ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการปรับระยะเกลียว ลูกหมากปลายแร็ค  (อ่าน 6715 ครั้ง)

ออฟไลน์ aod

• Sr. Member
สอบถามครับว่า ลูกหมากปลายแร็ค ทั้งสองข้าง ซ้าย ขวา มีระยะการปรับเท่ากันไหมครับ หมายถึง การปรับ ระยะเกลียวตรงไม้ตีกลองครับ  ผมก้มลงดูรถผม วีออส 2006 ซึ่งไปเปลี่ยนช่วงล่างมาเมื่อปีที่แล้ว คือระยะ ของเกลียวซ้ายกับขวาต่างกันมากเลยครับ  ซึ่งก่อนหน้านั้น รถมีอาการ วิ่งตรงพวงมาลัยไม่ตรงกึ่งกลางผมจึงถอดพวงมาลัยออกมาปรับให้ตรง ทำช่วงล่างมาปีที่แล้ว แต่ผมพึ่งได้นำรถไปตั้งศูนย์ที่ร้านมา ยังไม่ค่อยประทับใจรถดึงซ้ายนิดๆ ผมจึงลองก้มเช็คดูตรงลูกหมากปลายแร็คซ้ายกับขวามีระยะเกลียวที่ต่างกัน ผมจึงสงสัยว่า สาเหตุ เกิดมาจาก ผมขยับพวงมาลัยใหม่ทำให้การตั้งศูนย์ จึงมีผลกับระยะลูกหมากปลายแร็คซ้ายกับขวาไม่เท่ากันใช่ไหมครับ

https://www.picz.in.th/image/7MLLNv  เกลียวตามรูปวงกลมสีดำครับ ยืมรูปในเน็ตมาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2018, 22:10:01 โดย aod »

ออฟไลน์ benley

Re: สอบถามการปรับระยะเกลียว ลูกหมากปลายแร็ค
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 03, 2018, 01:05:00 »
โดยส่วนใหญ่ระยะเกลียวซ้าย-ขวาจะใกล้เคียงกัน
ที่ต่างกันมาก ลองหมุนพวงมาลัยจากแนวล้อตรงว่าซ้ายสุดกับขวาสุดได้รอบที่พอๆกันไหม
ส่วนที่ถอดพวงมาลัยมา รถหลายๆรุ่นจะมาร์คที่แกนพวงมาลัยให้ตรงกับตัวพวงมาลัย ไม่ค่อยแนะนำให้เลื่อนตำแหน่ง
ส่วนตั้งศูนย์แล้วดึงไปด้านใดด้านนึงนั้น อาจจะเป็นเพราะตอนตั้งศูนย์พวงมาลัยยังไม่ตรงดี

ออฟไลน์ nuntapon.s

• Hero Member
Re: สอบถามการปรับระยะเกลียว ลูกหมากปลายแร็ค
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 03, 2018, 10:32:34 »
ไปพลาดตอนถอดพวงมาลัยออกมาแหละครับไม่มีใครเขาทำกันหรอก    จำได้มั๊ยว่าตอนนั้นเอียงไปทางไหนแค่ไหนถอดแล้วใส่กลับไปตรงตำแหน่งเดิมแล้วไปตั้งศูนย์ใหม่ครับเกลียวมันจะกลับมาใกล้เคียงกันเอง

จริงๆถ้าตั้งตรงแล้วเกลียวสองข้างเหลือเยอะน้อยมันก็ไม่มีผลแล้วนะ   มันจะมีผลแค่ตอนตั้งแล้วสุดไขต่อไม่ได้แค่นั้นซึ่งมันเกิดได้ยากถ้าคุณไม่ได้ถอดพวงมาลัยออกมาตั้งซะครึ่งค่อนรอบ  สบายใจได้ครับ

ออฟไลน์ aod

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 03, 2018, 12:32:15 »
โดยส่วนใหญ่ระยะเกลียวซ้าย-ขวาจะใกล้เคียงกัน
ที่ต่างกันมาก ลองหมุนพวงมาลัยจากแนวล้อตรงว่าซ้ายสุดกับขวาสุดได้รอบที่พอๆกันไหม
ส่วนที่ถอดพวงมาลัยมา รถหลายๆรุ่นจะมาร์คที่แกนพวงมาลัยให้ตรงกับตัวพวงมาลัย ไม่ค่อยแนะนำให้เลื่อนตำแหน่ง
ส่วนตั้งศูนย์แล้วดึงไปด้านใดด้านนึงนั้น อาจจะเป็นเพราะตอนตั้งศูนย์พวงมาลัยยังไม่ตรงดี

ขอบคุณครับเฮีย หาตำแหน่ง center พวงมาลัยเจอแล้วครับ ถอดพวงมาลัยออกมาดูมันมีสีแต้มมาร์คไว้อยู่ครับ ปรับได้แล้วกำลังจะเอารถไปตั้งศูนย์อีกรอบครับ.  ;D

ออฟไลน์ aod

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 03, 2018, 12:48:08 »
ไปพลาดตอนถอดพวงมาลัยออกมาแหละครับไม่มีใครเขาทำกันหรอก    จำได้มั๊ยว่าตอนนั้นเอียงไปทางไหนแค่ไหนถอดแล้วใส่กลับไปตรงตำแหน่งเดิมแล้วไปตั้งศูนย์ใหม่ครับเกลียวมันจะกลับมาใกล้เคียงกันเอง

จริงๆถ้าตั้งตรงแล้วเกลียวสองข้างเหลือเยอะน้อยมันก็ไม่มีผลแล้วนะ   มันจะมีผลแค่ตอนตั้งแล้วสุดไขต่อไม่ได้แค่นั้นซึ่งมันเกิดได้ยากถ้าคุณไม่ได้ถอดพวงมาลัยออกมาตั้งซะครึ่งค่อนรอบ  สบายใจได้ครับ

ครับผม ปรับพวงมาลัยคืนค่าเดิมได้แล้วครับ จุดสังเกตุคือ การเลี้ยวซ้ายสุด กับขวาสุดมีระยะไม่เท่ากันครับ ผมเลยนึกขึ้นได้ว่าเคยขยับพวงมาลัย เลยแก้ไขให้อยู่จุดเดิม กำลังจะนำรถไปปรับตั้งศูนย์ใหม่  ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