ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่า CHR จะมีอนาคตเหมือน JUKE ไหมครับ  (อ่าน 19248 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
JUKE มาเร็ว และไปเร็วมากๆเลยสำหรับผม

CHR คิดว่าจะเป็นยังไงกันครับ
สวยกว่า Juke น่าใช้กว่า Juke

แต่ด้วยทรงของรถ. คิดว่าจะมาเร็วไปเร็วไหมครับ
กระแสความนิยม จะอยู่ได้ยาวนานไหมครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ alpha14

Re: คิดว่า CHR จะมีอนาคตเหมือน JUKE ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 03, 2018, 12:16:47 »
ไปดูตัวจริงมาตะกี้ ผมว่าสวยมากๆนะครับ ปกติไม่ชอบดีไซด์ค่ายนี้สักเท่าไหร่ แต่ยอมรับว่าสีขาวตัวท้อปนี่มันสวยจริง น่าจะไปได้สวยกว่าจู๊คมากมายนะ รายนั้นปัญหาคล้ายๆกับพี่น้องร่วมค่าย ตัวรถก็แปลกเกินดูไม่ลงตัว มีแต่ติสส์ละมั้งที่ซื้อ การทรงตัว อุปกรณ์ภายในก็สู้รถgenใหม่นี้ไม่ได้แน่นอน chr นี่ดูสดมากๆ แต่ยังไม่ได้ลองขับก็ยังประเมินไรไม่ได้

ออฟไลน์ AkE

Re: คิดว่า CHR จะมีอนาคตเหมือน JUKE ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 03, 2018, 12:27:09 »
ไปได้ดีกว่าแน่นอนครับ ดีกว่าทุกด้าน เครื่องยนต์ เกียร์ ช่วงล่าง ความเชื่อมั่นในแบรนด์ ศูนย์บริการ

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 03, 2018, 12:35:55 »
วันก่อนเจอบนถนนก็โดดเด่นดีครับ

มาไวไปไวมั้ย ก็คงตามอายุ เข้าปีที่3-4 ก็คงแผ่วละ  ตอนนั้นน่าจะรถไฟฟ้าฟีเวอร์มากกว่า

ออฟไลน์ jbrc

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 03, 2018, 12:43:20 »
รถที่จะไปได้ดี ต้องออกแบบมาดี ความสวยงามพอประมาณ แต่ต้องขับสนุก และราคาไม่แพงมาก
การทำรถให้ขับสนุก ต้องดีไซส์และออกแบบหลายๆอย่างให้สัมพันธ์กัน ทั้งช่วงล่าง เครื่องยนต์ เกียร์  แต่ ได้ เกียร์ cvt มาคำว่าสนุกอาจไม่เด่นชัดมากครับ

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 03, 2018, 12:48:18 »
ดีกว่า hrv ด้วยแน่นอนครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 03, 2018, 12:50:23 »

ไม่มีทางครับ ดีกว่าแค่ช่วงแรกๆ นะผมว่า

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 03, 2018, 12:53:38 »
CHR น่าจะรุ่งกว่า juke เพราะ
+  หน้าตาเด่นกว่า
+ เป็นtoyotaที่มีสาวกเป็นทุนเยอะว่าnissan
+ คนที่ไม่ใช่สาวก toyota ก็คงกลัวน้อยกว่า nissan
+  เป็นรถที่ตั้งใจทำมาให้คนชอบ หวังว่าจะขับขี่ดี
+ รุ่นhybrid ก็รับประกันยาวนาน ไม่น่าห่วง
ถ้ากังวลมาก ยังมีรุ่นรองๆรออยู่

แต่ถ้าเทียบhrv ตัวแปรที่ต่างคือ
- มาช้าไปหลายปี แรงซื้ออาจหายไปเยอะแล้ว เสร็จhrv ไปก่อน
- สมัยนี้รถสวยๆเยอะ เช่น mz3 civic fc
- ลูกค้าสมัยนี้เปิดรับ brand รองๆเยอะ แม้กระทั่ง mg
-altis เองก็ไม่แย่อาจมีลังเล ไม่หมือน fbที่ลูกค้าน่าจะเบนไป hrvไม่น้อย

