ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda 6 มีโอกาสที่จะมาขายบ้านเรามั้ยครับผม  (อ่าน 8911 ครั้ง)

ออฟไลน์ silver_oui

• Newbie
  • *
ดูจากรถในระดับเดียวกับ Camry Accord และ Teana แล้ว ผมว่า mazda 6 สวยที่สุดแล้วคับ
และก็สวยมากๆด้วย  เคยเห็นตัวเก่าที่จีนผมก็ว่าสวยมากๆนะคับ ยิ่งตัวนี้เห็นรูปแล้วสวยกว่าตัวเก่าอีก
พอดีที่บ้านว่าจะออก Accord แต่ก็เผื่อว่า 6 จะมาทำตลาด ก็คงจะเสียดายมากๆ
และถ้า 6 ไม่มาทำตลาดก็จะได้ตัดใจคับผม

ออฟไลน์ Valkilrey

• Sr. Member
Re: Mazda 6 มีโอกาสที่จะมาขายบ้านเรามั้ยครับผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2010, 13:29:38 »
ผมจำได้ว่ามีคนเคยพูดในบอร์ดนี้ว่า ไม่มาแน่ๆ ไม่รู้ว่าจริงไหม แต่ส่วนตัวแล้ว มองว่าโอกาสน้อยมากๆครับ

ออฟไลน์ siamesecat

• Jr. Member
  • **
Re: Mazda 6 มีโอกาสที่จะมาขายบ้านเรามั้ยครับผม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2010, 14:00:35 »
เก็บตังค์รอมาสามปีละครับ จนไปจ่ายให้แคมรี่ไฮบริด แล้วครับ
ความหวังมีน้อยเพราะตลาดรถระดับนี้มูลค่าไม่มากพอที่จะจูงใจมาสด้าลงมาทำจริงๆจัง เพราะของเค้าอาจดีจริงจนต้นทุนแพงกว่าเพื่อน เลยตัดใจเอามาขายไม่ลง

แต่ เห็น ลีลาการส่งมาสด้าสองลงตลาด ละก็ เริ่มพอมีหวัีงนิดๆ ว่า อีก สี่ห้าปี น่าจะมีมาวิ่ง
สังเกต มาสด้าค่อนข้างระมัดระวังตัวใหนการลงทุนมากครับ

แต่ก็อยากจะบอกว่าถ้ามาสด้าไม่เริ่มหรือไม่กล้าเจ็บตัวก้าวแรกในตลาดระดับนี้ จะเข้ามาอีกทีก็คงเหนื่อยกว่าเพื่อนละครับ
ตลาดเมืองไทยหรือแถบเอเชีย น่าจะดูตัวอย่าง จากเทียน่าที่ปรับตัวได้ดี จนไม่แน่ใจน่าจะแซงแอคคอร์ดไปแล้วก็ได้ ในเรื่องยอดขายหรือการยอมรับจากคนใช้

ออฟไลน์ Sman

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2010, 14:58:08 »
คู่แข่งในตลาดเยอะ ถ้าไม่แน่จริง เข้ามาก็จะเสียชื่อเปล่าๆ

ยังไงยังไง ชื่อชั้นมาสด้าก็ยังเป็นรอง พวกแคมรี่ แอคคอร์ด

และอย่าลืมว่า รถระดับนี้ ส่วนใหญ่แล้วถูกจัดซื้อให้เป็นรถผู้บริหารของบริษัท ซึ่งเขาก็คงไม่เปลี่ยนมาใช้แบรนด์อื่นง่ายๆ เพราะมันเป็นเรื่องภาพลักษณ์ด้วย

ตลาดโดยรวมแคบ และเล็กกว่า ตลาดรถเล็กซึ่งเป็นตลาดผู้บริโภคทั่วๆ ไปครับ จึงต่างจากการเข้าตลาดของมาสด้า 2 โดยสิ้นเชิง

ถ้าบอกว่าจะลงมาเล่น ตลาดสำหรับผู้บริโภคที่นิยมใช้รถขนาดกลาง ก็มาเจอเทียน่าอีก ซึ่งตอนนี้เขาวางระดับของเขาไว้ที่นี่ ก็กินตลาดไปไม่ใช่น้อยเลย จะไปแข่งก็คงต้องเหนื่อยหน่อยครับ

