ผู้เขียน หัวข้อ: (CR) รีวิวVolvo s90 ใหม่ ผ่านไป4 เดือน เจ็บมาพอสมควร  (อ่าน 31786 ครั้ง)

ออฟไลน์ h0661036

• Sr. Member
Re: (CR) รีวิวVolvo s90 ใหม่ ผ่านไป4 เดือน เจ็บมาพอสมควร
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 20:54:30 »
เห็นกระทู้นี้ ภาพคนอยากได้ xc60 ผุดขึ้นมาในหัวเลยฮะ    แต่รถมันก็ใช่ทุกคันที่จะเจอปัญหาแบบนี้เพราะอยากรุ่นเจ้าของอู่ผม ใช้ s40 อยุ่ (คันเดิม xc60 ) ก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไรครับ   

ออฟไลน์ tanatb

• Newbie
  • *
Re: (CR) รีวิวVolvo s90 ใหม่ ผ่านไป4 เดือน เจ็บมาพอสมควร
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 21:01:02 »
จริงครับคงไม่ใช่ทุกคันแน่ๆครับ  :)

อย่างไรก็ตาม ผมต้องขอบคุณ web board นี้จริงๆครับ ที่เปิดโอกาสให้ผมได้ แชร์ประสบการณ์ ที่เพิ่งพบเจอมา
จริงๆแล้วตัวผมก็ผิด ที่ไม่หัดหาข้อมูลหลายๆด้านก่อนตัดสินใจซื้อ มัวแต่ติดใจหน้าตารถกับ option ที่ได้มา

สำหรับทุกคนที่ผ่านมาอ่าน มา comment ผมขอบคุณมากครับ หวังว่าสิ่งที่ผมแชร์วันนี้จะเป็นประโยชน์แก่ทุกท่านในวันข้างหน้า ก่อนท่านเลือกซื้อรถนะครับ

ออฟไลน์ HLRx

• Hero Member
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 21:11:46 »
อ่านกระทู้นี้แล้วยิ่งทำให้ รัก S80 ขึ้นอีกเยอะ คงต้องรอซัก 2-3 ปี กว่างานประกอบจะเนี๊ยบกว่านี้

ออฟไลน์ tonph079

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 21:29:17 »
ผมเป็น  แฟน  VOLVO คนหนึ่งเลยครับ

ได้ซื้อ S40 มาใช้. รถดีมากครับประทับใจ

แต่ หลังจากเช็คระยะ ออกมาเท่านั้น. แปบๆ เสีย แปบ เตื่อน

การจัดการของ ศูนย์แย่มากๆๆ ถามอะไร ก็ไม่รู้เรื่อง มีที่ไหนเช็คระยะ ออกมาได้ 3 วัน เซ็นเซอร์ ABS ล้อหน้าหลุด ... ยกเข้าศูนย์ไป

ทนใช้ 1 ปี 3 เดือน ขายครับ...

แบบนี้ เรียกว่า เจ็บ...แต่จบ. จริงๆครับ
อยากตัดใจได้แบบคุณtonph079 บ้างครับ

ตอนนั้น โดนหลายด้าน บ้านอยู่ต่างจังหวัด เข้ากทมที่ 600++ km

ตอนซื้อยังมีศูนย์ที่ขอนแก่น 100 กว่าโลรับได้

พอศูนย์ขอนแก่นปิด อุตสาห์ขับเข้า กทม ศูนย์ หัว.... แล้วก็ไม่โอเค ครับ

จะให้ขับรถ ไปๆๆกับๆๆ ซ่อมรถ ก็ไม่ไหว. ครับ

ออฟไลน์ Coat145

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 21:31:26 »
เป็นกำลังใจให้ จขกท ครับ ส่วนตัวใช้ตราดาวมา2เดือน ก็มีปัญหานิดหน่อยครับ แต่ศูนย์แก้จบ อยากถาม จขกท คับ ถ้าตัดเรื่องน้ำเข้าออกไปตัวรถใช้ดีมั้ยครับ การขับขี่ อัตราเร่ง การเก็บเสียง ความประหยัดน้ำมัน ผ่านมั้ยครับ ขอให้ จขกท ผ่านไปได้ด้วยดีครับ
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 21:46:45 »
เป็นกำลังใจให้ จขกท ครับ ส่วนตัวใช้ตราดาวมา2เดือน ก็มีปัญหานิดหน่อยครับ แต่ศูนย์แก้จบ อยากถาม จขกท คับ ถ้าตัดเรื่องน้ำเข้าออกไปตัวรถใช้ดีมั้ยครับ การขับขี่ อัตราเร่ง การเก็บเสียง ความประหยัดน้ำมัน ผ่านมั้ยครับ ขอให้ จขกท ผ่านไปได้ด้วยดีครับ