ผมว่าjukeไม่ใช่โจทย์
ที่ต้องดูคือจะขายดีถล่มทลาย ต่อเนื่องยาวนานได้เท่าหรือมากกว่า hrv หรือไม่
มาช้ากว่าตั้งหลายปี ตลาดตอนนี้ยากกว่าตอนนั้น และตลาดจะวายหมดแล้วรึยีง ตอน hrvคือข้ามาคนเดียว

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 03, 2018, 12:55:31 »

ผมว่ายากครับ ยังไง hrv ก็ยังถูกกับ stereotype ของคนทั่วไปมากกว่า โดยเฉพาะคนที่มีงบจะหยิบจับรถราคานี้

แต่ไปได้ดีกว่า juke แน่นอน

ออฟไลน์ HappyCar

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 03, 2018, 12:58:29 »
ส่วนตัวผมว่ามีอนาคตกว่านะครับถ้าเทียบกับคู่แข่ง

แต่ถ้า CHR ทำห้องโดยสารด้านหลังกว้างกว่านี้ กลุ่มลูกค้าก็จะเยอะขึ้น

ออฟไลน์ lorenzo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 03, 2018, 13:25:00 »
แบรนโตต้าแต่ดูจากห้องโดยสารแล้ว เปนผมไปตัวอื่นดีกว่า ผมว่า  vios ยังน่านั่งกว่านะ หน้าตารูปทรงนี้ไม่วิจารย์ครับ ชอบใครชอบมัน

ส่วนตัวเชื่อว่ายอดขายระยะยาวน่าจะแพ้ให้ HRV แน่นอน เปิดตัวอาจมีตูดตามบ้างตามประสาเจ้าตลาด

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 03, 2018, 13:25:56 »
ยังจำได้ JUKE พอหมดดีมานด์ ในไทยแล้ว กระแสแผ่วหนักมาก

ออฟไลน์ Isomars

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 03, 2018, 13:27:38 »
คิดว่าน่าจะดีกว่า Juke แน่นอนครับ ด้วยเหตุผลหลายๆ ด้านตามที่ท่านบนๆ ได้กล่าวไปแล้ว

ถ้าอ้างอิงรุ่นของ Segment นี้ตามตารางยอดขายของทางเว็บ คิดว่าช่วงแรกๆ C-HR ยอดอาจจะสูงกว่า HR-V แต่ต่อไปจะค่อยๆ ลดลงจนน้อยกว่า HR-V เพราะลูกค้าน่าจะคนละกลุ่มกัน แต่รุ่นที่อาจจะได้รับผลกระทบน่าจะเป็น CX-3 มากกว่า เพราะลูกค้าน่าจะกลุ่มเดียวกับ C-HR

โดยส่วนตัวคิดว่าพอทุกอย่างเข้าที่เข้าทางแล้วยอดขายน่าจะเป็นแบบนี้ครับ
1. HR-V
2. C-HR
3. MG ZS
4. BR-V
5. EcoSport
6. CX-3
7. XV
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2018, 13:34:16 โดย Isomars »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 03, 2018, 13:48:30 »
ผมว่ายังไงมันก็ไม่แย่กว่าแน่นอน

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 03, 2018, 13:54:45 »
CHR มีคนรอพอสมควรครับ
ที่โรงงานผมไม่รู้ว่าจะเข้าไทยเลยไปสอย HRV มาก่อน ตอนนี้เคืองมาก
อีกอย่างความเป็นโตโยต้า ได้เปรียบทั้งอะไหล่ ความทน บริการ ราคาขาย ซ่อมถูก ใครๆก็อยากเล่นครับ ส่วนตัวผมว่าอนาคตไปสวยกว่า Juke