ออฟไลน์ IncarRus

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2010, 16:10:46 »
หลังจากแยกทางกับ Ford พอตัดขาดกันจริงจัง แบ่งสมบัติกันเรียบร้อย
Ford ไปแต่งงานใหม่ มีลูกมีเต้ากับโรงงานใหม่
Mazda อาจจะย้ายฐาน Mazda 3 มาไทย ถึงเวลานั้น เรื่อง Mazda6 คงมีลุ้นกว่านี้ (แต่คงจะยากอยู่ดี)

ก็อย่างว่า เคยมีท่านไหนบอกไว้ ผมจำไม่ได้
รถระดับนี้ ส่วนใหญ่คนซื้อจะมีอายุแล้ว คงจะไม่โดน ผู้มีกำลังซื้อในกลุ่มนี้เป็นแน่

ผมเป็น Mazda ก็ไม่เอามาหรอก ขาย Mazda2 นี่หละ ส่งไม่ทันอยู่แล้ว
จัด Package ดีๆ เอาให้พี่โต กับพี่ฮอน หงายเงิบไปเลย
ถ้าโรงงานไลน์ไหน Mazda2 Mazda3 ไม่ได้ใช้ ค่อยว่ากันอีกที

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2010, 17:23:30 »
รอ mondeo น่าจะมีหวังมากกว่าครับ แต่ก็ไม่แน่เพราะมาสด้าตอนนี้กำลังขายดีฝ่ายบริหารน่าจะใจกล้าขึ้นกว่านี้อีก 
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2010, 17:31:56 »
แล้วถ้าสมมุติ นะครับ ถ้าเกิดเอามาขึ้นไลน์ผลิตที่ไทย แล้วทำราคาต่ำกว่าคู่แข่ง ให้อ๊อฟชั่นมาเหนือกว่า

แถมเปิดตัวด้วยการแถม ป.ชั้น1 มาด้วย อ่ะครับ

แต่ผมว่ายากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก แทบเป็นไปไม่ได้ เลยล่ะ
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2010, 17:46:56 »
รอ mondeo น่าจะมีหวังมากกว่าครับ แต่ก็ไม่แน่เพราะมาสด้าตอนนี้กำลังขายดีฝ่ายบริหารน่าจะใจกล้าขึ้นกว่านี้อีก 
ใช่ครับ ยุบไลน์ออสเตรเลีย แล้วจะไปไหนเสีย ถ้าไม่ใช่ไทย

แต่ mk4 ที่เห็นคงไม่ทัน น่าจะเป็นตัวใหม่เลยมั้ง

ออฟไลน์ Jxxx

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2010, 18:23:43 »
หลังจากแยกทางกับ Ford พอตัดขาดกันจริงจัง แบ่งสมบัติกันเรียบร้อย
Ford ไปแต่งงานใหม่ มีลูกมีเต้ากับโรงงานใหม่
Mazda อาจจะย้ายฐาน Mazda 3 มาไทย ถึงเวลานั้น เรื่อง Mazda6 คงมีลุ้นกว่านี้ (แต่คงจะยากอยู่ดี)

ไม่อาจจะหรอกครับ สำหรับ 3 ย้ายมาเรียบร้อยแล้ว

ส่วน 6 ก็ต้องดูว่า ทาง AUS จะยอมเอาจาก AAT หรือไม่ (เพราะได้ FTA เช่นเดียวกับกรณีของ 2)

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2010, 19:53:15 »
สถานการณ์ของทั้ง Mazda กับ Ford เปลี่ยนไปเยอะเลยนะครับ

ได้ส่วนแบ่งการตลาดเยอะขึ้น

ก็ต้องดูกันยาวๆ แหละครับ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2010, 19:59:16 »
คันจริงสวยมากครับ

ออฟไลน์ iamapisit

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2010, 21:17:02 »
คันจริงสวยมากครับ
+1สวยจับใจเลยเข้ามานี่โดนแน่ๆครับอิอิ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2010, 21:55:43 »
Mazda6 กับ Mondeo 2ตัวนี้ยังคงใช้แพลตฟอร์มร่วมกันครับ
เหมือนกับ Mazda2 กับ Fiesta และ Mazda3 กับ Focus

