ผู้เขียน หัวข้อ: Nissan X-trail ตอนนี้ยังมีความน่าซื้ออยู่มั้ยครับ  (อ่าน 13245 ครั้ง)

ออฟไลน์ Draft_only

• Jr. Member
  • **
ถ้าจะซื้อ x-trail ตอนนี้ยังน่าซื้ออยู่มั้ยครับ
ถ้าน่าซื้อ ความน่าซื้ออยู่ที่อะไรบ้างครับ
จุดดีจุดด้อยเมื่อเทียบกับคู่แข่งเป็นอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ Skyforce

• Hero Member
Re: Nissan X-trail ตอนนี้ยังมีความน่าซื้ออยู่มั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 07, 2018, 12:21:29 »
มันน่าจะใกล้ mc แล้วครับ ถ้าซื้อแนะนำเบนซินธรรมดา อย่าเอาไฮบริดนอกจากเบาะหลังไฮบริดปรับไม่ได้แล้ว ดดูในคลับจุกจิกกว่าตัวธรรมดาพอควร

ความน่าซื้อคือกว้าง สบาย ข่วงล่างนุ่ม ราคาถูกว่าคู่แข่ง
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

• **
Re: Nissan X-trail ตอนนี้ยังมีความน่าซื้ออยู่มั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 07, 2018, 12:27:38 »
มันน่าจะใกล้ mc แล้วครับ ถ้าซื้อแนะนำเบนซินธรรมดา อย่าเอาไฮบริดนอกจากเบาะหลังไฮบริดปรับไม่ได้แล้ว ดดูในคลับจุกจิกกว่าตัวธรรมดาพอควร

ความน่าซื้อคือกว้าง สบาย ข่วงล่างนุ่ม ราคาถูกว่าคู่แข่ง
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 07, 2018, 13:00:56 »
รอ MC ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ G.K

• Sr. Member
  • Respect Others' Opinions.
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 07, 2018, 13:12:25 »
X-trail ตัวเบนซินยังป็นรถที่ดีน่าใช้อยู่ครับ สมรรถนะก็ไม่ได้เป็นรองคู่แข่ง ฟังก์ชั่นบางอย่างก็มีมากกว่าคู่แข่ง อย่างเช่น Active Trace Control ระบบช่วยเข้าโค้ง, Hill Descent Control ระบบช่วยหน่วงความเร็วตอนลงเขาอัตโนมัติ , Active Ride Control เป็นต้น  เกียร์ก็ทนทานเป็นตัวท็อปของ Jutco (CVT8  รุ่น JF017E)  ข้อด้อยเป็นเรื่องถุงลมนิรภัยที่มีแค่ 2 ใบ ในรถสมัยปัจจุบัน

ส่วนจะมีไมเนอรเชนจหรือไม่คงต้องติดตามดู เพราะปกติถ้ารถจะเปลี่ยนรุ่น จะมีการนำรถใหม่ที่ค้างสต็อกมาโละขายเป็นรถมือสอง  อย่างเช่น Teana L33 แต่ตัว X-Trail ยังไม่เห็นครับ  จริงๆแล้วก็ไม่จำเป็นต้อง MC นะครับ เพราะอ็อพชั่นที่มีอยู่ก็ไม่ได้ตกยุค เพียงแต่ว่าน่าจะมีการปรับเพิ่มอุปกรณ์บางอย่างในรูปแบบ Modelyear เช่นถุงลมฯ เพื่อเพิ่มความสดให้ตัวผลิตภัณฑ์

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 07, 2018, 13:18:21 »
เว้นไฮบริด  ที่เหลือซื้อไปเถอะ  ดีเฟ็คน้อยครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 07, 2018, 14:38:19 »
ตัวเบนซินธรรมดา เล่นได้ครับ ตัวไฮบริดเหมือนจะมีปัญหาเรื่องเกียร์ ไม่รู้ว่าแก้จบหรือยัง
ส่วนลดตอนนี้ก็พอสมควรทีเดียว ถ้าชอบรถที่ภายในนั่งสบายหน่อย เลือกเจ้านี่ได้เลยครับ

ออฟไลน์ peterW

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 07, 2018, 15:04:13 »
ขับในเมือง จะกินน้ำมันมาก กว่าพวก D-segment มาก ?

