ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอความเห็นหน่อยครับ รักพี่เสียดายน้องจริง ๆ Civic 1.8 EL vs Mazda3 Sedan  (อ่าน 13224 ครั้ง)

ออฟไลน์ pikara

• Full Member
โจทย์เดียวกับผมเลยครับ

ต้นปี 17 Mazda 3 sky Minor Change , Honda Civic new model
ผมสนใจ hatchback MZD3 รุ่น S 988k฿  Civic hatchback 1,167k฿
เดินเล็งรูปร่าง เทียบoption ทดลองขับ ผมซื้อ Mazda 3 Sky Hatchback ครับ

ปกติใช้ขับไปทำงาน และรับลูก นั่งแค่ 2 คน อาทิตย์นึ่ง นั่ง 3 คน พ่อ แม่ ลูก วันเดียว ถ้าไป ตจว เอา X-trail ไป
-เรื่อง พื้นที่ใช้สอย ไม่ใช่ประเด็น

ทอลองขับ maz ยังคงให้ความรู้สึกขับสนุก ออกตัว เข้าโค้ง civic ให้ความรูสึก แรง เร็ว กว่าแต่ขับไม่สนุก เหมือนขับรถทั่วๆไป
maz 3 sky ขายมา กว่า2ปี ไม่ค่อยได้ยินว่า มีปัญหา 2000cc Auto6 speed
ส่วน civic hb 1.5Turob Cvt เครื่องแรง ม้าแยอะ ใหม่เอี่ยมถอดด้าม
บอกตามตรง ไม่มั่นใจ ช่างHonda รับศึก2 ด้านไหวมั๊ย เพราะ Crv ออกเครื่องใหม่ 1.6ดีเซล Turbo เช่นกัน
วิธีการแก้ปัญหา เครื่องต๊อกๆ ยังจำได้

ภายใน Maz ดูดีกว่า ทั้งด้านหน้า และด้านหลัง
*ปัญหาที่เจอ ใช้ MZD3 ได้ เดือนกว่า ได้ยินเสียงผิดปกติ ที่ด้านหลัง เปลี่ยนโช๊ค ฝากระโปรงหลัง ตรวจเช็คจุดยึดต่างๆ
แก้ไขอาการผิดปกติหายสนิท

ถ้าMZD 3 sky S เทียบกับ c-hr เนื่องจาก ราคาเท่าๆกัน 979-1,039k฿ , ground clearance เท่ากัน 155mm, ช่วงล่างหลังอิสระเหมือนกัน , ขนาดกว้างเท่ากัน 1,795mm
c-hr 1800cc CVT กำลังจะไปลองขับ  ###ไปลองมาแล้วครับ โอเคมากอยู่ ด้านหลังไม่แคบ leg room ไม่แพ้ hrv แต่อึดอัดเนื่องจากการออกแบบกระจกที่ประตูหลัง ครับ

ตอนนี้ คิดว่าตัดสินใจไม่ผิด ที่เลื่อก Mazda 3 Skyactiv S ครับ

*** ปีนี้ MZD 3 sky น่าจะออกรุ่น เพิ่ม option แต่คงไม่ใช่ new model เพราะที่ ตปท ยังเพิ่งมีข่าว การออกแบบ และใช้เครื่อง sky ที่ปรับเพิ่มใหม่ new model น่าจะอีก 1-2ปี ครับ

เคยใช้ Honda crv g1,g2,g3
Mazda astina popup, ตาตี่
toyota corolla ae101 corona exsior โดยรวม toyota workสุด
้honda mazda ใกล้เคียงกัน ไม่แตกต่างกันมาก มีข้อดีข้อด้อย ต่างกันไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2018, 10:11:35 โดย pikara »

ออฟไลน์ HHHsung

• Hero Member
ถ้าเน้นการขับ ยืนยันว่า เกียร์ออร์โต้เดิมๆ สนุกกว่ามาก แถมส่วนลดได้ขนาดนี่ ถึงผมจะใช้ซัวิคก็ไม่เชียร์ซีวิคครับ

ซื้อตอนนี้ ใช้ตอนนี้ ถ้ารอ เมื่อไหร่จะได้ใช้รถ แถมรุ่นใหม่ ก็ไม่ได้ส่วนลดแบบนี้ด้วย คิดดูให้ดี

ค่าอะไหล่ ค่าบำรุงรักษา คุณก็ได้การชดเชยจากส่วนลดไปแล้ว จะให้เหมือนฮอนด้า คุณโลภไปนะ

โลกนี้มันไม่มีทางที่จะได้ทุกอย่างหรอกครับ ชั่งน้ำหนักให้ดี ก่อนตัดสินใจ

ออฟไลน์ mongolias

ชอบคันไหนมากที่สุดเลือกคันนั้นครับ
ไม่มีใครตอบคุณได้ นอกจากตัวคุณเองครับ
ตัวผมเองตอนก่อนซื้อรถ ก็มาถามในนี้เหมือนกันครับ ได้ข้อมูไปตัดสินใจพอสมควร แต่สุดท้ายก็ต้องลองไปขับ ไปลองนั่งรุ่นที่ตัวเองสนใจอยู่ดีครับ