แต่ตั้งแต่ New Focus Mk.3 เป็นต้นไป Mazda กับ Ford จะไม่ได้ใช้แพลตฟอร์มร่วมกันแล้ว

ออฟไลน์ silver_oui

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2010, 23:41:52 »
ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นนะคับ  :)
แต่ว่าอย่าง นิสสัน ยังกล้าเอาเทียน่าเข้ามาเลยนะคับ รุ่นแรกยอดก็เทียบคู่แข่งไม่ติดเลยไม่ใช่หรอคับ
น่ามาสด้าจะใจกล้าๆหน่อยนะคับ  ผมว่าอย่างน้อยก็คงจะขายดีนะคับ ถึงจะสู้เจ้าตลาดไม่ได้ก็เหอะคับผม

ออฟไลน์ koruru

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2010, 11:47:09 »
มันออกแนว วัยรุ่น และส่วนใหญ่ คนที่จะซื้อรถพวกนี้ อายุก็ 30+
ขัดกับคนซื้อรถในประเทศไทย

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2010, 16:31:26 »
Mazda6 กับ Mondeo 2ตัวนี้ยังคงใช้แพลตฟอร์มร่วมกันครับ
เหมือนกับ Mazda2 กับ Fiesta และ Mazda3 กับ Focus

แต่ตั้งแต่ New Focus Mk.3 เป็นต้นไป Mazda กับ Ford จะไม่ได้ใช้แพลตฟอร์มร่วมกันแล้ว

6 กับ Mondeo ไม่ได้ใช้ platform ร่วมกันครับ โดยเฉพาะ J61 ตัวนี้

Mazda6 ตัวนี้ใช้ CD3-2 ในขณะ Mondeo ใช้ EUCD ครับ (เหมือนกับ Volvo)

ช่วงล่างก็ต่างกันครับ โดยเฉพาะด้านหน้า Mazda6 ใช้ double wishbone ครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2010, 16:38:04 »
อีกอย่างหนึ่ง Focus MK3 กับ Mazda3 (ตัว BL หรือ J68) ยังใช้ platform ร่วมกันอยู่ครับ

ผมว่าหลายคนเข้าใจผิดครับ เพราะทางข่าวจากฝั่งอเมริกา บอก Focus ใหม่ใช้ platform ใหม่หมดเลย ขณะที่ 3 ใช้ platform เดิม (จริงๆ จะว่าเดิมทีเดียวก็ไม่ถูก มีการปรับปรุงขึ้นเยอะ)

แต่หลายคนไม่ทราบว่า Focus ตัวทางอเมริกานั้นใช้ platform ของ Focus ตัวแรกมานานแล้ว (C170) ไม่ใช่ platform ของ Focus Mk2 (C307)แบบในบ้านเราครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2010, 16:58:17 »
เอามาให้ดูยั่วน้ำลาย สำหรับคนรัก Mazda สำหรับตลาดโลกปีหน้า บ้านเราไม่รู้ว่าจะมาเมื่อไหร่

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2010, 18:01:24 »
ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นนะคับ  :)
แต่ว่าอย่าง นิสสัน ยังกล้าเอาเทียน่าเข้ามาเลยนะคับ รุ่นแรกยอดก็เทียบคู่แข่งไม่ติดเลยไม่ใช่หรอคับ
น่ามาสด้าจะใจกล้าๆหน่อยนะคับ  ผมว่าอย่างน้อยก็คงจะขายดีนะคับ ถึงจะสู้เจ้าตลาดไม่ได้ก็เหอะคับผม

เทียน่ามันมาแทนเซฟิโร่ครับ นิสสันไม่ได้เจาะกลุ่มตลาดใหม่แต่อย่างใด นิสสันเมืองไทยมีรถขนาดกลางขายมาตั้งนานแล้วครับ เทียน่ารุ่นแรกมันแป๊กส่วนนึงเพราะมันตั้งราคาไว้สูงแต่อุปกรณ์ติดรถกลับไม่ค่อยพอเพียง

ออฟไลน์ shone17

• Newbie
  • *
    • ??????????????????????
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2010, 21:24:44 »
ขอบคุณครับที่แนะนำ