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 07, 2018, 15:46:30 »
ก่อนจะตัดสินใจว่าซื้อหรือไม่ซื้อ ลองสอบถามศูนย์ Nissan ดูก่อนครับ

เมื่อปีที่แล้วจะซื้อ Teana จะเอารุ่น 2.5 ก็ไม่มี มีแต่รุ่น 2.0 จะเอาสีน้ำตาลก็ไม่มี มีแต่สีขาวกับดำ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 07, 2018, 17:41:34 »
เว้นไฮบริด  ที่เหลือซื้อไปเถอะ  ดีเฟ็คน้อยครับ
รอ MC ดีกว่าครับ

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 07, 2018, 17:42:36 »
X-trail ตัวเบนซินยังป็นรถที่ดีน่าใช้อยู่ครับ สมรรถนะก็ไม่ได้เป็นรองคู่แข่ง ฟังก์ชั่นบางอย่างก็มีมากกว่าคู่แข่ง อย่างเช่น Active Trace Control ระบบช่วยเข้าโค้ง, Hill Descent Control ระบบช่วยหน่วงความเร็วตอนลงเขาอัตโนมัติ , Active Ride Control เป็นต้น  เกียร์ก็ทนทานเป็นตัวท็อปของ Jutco (CVT8  รุ่น JF017E)  ข้อด้อยเป็นเรื่องถุงลมนิรภัยที่มีแค่ 2 ใบ ในรถสมัยปัจจุบัน

ส่วนจะมีไมเนอรเชนจหรือไม่คงต้องติดตามดู เพราะปกติถ้ารถจะเปลี่ยนรุ่น จะมีการนำรถใหม่ที่ค้างสต็อกมาโละขายเป็นรถมือสอง  อย่างเช่น Teana L33 แต่ตัว X-Trail ยังไม่เห็นครับ  จริงๆแล้วก็ไม่จำเป็นต้อง MC นะครับ เพราะอ็อพชั่นที่มีอยู่ก็ไม่ได้ตกยุค เพียงแต่ว่าน่าจะมีการปรับเพิ่มอุปกรณ์บางอย่างในรูปแบบ Modelyear เช่นถุงลมฯ เพื่อเพิ่มความสดให้ตัวผลิตภัณฑ์

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ

ออฟไลน์ gamaga

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 07, 2018, 17:45:46 »
ใช้ตัวน้ำมัน รุ่น 2.5 มาเกือบสามปี ุ60,000 กิโลเมตร แล้ว มีเคลมแค่ ลูกปืนของเบ้ารองโช๊ค คู่หน้าไป เพราะมีเสียงขณะเลี้ยว

นอกนั้นปกติครับ ยังไม่เจอเคลมอะไรเพิ่ม

กินน้ำมันในเมือง วิ่งๆหยุดๆราว 6-10 กิโล/ลิตร นอกเมือง เคยได้ ราว 15-16 กิโล/ลิตร วิ่งเฉลี่ยราว 110-120 ครับ

ผมว่ากินน้ำมันกลางๆครับ กินพอๆกับตัว NEO เครื่อง 1.8 ของผมอีกคันครับ

ส่วนตัวค่อยข้างพอใจตัวรถคันนี้ นุ่มและเงียบ และบู๊ก็พอได้ครับ

ถ้ารอได้รอตัว MC  ดีกว่า

แต่ถ้ารีบ ตอนนี้ส่วนลดน่าจะเยอะอยู่ครับ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2018, 20:40:47 โดย gamaga »

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 07, 2018, 22:57:03 »
ใช้ตัวน้ำมัน รุ่น 2.5 มาเกือบสามปี ุ60,000 กิโลเมตร แล้ว มีเคลมแค่ ลูกปืนของเบ้ารองโช๊ค คู่หน้าไป เพราะมีเสียงขณะเลี้ยว

นอกนั้นปกติครับ ยังไม่เจอเคลมอะไรเพิ่ม

กินน้ำมันในเมือง วิ่งๆหยุดๆราว 6-10 กิโล/ลิตร นอกเมือง เคยได้ ราว 15-16 กิโล/ลิตร วิ่งเฉลี่ยราว 110-120 ครับ

ผมว่ากินน้ำมันกลางๆครับ กินพอๆกับตัว NEO เครื่อง 1.8 ของผมอีกคันครับ

ส่วนตัวค่อยข้างพอใจตัวรถคันนี้ นุ่มและเงียบ และบู๊ก็พอได้ครับ

ถ้ารอได้รอตัว MC  ดีกว่า

แต่ถ้ารีบ ตอนนี้ส่วนลดน่าจะเยอะอยู่ครับ ;D

ขอบคุณที่นำประสบการณ์การใช้x-trail มาแชร์ให้นะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 08, 2018, 00:15:00 »
ตัวMCสวยขึ้นเยอะนะครับ รอดูก่อน รถดูมิมีติขึ้นมาก