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 03, 2018, 14:03:03 »
ผมก็คิดว่าดีกว่า เพราะชื่อชั้นของพี่โตนั้น ดีกว่ามาก
แต่อาจจะมีอายุไม่ต่างจาก yaris  ตัวก่อนปัจจุบัน
ผมว่าด้วยราคาที่เกินล้าน อาจจะทำให้คนไปซื้อรถ
ประโยชน์ใช้สอยมากกกว่า ถ้าราคาประมาณ 8แสนถึงไม่เกินล้าน
อาจจะขายดีกว่าราคาที่เปิดตัว

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 03, 2018, 15:10:56 »
คิดว่าน่าจะดีกว่า Juke แน่นอนครับ ด้วยเหตุผลหลายๆ ด้านตามที่ท่านบนๆ ได้กล่าวไปแล้ว

ถ้าอ้างอิงรุ่นของ Segment นี้ตามตารางยอดขายของทางเว็บ คิดว่าช่วงแรกๆ C-HR ยอดอาจจะสูงกว่า HR-V แต่ต่อไปจะค่อยๆ ลดลงจนน้อยกว่า HR-V เพราะลูกค้าน่าจะคนละกลุ่มกัน แต่รุ่นที่อาจจะได้รับผลกระทบน่าจะเป็น CX-3 มากกว่า เพราะลูกค้าน่าจะกลุ่มเดียวกับ C-HR

โดยส่วนตัวคิดว่าพอทุกอย่างเข้าที่เข้าทางแล้วยอดขายน่าจะเป็นแบบนี้ครับ
1. HR-V
2. C-HR
3. MG ZS
4. BR-V
5. EcoSport
6. CX-3
7. XV

ทำร้ายจิตใจแฟนมาสด้ามากๆ 5555

ออฟไลน์ nut_na

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 03, 2018, 15:24:19 »
อนาคตดีกว่า juke แน่นอนคับ แต่คงไม่น่าจะชนะ HRV เพราะมาช้าไป

วันก่อนเห็นสีขาวบนถนน สวยเด่นมากๆ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 03, 2018, 16:28:32 »
TOYOTA  แค่แปะตรายี่ห้อโตโยต้า รับประกันว่าแย่ที่สุด คือพอขายได้ครับ  ไปได้เรื่อย  ๆ ยังไงก็ไม่แป๊กจนถึงกับขายไม่ได้แน่นอน   รถสวยนะครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 03, 2018, 16:50:12 »
น่าจะรุ่งกว่า juke นะครับ เพราะ juke ภายในอึดอัด + ศูนย์บริการ + อื่นๆ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 03, 2018, 16:53:37 »
จากคนนึงที่ไม่เคยมอง Juke ว่าดูดีแม้แต่น้อย (ถ้าให้พูดตรงๆก็คือ รถอะไรอัปลักษณ์มากๆ)

ผมขอรอดูยอดขายของ CH-R ครับ  8)  (จริงๆราคาก็แอบแพงอยู่เมื่อเทียบกับคู่แข่ง)

อยากรู้เหมือนกันว่างานออกแบบกับความอเนกประสงค์มาปะทะกันในระดับยี่ห้อตลาด ใครจะกินเค้กก้อนนี้ได้มากกว่า

ไม่ขอเดาอนาคตครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2018, 16:55:53 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ muza

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 03, 2018, 17:29:45 »
ดีกว่าJuke แน่ๆ กล้าเอาหัวเป็นประกัน
 ::) ::) ::)

แต่ปัญหา ผมว่าไม่ใช่คู่แข่งทางตรงHR-V
แต่เป็น Civic อะ ผมว่านะ
คนตั้งโจทย์ รถ1 ล้านไป จบกะไอ้นี่บ่อยมากอะ
ในความคิดผมนะ ถึงมันจะ คนละแนวอะ