บังเอิญเป็นคนขับรถช้าครับ บนทางด่วนไม่เคยถึง 110 เลยครับ เรื่องอัตราเร่งเลยตอบไม่ได้จริงๆครับ
แต่ช่วงล่างนี่ต้องยอมรับว่านิ่มใช้ได้เลยครับ ด้วยความที่ชอบช่วงล่างแบบนิ่มๆ ส่วนตัวอยู่แล้วครับ
ส่วนเรื่องการเก็บเสียงนี่ ผมว่าไม่ได้ outstanding ครับ แต่ก็ไม่ถึงกับ ใช้ไม่ได้ครับ  ;)

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 21:47:39 »
ไม่อยากจะเชื่อ หากเป็นสแกน£ รามอินทรา

ไม่อยากให้เป็นความจริงเหมือนกันครับ ถ้าเป็นไปได้

ทำไมจะเป็นไปไม่ได้ครับ ในบรรดาศูนย์วอลโว่ทั้งหมด รามอินทราห่วยที่สุดถ้าเป็นคนใช้วอลโว่จะรู้กัน วีรกรรมแยอะ หรือลองค้นปัญหาในเวปนี้ก็เริ่มที่ศูนย์รามอินทราหลายกระทู้

สำหรับ จขกท เข้าใจว่าเหนื่อยจริงแต่ผมสงสัยว่าคำตอบที่ได้มาทั้งหมดรวมถึงศูนย์ไม่อยากคุยด้วย ผ่านศูนย์รามอินทราทั้งหมดเลยหรือป่าวหรือ vct เป็นคนให้คำตอบเอง แนะนำว่าให้ลองเปลี่ยนศูนย์เข้าดู ลองไปเข้าที่ลาดพร้าวดูครับ

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 21:54:39 »
เห็นใจ จขกท เลยครับ จากที่ลอง XC60 T8 มาติดใจมาก เจอแบบนี้เซ็งครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 22:04:05 »
ไม่อยากจะเชื่อ หากเป็นสแกน£ รามอินทรา

ไม่อยากให้เป็นความจริงเหมือนกันครับ ถ้าเป็นไปได้

ทำไมจะเป็นไปไม่ได้ครับ ในบรรดาศูนย์วอลโว่ทั้งหมด รามอินทราห่วยที่สุดถ้าเป็นคนใช้วอลโว่จะรู้กัน วีรกรรมแยอะ หรือลองค้นปัญหาในเวปนี้ก็เริ่มที่ศูนย์รามอินทราหลายกระทู้

สำหรับ จขกท เข้าใจว่าเหนื่อยจริงแต่ผมสงสัยว่าคำตอบที่ได้มาทั้งหมดรวมถึงศูนย์ไม่อยากคุยด้วย ผ่านศูนย์รามอินทราทั้งหมดเลยหรือป่าวหรือ vct เป็นคนให้คำตอบเอง แนะนำว่าให้ลองเปลี่ยนศูนย์เข้าดู ลองไปเข้าที่ลาดพร้าวดูครับ

คุยผ่านศูนย์ครับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะไปเอารถคืน แล้วคงต้องลองเปลี่ยนศูนย์ ตามคำแนะนำแล้วครับ

ออฟไลน์ tyong

• Full Member
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 23:31:38 »
ขอบคุณมากครับ ผมสนใจ S90 มากๆโดยเฉพาะภายในที่เข้าไปนั่งแล้วรู้สึกผ่อนคลายจริงๆ แต่คงตัดใจ ไม่อยากเสี่ยงแล้วครับ
2019-now: BMW 320D G20
2018-now: MB C250 Coupe AMG
2017-2019: MB GLA200 Urban
2014-2018: BMW F30 328i M Sport
2012-2017: Mini Cooper S R56 look 2