ออฟไลน์ lunacy

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 08, 2018, 07:14:37 »
เล่นตัวน้ำมันธรรมดา ส่วนจะ 2.0 หรือ 2.5 แล้วแต่ชอบเลยครับ
เว้นไฮบริดเลย เปลี่ยนเกียร์เป็นว่าเล่น ทั้งในคลับ ในกลุ่มไลน์

ภายในกว้างขวาง การขับขี่ผมชอบนะ สบายๆ รีบๆเร่งๆก็กดหน่อย  แต่วิ่งในเมืองรถติดๆ ทำได้ 11-12นี่เก่งละ

โดยรวมดูดีทีเดียว ส่วนลดตอนนี้ได้พอสมควร ลองดูในคลับก่อน

รออีกนิดอาจได้เจอตัว Minorchange

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 08, 2018, 08:01:55 »
รอForesterใหม่ที่จะประกอบบ้านเราไปเลยครับ
BMW 750E M SPORT

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 08, 2018, 08:34:07 »
ขับในเมือง จะกินน้ำมันมาก กว่าพวก D-segment มาก ?

เทียบกับ teana กินน้ำมันพอกันเลยเหรอครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 08, 2018, 09:10:39 »
แนะนำกด 2.5 ตัวทอปก่อนไมเนอร์ไปเลยครับ ลดเยอะเผลอๆ พอๆ กะ 2.0V

ตัวนี้ทางไกลประหยัดกว่า 2.0V เสียอีก ไม่เชื่อลองขับดูได้ CVT8 ทดรอบได้ดีมากๆ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 08, 2018, 09:33:31 »
แนะนำกด 2.5 ตัวทอปก่อนไมเนอร์ไปเลยครับ ลดเยอะเผลอๆ พอๆ กะ 2.0V

ตัวนี้ทางไกลประหยัดกว่า 2.0V เสียอีก ไม่เชื่อลองขับดูได้ CVT8 ทดรอบได้ดีมากๆ

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 08, 2018, 12:40:32 »
รอForesterใหม่ที่จะประกอบบ้านเราไปเลยครับ

Forester ทึ่ประกอบในไทยจะมาประมาณเดือนไหนเหรอครับ

ออฟไลน์ Ball and The HellCat

• The Ultimate Driving Machine...
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 08, 2018, 14:33:01 »
ถ้ารอได้ รอตัว MC เลยครับ
รีวิวต่างประเทศ เห็นชมกันเยอะ
แต่ต้องทำใจหน่อยนะครับ เจ้านี้รุ่นใหม่กว่าจะมาแต่ละรุ่น ช้าโคด
“Build your own dreams, or someone else will hire you to build theirs.” – Farrah Gray

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 08, 2018, 17:03:46 »
ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องสี(รถในสต็อคเหลือแต่สีที่ไม่นิยม) ส่วนลดเอาเรื่องอยู่นะครับ
ตัวTop2.5หักส่วนลดแล้ว จะไปเท่ากับตัวเริ่มต้นของอีกค่ายเลย

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 09, 2018, 08:10:12 »
ก่อนจะตัดสินใจว่าซื้อหรือไม่ซื้อ ลองสอบถามศูนย์ Nissan ดูก่อนครับ

เมื่อปีที่แล้วจะซื้อ Teana จะเอารุ่น 2.5 ก็ไม่มี มีแต่รุ่น 2.0 จะเอาสีน้ำตาลก็ไม่มี มีแต่สีขาวกับดำ
ถ้ารอได้ รอตัว MC เลยครับ
รีวิวต่างประเทศ เห็นชมกันเยอะ
แต่ต้องทำใจหน่อยนะครับ เจ้านี้รุ่นใหม่กว่าจะมาแต่ละรุ่น ช้าโคด

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 09, 2018, 08:16:23 »

Forester ทึ่ประกอบในไทยจะมาประมาณเดือนไหนเหรอครับ
เดาว่าน่าจะต้นปีหน้าครับ ที่ตั้งโรงงานทางสมาชิกHLMบอกไว้ในนี้แล้วครับ
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=56246.0
BMW 750E M SPORT