ออฟไลน์ Kendow

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 03, 2018, 17:39:17 »
ผมมองว่ายังไงก็ดีว่า juke และ cx3 แน่นอน แต่คิดว่ายังไงก็เป็นรอง hrv นะ ด้วยเหตุที่ว่า
1.ความเป็นโตโยต้า
2.หน้าตา ยังไงผมก็มองว่ามันดีกว่า juke
3.ถ้าเอาประโยชน์ใช้สอย hrv ยังไงก็ตอบโจทย์กว่า
4.ทั้งแบรนด์ และประโยชน์ใช้สอย ผมมองว่าดีกว่า cx3 นะ
5.เอาง่ายๆ ลองถามผญ.ส่วนใหญ่ ส่วนใหญ่เลือก hrv นะ ด้วยเหตุผลที่ว่า hrv มันสูงกว่า หน้าสั้นกว่า chr มันอวกาศไป บลาๆ
ส่วนตัวยังไม่เคยสัมผัส chr คันจริงฮะ
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ tleema

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 03, 2018, 19:58:22 »
ส่วนตัวมองว่า น่าจะดีกว่า Juke ด้วยแบนด์ แต่ยอดฃายมองว่าเหมือน พรีอุส ซึ่งระยะยาวจะมีเจนต่อไปไหมหรือหายไปจากตลาดบ้านเราเช่น wish ต้องรอลุ้น

ถ้าเทียบคู่แข่ง HRV ผมว่าแรกๆสูสี  ต้องรอดูเทรนตลาดญี่ปุ่น อีกทีสำหรับ HRV ไมเนอร์

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 03, 2018, 20:30:56 »
ผมว่าผู้ชายวัยรุ่นรวมถึงผู้ชายวัยทำงานที่ยังไม่มีครอบครัวชอบchrนะ

แต่ถ้ามองโดยรวมๆ คนวัยทำงานเริ่มมีครอบครัวทั้งญ ช (คนส่วนนี้กำลังซื้อเยอะ)น่าจะชอบความเอนกประสงค์ของHrvมากกว่าความสปอต

สรุปเข้าเรื่อง ผมว่าchrขายดีและยาวนานกว่าjukeแน่นอน และช่วงแรกขายดีกว่าHRVด้วย รอhrv mcมาแก้เกมถึงจะดึงยอดกลับไปได้

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 03, 2018, 21:16:11 »
CHR คงไม่เหมือน Juke แน่ครับ

Juke เค้าตายเพราะ พื้นที่ภายใน โดยเฉพาะเบาะหลังที่แคบมาก รวมถึง ปัญหาตัวรถเอง การแก้ปัญหาของศูนย์ ที่ไม่ดีพอ ปากต่อปาก ก็เลยจบครับ

CHR แน่นอน ความแข็งของแบรนด์ Toyota ช่วยได้  ภายในรับได้ ถึงจะไม่เท่า HRV แต่ก็ดีกว่า Juke หลายขุมครับ

น่าจะขายดีช่วง 3 - 4 เดือนแรก หลังจากนั้น ก็น่าจะทรงๆ แล้ว HRV ก็กลับขึ้นมาครับ

อย่าลืมว่า ... รถคันละล้าน เป้าหมาย น่าจะเป็นมนุษย์เงินเดือน ที่ทำงานมาสักพัก เริ่มมีครอบครัว เพิ่งแต่งงาน มีลูกเล็ก อายุสัก 20 ปลาย ถึง 30 กลาง เริ่มขยับจาก eco car หรือ B-segment มาเป็น C-segment หรือ crossover ความต้องการหลักของคนกลุ่มนี้ คือ พื้นที่ใช้สอย ครับ พาลูกไปได้ พาพ่อตาแม่ยายไปได้ครับ

ออฟไลน์ Mp4_007

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 03, 2018, 21:25:25 »