ออฟไลน์ ideasm

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 23:52:24 »
เข้าใจ ยิ่งกว่า เข้าใจอีกคะ เคยอยู่ใน สถานะ แบบเจ้าของกระทู้ ยิ่งท่าเป็นรถที่เราตั้งใจจะซื้อด้วยแล้วนั้น มันใช้คำว่า โคตรผิดหวังคะ เจ้าของเม้นท์ เจอรถ defect เปลี่ยนเกิน 10 รายการ ไฟเครื่องโชว์ ตั้งแต่ 70 กิโลแรก ที่ได้ขับ ใช้ไป แก้ไป เปลี่ยนนั้น เปลี่ยนนี้ จนเพลีย เข้าจน พนง ศูนย์ จำได้อย่างดี คงไม่มีคนดีๆที่ไหนเอารถ ดีๆ มาซ่อมหรอก คะ จริงๆ สนใจ xc60 มาก แต่เคยตั้งกระทู้ ไป ทั้ง ในแนวสนใจ glc/e350 ตอนนี้เลยใจร่มๆ ส่องก่อนดีกว่า คะ แต่ ตอนเห็นxc60 ตรงใจมาก โดนทุกอย่าง แต่ ท่าต้องกลับไปนั่งเจอ defect เยอเแยะ ประสาทเสียกัน พอดีคะ มันก็แล้วบางคันเขาไม่เห็นเป็นอะไร แต่ท่าใครเดินเจอเข้า จะรู้เลย ว่า ผิดหวัง แก้ไม่จบ เครียดอีก เคยบอก คนที่บ้าน ว่าสนใจxc60 คนแรกที่พูด และส่ายหน้าก็คือ พ่อ คะ
แต่ถึง ยังไง ก็ขอให้เจ้าของกระทู้ แก้ให้จบ ได้ใช้รถ อย่าง สบายใจคะ แต่ ศูนย์เขา น้อยจริงๆ พออ่านที่ คุณเจ้าของกระทู้ตั้งมา จากก่ำกึ่ง ตอนนี้ ถอยก่อนดีกว่าคะ

ออฟไลน์ oun

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 03:14:32 »
เท่าที่ผมอ่าน หลังจากรับรถประมาณ1เดือน ศูนย์ได้โทรแจ้งว่ามีการเรียก recall รถรุ่นนี้เข้าไปแก้ปัญหาน้ำเข้ารถ แปลว่า1เดือนที่ใช้ตั้งแต่รับรถมาไม่เคยมีปัญหาน้ำเข้ารถรึเปล่าครับ (ไม่เคยล้างช่วง1เดือนหลังจากรับรถมา)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 05:19:04 »
เท่าที่ผมอ่าน หลังจากรับรถประมาณ1เดือน ศูนย์ได้โทรแจ้งว่ามีการเรียก recall รถรุ่นนี้เข้าไปแก้ปัญหาน้ำเข้ารถ แปลว่า1เดือนที่ใช้ตั้งแต่รับรถมาไม่เคยมีปัญหาน้ำเข้ารถรึเปล่าครับ (ไม่เคยล้างช่วง1เดือนหลังจากรับรถมา)

ล้างครับ :) สังเกตเห็นว่ามีน้ำซึมตามประตูครับ แต่ไม่แน่ใจ พยายามคิดดีว่าไม่ใช่ อาจจะไหลตอนเราเปิดประตูเช็ดรถรึเปล่า เพราะส่วนตัวไม่เคยเจอ defect แบบน้ำเข้ารถได้จริงๆครับ :(
 ทีนี้พอล้างรถคันอื่น หลายๆ อาทิตย์ ก็สังเกตเห็นว่ารถคันอื่นไม่เห็นเป็น ทีนี้ก็แน่ใจว่าน้ำซึมแน่ๆ เลยแจ้งศูนย์ครับ

ออฟไลน์ andy_duf

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 07:05:12 »
หลังคาก็คงมีรูไม่กี่รู เรื่องน้ำนี่ไม่น่าะยากนะครับ(ถ้าคนซ่อมไม่มั่ว) 
ถ้า จขกท โพสรูปด้วยจะขอบคุณมากครับ
ควรเรียกร้องค่าทำสี+ทำความสะอาด/ตกแต่งแก้ไข จากความชุ่ยของการบริการครับ
ขอให้ จขกท โชคดี+จบเรื่องด้วยดีครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 07:31:11 »
น่าเห็นใจจริงๆครับ

