol S90 ปล่อยมือแล้วรถออกนอกเลน พวงมาลัยจะดึงกลับในเลนเอง แล้วหน้าจอจะบอกว่าระบบนี้ทำงานอยู่ ถ้าออกนอกเลนน่าจะ 3-4 ครั้ง หน้าจอจะขึ้นให้ไปพัก
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ หมีขับสี่

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 06:21:31 »
รุ่นใหม่ๆผมไม่แน่ใจ แต่สิบกว่าปีก่อน เจ้าของศูนย์รถญี่ปุ่นยี่ห้อนึง (ที่ปีนั้นมีการทุบรถโชว์)บอกผมแบบนี้เป๊ะๆเลย  เรื่องที่ว่าทางผู้ผลิตตั้งให้เอียงซ้ายนิดๆ เพื่อความปลอดภัย เป็นมาจากโรงงาน
เพราะรถมันกินซ้าย แล้วที่บ้านผมก็เอารถไปๆกลับๆให้ศูนย์แก้ 2-3 ครั้ง ก็ไม่หาย จนเจ้าของศูนย์ต้องพูดแบบนั้น
ไอ้ผมก็หลงเชื่อมาหลายปี

จนกระทั่งวันนึงรถได้เวลา เปลี่ยน ยางใหม่ ล้อแม็คใหม่(ใหญ่ขึ้น) รวมถึงตั้งศูนย์ ถ่วงล้อใหม่

อาการกินซ้ายที่ว่า กลับหายไปซะงั้น

งงสิครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 07:42:07 »

ไม่ว่าทำอะไรกับช่วงล่าง ควรตั้ง 0 ทุกครั้ง

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 11:24:27 »
CRV G2 ตอนนั้น ออกมา ก็ดึงซ้าย แก้หลายรอบไม่จบ

เอาไปแก้ร้านแถวบ้าน ร้านบอกว่า "อ๋อ มุมโทหลัง มันเพี้ยน เดี๋ยวปรับใหม่ก็จบละ" แล้วก็จบจริงๆ วิ่งตรงเป๊ะเลย หุหุ

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 14:12:56 »
ของผมก็วิ่งไม่ตรงลองปล่อยแล้วสัก3วิ่เริ่มกินซ้าย หรืออาจเป็นเพราะยางเริ่มสึกไม่เท่ากันก็ไม่รู้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 14:14:42 โดย alpha14 »

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 17:17:24 »
ตั้งศูนย์ต้องตรงนะครับ ถ้าขับแล้วเอียงซ้ายให้สังเกตว่าถนนมันลาดไปทางซ้ายหรือเปล่า

ถ้ามีการทำช่วงล่าง ควรตั้งศูนย์ใหม่ทุกครั้งครับ