ผู้เขียน หัวข้อ: Toyota Alphard เกียร์ไปซะแล้ว  (อ่าน 21160 ครั้ง)

ออฟไลน์ tadto

• Full Member
Re: Toyota Alphard เกียร์ไปซะแล้ว
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 07, 2018, 16:04:20 »
ของผมซ่อมไปแล้วครับ ออกอาการครั้งแรกตอนราวๆ 4 หมื่นโลครั้งนึง (เปลี่ยน นมก ทุก 20000 โล)

คือวิ่งๆอยู่แล้วรอบไม่ขึ้นเกิน 2000 ความเร็วขึ้นช้ามาก ดีที่อยู่ใกล้บ้านแล้ว พอดับเครื่องขับใหม่อีกทีมันหายไป

เข้า 0 โตโยต้าเข้าเครื่องเช็ค error ไม่มีอะไรฟ้องเลยครับ

มาเกิดอีกทีตอนที่ผมโดนชนท้ายตอนราวๆหกหมื่นโล ทีนี้เลยไปกันใหญ่ครับ ซ่อมยาวเลยทั้งฝาท้ายทั้งเกียร์

เพื่อนๆชาวคลับ alphard/vellfire บอกว่ารุ่นนี้เป็นกันเยอะโดยเฉพาะลอตแรกๆครับ วันนั้นพี่เค้าอธิบายให้ฟังว่า
เป็นอาการผ้าคลัชมันสไลด์อะไรสักอย่างนี่แหละ ผมฟังไม่ค่อยเข้าใจ

RockmanJilly005

• บุคคลทั่วไป
Re: Toyota Alphard เกียร์ไปซะแล้ว
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 09, 2018, 08:57:24 »
มีแต่คนด่าฟอร์ดเกียร์พัง
กับรถพรีเมียมกับแบรนด์ทีี่ใครๆ ก็บอกว่าทุกอย่างทนถึกแบบนี้
แถมบอกว่าเป็นโรคประจำตัวของรุุ่น

จริงๆ ทางโตโยต้าต้อง Recall ไปเปลี่ยนพาร์ทถึงจะถูก ไม่ใช่รอให้เกิดปัญหาแล้วแก้เป็นรายๆ ไป
ใครที่เกิดหลังรับประกันก็ซวยไปแบบนี้มันไม่น่าจะรับได้

+1ครับ