ขอให้ผ่านไปได้ด้วยดีครับ จบไวๆครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 08:55:03 »
เอาใจช่วย จขกท ครับ
ปัญหานี้ สำหรับผมมันไม่น่าจะเป็นปัญหาใหญ่นะครับ จุดรั่วน่าจะมีไม่กี่จุด เดาว่าด้วยความที่รถออกมาใหม่ๆ ความชำนาญของช่างยังไม่มากนักครับ
เปลี่ยนศูนย์บริการน่าจะเป็นทางออกที่ดีที่สุดตอนนี้

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 10:15:19 »
ผมคนนึงคิดว่าปัญหารั่วๆนี่น่าจะจบได้ในไม่เกินการแก้สองครั้งนะครับ ไม่เหมือนระบบกลไลหรือไฟที่ต้องรอเวลาหรือดูอาการเพิ่มเติม เพราะแก้เสร็จก็เทสที่0ได้เลยก่อนส่งมอบไม่ต้องไปวิ่งเทสเร็วๆหรือข้ามจังหวัดอย่างเคสอื่นๆ ที่เคยแก้มาสองคันอย่างซิตี้กับบีเอ็มช่างเอาสายยางฉีดไล่ เอาน้ำรดตามซอกดูก็รู้แล้ว ปัญหาเบสิคมากไม่ได้ซับซ้อนอะไร รั่วตรงไหนก็เอาขี้หมายัดเข้าไปแค่นั้นเอง

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 11:40:29 »
 นี่แหละครับ VOLVO Thailand ของแท้

รถก็ทำมาน่าสนใจ แต่พอมาอยู่ในมือ วอลโว่ไทย กลายเป็นเศษขยะทันที

รถดีๆก็ซ่อมจนเยิน หมดสภาพ เอาเข้าศูนย์ ออกมามีอาการของแถมเพียบ ยิ่งเข้าไปแก้ยิ่งแย่

ของแบบนี้ คนที่ไม่เคยโดนก็อยากลองคิดว่าไม่น่าจะซวย

พอโดนมาเองกับตัวก็จะมาพูดว่า รู้งี้

รถดีๆแต่ไม่มีอนาคตเพราะองค์กรณ์ครับ บอกเลย ช่างข้างในนี่สุดๆ การบริการ อย่าคิดว่ามันเป็นปัญหาจาก ดีลเลอร์หรือตัวแทนนะครับ
จริงๆแล้วมันมาจากตัว วอลโว่ไทยเเลนด์เองเลยครับ บางเคสที่เจอมา ตัวแทนช่วยเหลือเต็มที่แล้ว แต่ วอลโว่ไทยเองต่างหาก ที่....... เอง

ออฟไลน์ tommaris

« ตอบกลับ #78 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 14:38:17 »
รถเก่าๆ ชนเสาเอ ตัดต่อเปลี่ยนหลังคาคันไม่ถึงแสนยังไม่รั่วเลยน้ำ  8)
ผมเคยคลั่งไคล้แบนด์นี้มากนะ และใช้เองด้วย (850)
แต่ยอมรับเลยว่ารักแค่ไหนก็ยอมตัดใจ ตอนนี้เวลามีข่าวคราว/รีวิว/ได้แต่มองผ่านๆขี้เกียจอ่านก็มี

ออฟไลน์ O_O

« ตอบกลับ #79 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 14:41:36 »
นี่แหละครับ VOLVO Thailand ของแท้

รถก็ทำมาน่าสนใจ แต่พอมาอยู่ในมือ วอลโว่ไทย กลายเป็นเศษขยะทันที

รถดีๆก็ซ่อมจนเยิน หมดสภาพ เอาเข้าศูนย์ ออกมามีอาการของแถมเพียบ ยิ่งเข้าไปแก้ยิ่งแย่

ของแบบนี้ คนที่ไม่เคยโดนก็อยากลองคิดว่าไม่น่าจะซวย

พอโดนมาเองกับตัวก็จะมาพูดว่า รู้งี้

รถดีๆแต่ไม่มีอนาคตเพราะองค์กรณ์ครับ บอกเลย ช่างข้างในนี่สุดๆ การบริการ อย่าคิดว่ามันเป็นปัญหาจาก ดีลเลอร์หรือตัวแทนนะครับ
จริงๆแล้วมันมาจากตัว วอลโว่ไทยเเลนด์เองเลยครับ บางเคสที่เจอมา ตัวแทนช่วยเหลือเต็มที่แล้ว แต่ วอลโว่ไทยเองต่างหาก ที่....... เอง