ตัวผมเองหลังจากเปลี่ยนจาก Honda มาใช้ Mazda ก็มีกังวลเรื่องการซ่อมบำรุงเหมือนกัน แต่คิดว่าด้วยปริมาณรถตอนนี้ Mazda ก็วิ่งตามท้องถนนมากกว่าเมื่อ 10 ปีก่อนพอสมควร ยิ่งรถเยอะอะไหล่ก็จะหาง่ายขึ้น อู่นอกก็มี อะไหล่แพงก็หาของเทียบเอาก็ได้ ดังนั้นตอนนี้เลยค่อนข้าง Happy กับรถที่ตัวเองเลือกครับ

ออฟไลน์ Polonium

• Sr. Member
ถ้าเป็นผมเงื่อนไขแบบเดียวกันผมจะออก Civic
เวลารถมันเสียเพราะอายุ หรืออุบัติเหตุ ฝั่งมาสด้าปวดหัวกว่า อะไหล่แพงกว่า ศูนย์ซ่อมตัวถังน้อยกว่าคิวนานกว่า แล้วก็รถมาสด้าทนไม่เท่าฮอนด้านะครับ
ผมมีรถคันเดียว ถ้าให้มาซ่อมบ่อยๆซ่อมนานๆผมไม่เอา
อีกอย่าง ช่วงล่างมันแต่งได้ครับ

ออฟไลน์ sootman

• Jr. Member
  • **
เห็นใจครับ เลือกยากจริงๆ คู่นี้มีดีมีเสียพอๆ กัน ส่วนตัวผมเคยเจอประเด็นนี้เหมือนกันเมื่อ 3 ปีที่แล้ว แต่ตอนนั้นเป็น crv vs cx-5 รัก-ชอบพอๆ กัน แต่สุดท้ายตัดสินใจโดยเอาตามความรู้สึกที่ได้เข้าไปนั่งว่าชอบ/ไม่ชอบตัวไหนมากกว่ากันครับ

ออฟไลน์ VeraBN

• Newbie
  • *
ลองดูเรื่องบริการหลังการขายเปรียบเทียบด้วยก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Vipvipvip

• Sr. Member
ผมไม่กล้าไปมาสด้าอีกแล้วครับ ทั้ง0ทั้งราคาขายต่อ เสียทั้งเวลา+เงินครับ

ซื้อRS มาทำช่วงล่างดีกว่าครับ
ส่วนเกียร์CVT ในRS ไม่ห่วยแน่นอนครับ ถึงแม้จะสนุกสู้เกียร์AT ของมาสด้าไม่ได้

ขับรถมาหลายอย่างยี่ห้อ ถ้าจะใช้เป็นคันหลักหรือว่าใช้คันเดียว งบประมาณนี้แนะนำHondaครับ ดูรวมๆแล้วโอเคสุด ข้อเสียที่เห็นจะๆของแบรนด์นี้คือ งานประกอบห่วยครับ เสียงก๊อกแก๊กๆมีให้ได้ยิน ต้องไปให้0แก้ให้ถึงหาย

อีกอย่างที่ติดใจคือนั่งสบายจริงอะไรจริง มันใหญ่ดี

ผมแนะนำตัวRSครับ ดีกว่าตัวELทุกอย่าง ยกเว้นราคาที่แพงกว่า

ออฟไลน์ lexus

ถ้าcvtของhonda ถวายชีวิตได้แบบaltisมันจะเป็นรถที่ดีมากคันนึงเลยและผมจะเลือกcivicแบบไม่ลังเล

แต่กรณีนี้เป็นผม ผมไปมาสด้านะ ขับสนุก  นั่งหลังพวงมาลัยแล้วมีความสุขกว่า1.8cvt civicเยอะ
เครื่อง2.0 6at ตอนนี้ก็ไม่ได้ยินปัญหาแล้ว แว่วๆว่าnew modelเปลี่ยนเครื่องยนต์แบบกึ่งๆไร้หัวเทียน
ต้องไปลุ้นกันอีกว่าจะมีปัญหามั้ย

ปล.จากกระทู้นี้ผมเพิ่งรู้ว่าchr ground clearance เท่าmz3เลยเหรอเนี่ย ในรูปมันสูงหลอกตาจัง ><

ออฟไลน์ Volta

ใช้ระยะยาว ใช้รถเยอะ
Civic ครับ ค่าบำรุงรักษาไม่แพง อะไหล่เยอะ ตัวรถไว้ใจได้
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ SM.

3 ครับ แต่งหล่อกว่าด้วย

ออฟไลน์ Mihiro

• Newbie
  • *
ขอบคุณความเห็นทุกท่านครับ

ตัดสินใจจองซีวิคไป ด้วยเหตุผลทางด้านความเสี่ยงหลาย ๆ ด้านที่(ดูเหมือนน่าจะ)น้อยกว่า เพราะผมจำเป็นต้องใช้รถทุกวัน ถ้าไม่มีรถชีวิตแย่แน่ ๆ ครับ
นับจากนี้ให้โชคชะตากำหนด ถ้ามาสด้า3เปิดตัวงานมอเตอร์โชว์แล้วรู้สึกใช่ และถ้าซีวิคยังไม่ได้รถ คงยกเลิกการจองแล้วไปเอามาสด้า3แทนครับ