ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องยางและผ้าเบรคครับ  (อ่าน 3535 ครั้ง)

ออฟไลน์ The_best

• Newbie
  • *
กำลังจะถึงเวลาเปลี่ยนยาง Fortuner TRD
ตอนนี้เป็นยางติดรถ DUNLOP GRANDTREK PT3 ขนาด 265/50/20
ขอคำแนะนำยางใหม่ใส่แม็กเดิมหน่อยครับ ปกติขับค่อนข้างไวมาก  ใช้ทางดำเป็นหลักครับ เกาะดีทั้งถนนแห้งและเปียกครับ
ขอคำแนะนำเรื่องการอัพผ้าเบรคใช้กับจานเดิมหน่อยครับ มีไหนบ้างครับ ตามด้านบนเลยครับขับรถค่อนข้างไวมาก

ออฟไลน์ tom46

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำเรื่องยางและผ้าเบรคครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 03, 2018, 05:55:43 »
รถ TRD น่าลองถาม TRD ดูก่อนนะครับ ผ้าเบรค TRD เห็นมีทำกับรถบ้านเราอยู่หลายรุ่นอยู่เหมือนกัน ส่วนถ้าเป็นยีห้ออื่นก็ลองเช็ค dixcel project m endless ebc hawk ดูครับ

ส่วนยางไปลองเปิดดูยางเบอร์ที่ว่า ไม่ค่อยเจอยางที่เป็นสำหรับความเร็วเท่าไร ส่วนมากที่เห็นจะกึ่งๆลุยซะมากกว่าครับ ถ้าเน้นความเร็วคงต้องเปลี่ยนเบอร์ยางเอาละครับ แต่ขอบ 20 ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าเขาใช้แบบไหนบ้างครับ ลองเข้าเวปของยี่ห้อยางโดยตรงดูก่อนดีกว่าครับ

เพิ่มเติมครับ

ไปลองเปิดของ yokohama มาเห็นมีเบอร์ที่ว่าเป็นรุ่น advan s.t. ในหน้าเวปเขามีเบอร์ตรงอยู่ครับ

http://yokohamathailand.com/Products/advanst.asp
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2018, 06:00:09 โดย tom46 »
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ renew

• Sr. Member
Re: ขอคำแนะนำเรื่องยางและผ้าเบรคครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 03, 2018, 07:12:49 »
******ขับค่อนข้างไวมาก******

ความน่าเชื่อถือของยางสำคัญมาก ส่วนตัว งบถึง Primacy Suv

ผ้าเบรคก็ตามราคาเหมือนกัน ลองดู mu spec หรือ pro spec

ดีกว่าติดรถ Honda มากๆ แต่ Toyota ไม่รู้ต่างกันมากไหม

ออนไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 03, 2018, 07:13:43 »
ยาง .. หนึบๆ ระดับ Hi Performance ก็ Yoko Advan ST หรือ B/S ALENZA ถ้าคุณกล้าสู้ราคา น่าจะเส้นนึงหมื่นกว่าบาทนะ

รองๆลงมา ก็ Yoko Parada Spec-x ตัวนี้ผมชอบ มันนุ่ม ไม่ดัง และหนึบใช้ได้ หรือ จะลอง Toyo ST3 เพิ่งออกไม่นาน เกาะใช้ได้ แต่เสียงแอบดัง

..............

ผ้าเบรค Dixcel มีของ ถ้าได้ Type X นี่ จะติดใจ จับไว ดูดแรง มั่นใจสุด แต่ราคาน่าจะร่วม 2 หมื่น สำหรับหน้าหลัง หรือ ลองลงมา ไม่แน่ใจ Type M มีของไหม นุ่มๆ แน่นๆ หมื่นต้นๆ หรืออีกที ก็ EBC เขียว น่าจะไม่ถึงหมื่น (ถ้ามีของ)

ไม่งั้นก็ของใน ไทยทำ เทคโนญี่ปุ่น อย่าง Nexzter Pro spec หน้าหลัง ราวๆ 5 พันกว่าบาท

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 05, 2018, 16:22:15 »
ยางหา hp เท่านั้น toyo st3 ,bs duler hp sport ประมาณนี้ครับ

ส่วนผ้าเบรค ขับไวมากแนะนำเปลี่ยนทั้งจานครับ เพราะถ้าเบรคหนักๆ 2 ที จานเดิมกับผ้าเบรคก็เริ่มไปแล้ว หา dixcel หรือ จาน dba ใส่ครับ อีกอย่างไปทำเบรคหลังให้เป็นดิสด้วยครับ ดีขึ้นอีกชัดเจน