จริงครับ นึกว่าผมเป็นอยู่คนเดียว เอารถเข้าศูนย์ที มีอาการเสียใหม่เกิดขึ้นตลอด เลยลังเลกับวอลโว่มาก รถอะดีมากนะ และยิ่งรุ่นใหม่ใส่ออฟชั่นมาถูกใจครบซึ่งมาถูกทางแล้ว แต่ศูนย์ห่วยมากๆครับ

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #80 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 15:56:43 »
น่าเห็นใจ จขกท. มากๆ
ขอบคุณที่ไม่ปล่อยผ่านและนำมาแบ่งปัน

ผมอ่านแล้ว ยังรู้สึกม้ันแย่กว่ากระบะ เรนเจอร์ ยี่ห้อที่เขาร้องยี้กันทั้งประเทศ ที่ผมใช้งานมาร่วมๆ 6 ปีเลยนะ

ออฟไลน์ swan

« ตอบกลับ #81 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 16:49:45 »
มันน่าเจ็บใจตรงที่เอารถเข้าไปแก้ปัญหา แต่พอออกมาดันแถมปัญหาเพิ่ม หลายๆที่เป็นแบบนี้ ไม่ว่ายี่ห้อไหน ไม่รู้ช่างสมัยนี้มันทำงานยังไง

เมื่อก่อนผมอยากได้รถยี่ห้อนี้มากๆ แต่พอหารายละเอียดเยอะๆก็พบเรื่องทำนองนี้เยอะ เลยไปหารถเยอรมันแทน นับว่าตัดสินใจไม่ผิด ผ่านมาเกือบ 10 ปี เปลี่ยนดีไซน์ได้น่าประทับใจ แต่รถเจ้านี้ยังคงมีปัญหากับการแก้ปัญหาเหมือนเดิม.....ไม่ยอมเปลี่ยนเหมือนดีไซน์

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #82 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 18:27:06 »
เห็นใจมากๆขอบคุณที่แชร์ครับ
รถทีี่ปัญหาน้อย ที่เคยอ่านมา อันดับ1 คือ lexus แต่ราคาที่ไทยนี่ เอ้อเฮอ > <

ออฟไลน์ Smart

« ตอบกลับ #83 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2018, 08:51:08 »
เนี่ยะแหล่ะ ผมถึงบอกแฟนว่าอย่าซื้อเลย XC90 เอา Fortuner ดีกว่า ...ขับเที่ยวทั่วไทย ซ่อมง่ายเคลมง่าย ตามสไตล์โตโยต้า  ศูนย์เยอะกว่าปั๊มน้ำมันฝรั่ง 8)

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #84 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2018, 10:58:49 »
ลองไปศูนย์พระราม3 ดูครับ ส่วนตัวผมใช้V40มาสี่ปีเข้าที่นี่ แก้จบทุกครั้งที่มีปัญหา

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2018, 14:26:22 »
ลองไปศูนย์พระราม3 ดูครับ ส่วนตัวผมใช้V40มาสี่ปีเข้าที่นี่ แก้จบทุกครั้งที่มีปัญหา

ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำครับ :)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: มีนาคม 01, 2018, 08:32:56 »
Update หน่อยนะครับ

หลังจากที่ไปรับรถกลับมาเมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมา และได้รับการยืนยันจากที่ assistant service manager ว่าคราวนี้ไม่รั่วแน่ เพราะคราวนี้รื้อเปลี่ยนใหม่หมดตรงเสาอากาศ. วันนี้เลยลองล้างรถดูด้วยสายยางธรรมดา ไม่ได้มีเครื่องฉีดแรงดันใดๆทั้งสิ้น และที่เหลือคงต้องปล่อยให้อธิบายโดยภาพครับ
https://www.picz.in.th/image/7y8Ulb
https://www.picz.in.th/image/7y8QTJ
https://www.picz.in.th/image/7y8EBa
https://www.picz.in.th/image/7y8Oqq

ป.ล.  ส่วนเสียงของภรรยานี่ไม่สามารถอธิบายได้ด้วยภาพจริงๆครับ :)