ไม่มีทางครับ ดีกว่าแค่ช่วงแรกๆ นะผมว่า
ผมว่ามีทางนะ  hrv ที่ดีกว่าแค่เบาะหลัง กับลายล้อ ผมนึกออกแค่นี้ อ่อ เบาะไฟฟ้า แต่ออฟชั่นน้อยกว่า chr นะ เรื่องความประหยัดรึก็สู้ไม่ได้ hv ประหยัดกว่าแน่  ราคาขายต่อผมได้ยินมาว่าโตโยต้าชัวร์ ประกันราคา hv จะไม่ต่ำกว่าเครื่องเบนซินแน่นอน ประกันตัวรถรึก็ยาวกว่า 5ปีทุกรุ่นย่อย ไม่ต้องขอเป็นของแถมด้วย ไหนจะเรื่องการขับขี่ช่วงล่าง คือดีกว่า hrv แบรนต์โตโยต้าด้วยขายได้แน่ๆ
ถ้าคิดว่ารถแคบแล้วจะขายไม่ได้ให้นึกถึง mazda 2 บางเดือนยอดแซงซิตี้ด้วยซ้ำ นั้น mazdaนะ ลองคิดดูถ้าเป็น โตโยต้าสิ หึหึ
รอดู hrv minor ดีกว่า honda sense จะมาไหม ถ้าไม่มานี้แย่แน่ ออฟชั่นคงตาม chr ไม่ทัน แต่ช่วงล่างอะ ไม่เปลี่ยนเป็น อิสระมาแน่ๆ 

ออฟไลน์ nuoOF

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 03, 2018, 21:26:38 »
   chr ไม่น่าจะมีชะตากรรมเหมือน juke     
 -ดีไซน์ภายนอกของjuke  ไม่รักก็เกลียดเลยนะ(แถมบางคนมองประหลาดอีก)   chr ดีไซน์ภายนอกส่วนมากคนมองว่าสวยนะ
 -juke พื้นที่ภายในแคบ   chr  ก็ใหญ่พอใช้ได้นะแต่เล็กกว่า hrv
 -แบรนยังไง toyota ก็ดีกว่า   nissan
 -งานประกอบ toyota ดีกว่า
   แต่คิดว่าในระยะเวลาหลังจากหมดปีที่2 ยอดคงจะเริ่มตกลงไปพอสมควรนะ  แต่คงไม่ขนาด juke แน่

ออฟไลน์ Mp4_007

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 03, 2018, 21:28:27 »
ส่วนตัวมองว่า น่าจะดีกว่า Juke ด้วยแบนด์ แต่ยอดฃายมองว่าเหมือน พรีอุส ซึ่งระยะยาวจะมีเจนต่อไปไหมหรือหายไปจากตลาดบ้านเราเช่น wish ต้องรอลุ้น

ถ้าเทียบคู่แข่ง HRV ผมว่าแรกๆสูสี  ต้องรอดูเทรนตลาดญี่ปุ่น อีกทีสำหรับ HRV ไมเนอร์
ที่ญี่ปุ่น ปีที่แล้ว chr ขายได้เยอะกว่า hrv ประมาณ2เท่าอะ
ทะลุแสนคัน hrv รู้สึกจะ ห้าหมื่น รึ หกหมื่นนี้แหละ

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 03, 2018, 22:59:28 »
ผมเพิ่งไปเห็นของจริงที่ศูนย์ฯแถวบ้านมา   ของจริงโคตรสวยเลย  เป็นรถที่มี passion มาก  ถ้ามันออกช่วงปี 2016 ผมคงเลือกตัวนี้แทนที่จะเป็น camry
 ตอนที่เข้าไปลองข้างใน  มันเหมือนไม่ใช่รถ toyota    ไอ้ที่บอกว่าแคบ ผมว่าไปเรียกช่างแอร์ในตำนานมาจัดการเลย 555 พื้นที่ภายในใหญ๋กว่า vios นิดหน่อยแต่ก็ไม่ถึงขนาดอึดอัด  แถวสองรู้สึกว่าเบาะมันไม่โอบตัวคล้ายกับนั่งเบาะพวก jazz (แต่ chr วัสดุดีกว่า นุ่มกว่า)     เอาไว้ถ้ามีโอกาสพาพ่อไป test drive  จะมาเล่าให้ฟังครับ 

ถามยอดจองศูนย์ฯแถวบ้านประมาณ 10 คันตอนนี้  ส่วนลดเงินสดแทบจะไม่มี