ออฟไลน์ tyong

« ตอบกลับ #87 เมื่อ: มีนาคม 01, 2018, 08:47:20 »
Update หน่อยนะครับ

หลังจากที่ไปรับรถกลับมาเมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมา และได้รับการยืนยันจากที่ assistant service manager ว่าคราวนี้ไม่รั่วแน่ เพราะคราวนี้รื้อเปลี่ยนใหม่หมดตรงเสาอากาศ. วันนี้เลยลองล้างรถดูด้วยสายยางธรรมดา ไม่ได้มีเครื่องฉีดแรงดันใดๆทั้งสิ้น และที่เหลือคงต้องปล่อยให้อธิบายโดยภาพครับ
https://www.picz.in.th/image/7y8Ulb
https://www.picz.in.th/image/7y8QTJ
https://www.picz.in.th/image/7y8EBa
https://www.picz.in.th/image/7y8Oqq

ป.ล.  ส่วนเสียงของภรรยานี่ไม่สามารถอธิบายได้ด้วยภาพจริงๆครับ :)

ชัดเจนและน่าเห็นใจมากครับ เหมือนวอลโวเพิ่งหัดประกอบรถยนต์เลย  :'(
2019-now: BMW 320D G20
2018-now: MB C250 Coupe AMG
2017-2019: MB GLA200 Urban
2014-2018: BMW F30 328i M Sport
2012-2017: Mini Cooper S R56 look 2

ออฟไลน์ VORA

« ตอบกลับ #88 เมื่อ: มีนาคม 01, 2018, 09:17:11 »
เข้าใจเลยนะครับว่า รถที่เราชอบ แต่ไม่ถูกใจ ภรรยา ลูก ปู่ ย่า......
นี่แทบไม่อยากขับเลยนะ ยิ่งมาเจอแบบนี้อีก แทบอยากจะขายทิ้งเลย  มันจะมีคำว่า

"บอกแล้วไง......ะื้ืะ่้พิทยสิเนะำีำืก648416......"

กลุ่มรถที่เราชอบขอเก็บไว้ขับเอง หรือเงินเหลือมากกกกจริงๆ ค่อยเอามาเป็นเจ้าของ
พอเกิดอะไรขึ้น เราจะได้รับผิดชอบอย่างเต็มตัว

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #89 เมื่อ: มีนาคม 01, 2018, 10:26:18 »
รถที่ใช้แล้วสบายใจ  ไม่มีปัญหา  ถึงมันไม่ได้ขับดีมาก  แต่ผมว่ามันก็น่าใช้  ส่วนนึง  ถ้าผมต้องการรถไว้ใช้งานเน้นสบายใจหลักๆ ก็คงเจ้าตลาด

เอาจริงๆ หลายๆคนบอก Lexus แพง แต่ผมว่า ES300h มันก็ไม่ได้แพงขนาดนั้นนะ  เมื่อเทียบกับออปชัน  แถมสบายใจเรื่อง Build Quality​ ด้วย รถก็ Made in JAPAN อีก

จริงอยู่ว่ารถเสีย  เคลมได้ ซ่อมได้  แต่คนซื้อรถมา  ก็ไม่ได้อยากเข้าศูนย์ไปให้เค้ารื้อรถซ่อมหรอกครับ  ยิ่งถ้าช่างไม่เก่งด้วย  ยังไงก็ไม่เหมือนเดิม  ต้องมีรอยขัน รอยแกะบ้าง

เข้าใจความรู้สึก จขกท  ครับ  ยิ่งแฟนบ่นซ้ำด้วยนี่  ขอให้ซ่อมหายใช้ได้ปกติไวๆละกันครับ

#จากใจคนเคยผ่านยุโรปมาก่อน  เจ็บมารอบนึง  ตอนนี้ใช้้จ้าตลาดก็ค่อนข้างสบายใจดีครับ  ถึงไหนถึงกัน  ขับอย่างเดียวจริงๆ

เมื่อก่อนก็เคยคิดนะว่ารถมันต้องซ่อม ต้องดูแลตามปกติ  แต่พอมาได้ลองใช้รถญี่ปุ่น  ผมว่า  การซ่อมน่ะมันไม่ปกติ  ศูนย์ควรจะเช็คระยะแล้วบำรุงรักษาให้ดีตามรัยะตลอดๆ จนรถไม่เสีย  ให้เราได้ใช้สบายใจ  ถึงจะถูก