ผู้เขียน หัวข้อ: New accord มาบ้านเราช่วงไหน เครื่องตัวไหนน่าจะมาลง  (อ่าน 6196 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gunners-headlight

• Sr. Member
New D Segment 2018 เห็นจากเว็ปแล้ว Accord ที่จะมานี่ น่าสนใจมากครับ
อยากทราบว่า จะเข้าไทย ช่วงไหนครับ
เครื่อง 1.5 T - 2.0 T ไทยจะได้ใช้ตัวไหนไหม
แล้ว 2.0 - 2.4 เดิม จะเลิกใช้ไปเลยหรือเปล่าครับ
พี่ๆมีข้อมูล บ้างไหมครับ

ออฟไลน์ w_th

• Full Member
รอลุ้นด้วยครับ

รวมไปถึง New Camry ด้วย option และราคาของเครื่องน้ำมันล้วน ว่าจะมาแบบไหน และภาวนาคงไม่มากับ cvt นะ

ส่วนตัวเข็ดหลาบกับความทนทานของ cvt ใน L33 แล้ว
แม้จะขับดีมากกก

ออฟไลน์ bobbyroll

• Jr. Member
  • **
Accord เข้าไทยปลายปีหน้าครับ

ออฟไลน์ xman2029

• Hero Member
น่าจะคง 2.4 ตัวเดิมไว้ แล้วเอา 2.0T มาเป็นตัว top

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

น่าจะปลายปีนี้ ช่วง Q3 ได้ข่าวแว่วๆ มาว่าเดือน ก.ค.61 แต่ไม่ทัน Motor Show เม.ย.นี้แน่ๆ

Accord เข้าไทยปลายปีหน้าครับ

ปลายปีนี้หรือป่าวครับ ปลายปีหน้านานไป

ออฟไลน์ AkE

ผมหวังว่าจะมาปลายปีนี้แต่ได้ยินมาว่า มีนาคมปีหน้าจากการสั่ง part ครับ 1.5T น่าจะมาไม่น่าพลาดแต่ 2.0T ต้องรอดูก้มีโอกาสอยู่นะครับ แต่ผมว่า 2.0R20 คงไม่ได้อยู่ละแหละครับ รวมถึงK24 ด้วยถ้ายังอยู่นี่ถือว่างกมาก 5555

ออฟไลน์ coolcarrera

ขอทายด้วยคน

ผมว่า K24 ยังอยู่ครับเป็นตัวเริ่มต้น คิดว่าคงชน cvt ไปตามระเบียบ และก็น่าจะเป็นตัวที่ขายดีสุดใน lineup ไป

และ 2.0T น่าจะมา เพราะอะไร?
(เพราะผมอยากได้  ;D  ก็ใช่ครับ ส่วนนึง)

แต่ที่มองๆแล้ว line ประกอบยังไงก็จะต้องยุบเครื่อง V6 3.5 ที่ประกอบส่งออกในตอนนี้ หยุดตาม US ไปด้วย งั้นน่าจะเป็นไปได้ว่าเอา 2.0T มาประกอบแทนแบบในตลาดโลกเพื่อส่งออกแน่ๆล่ะ
งั้นถ้ามี 2.0T ประกอบในประเทศแล้ว ภาษี CC ก็ไม่โดนหนักขนาด V6 3.5 แล้ว และ civic ก็มีบล็อก turbo แล้ว ผมยังไม่เห็นเหตุผลว่าทำไม honda th ถึงจะไม่ขาย 2.0T ในประเทศด้วย

บล็อก 1.5T น่าจะไม่มา

ส่วน 2.0 ธรรมดา R20 ไม่ได้ไปต่อแน่นอน

พวก hybrid ทั้งหลายไม่แน่ใจจะเปิดตัวตามหลัง US มั้ย แต่ไม่ค่อยสนล่ะครับ รุ่นนี้เห็น 2.0T นี่คือจบแล้ว ตัวอื่นเหมือนเป็นตัวประกอบเฉยๆ

จะตามนี้มั้ยน้อ
E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ Barracuda

ขอทายด้วยคน

ผมว่า K24 ยังอยู่ครับเป็นตัวเริ่มต้น คิดว่าคงชน cvt ไปตามระเบียบ และก็น่าจะเป็นตัวที่ขายดีสุดใน lineup ไป

และ 2.0T น่าจะมา เพราะอะไร?
(เพราะผมอยากได้  ;D  ก็ใช่ครับ ส่วนนึง)

แต่ที่มองๆแล้ว line ประกอบยังไงก็จะต้องยุบเครื่อง V6 3.5 ที่ประกอบส่งออกในตอนนี้ หยุดตาม US ไปด้วย งั้นน่าจะเป็นไปได้ว่าเอา 2.0T มาประกอบแทนแบบในตลาดโลกเพื่อส่งออกแน่ๆล่ะ
งั้นถ้ามี 2.0T ประกอบในประเทศแล้ว ภาษี CC ก็ไม่โดนหนักขนาด V6 3.5 แล้ว และ civic ก็มีบล็อก turbo แล้ว ผมยังไม่เห็นเหตุผลว่าทำไม honda th ถึงจะไม่ขาย 2.0T ในประเทศด้วย

บล็อก 1.5T น่าจะไม่มา

ส่วน 2.0 ธรรมดา R20 ไม่ได้ไปต่อแน่นอน

พวก hybrid ทั้งหลายไม่แน่ใจจะเปิดตัวตามหลัง US มั้ย แต่ไม่ค่อยสนล่ะครับ รุ่นนี้เห็น 2.0T นี่คือจบแล้ว ตัวอื่นเหมือนเป็นตัวประกอบเฉยๆ

จะตามนี้มั้ยน้อ
รอด้วย ถ้า 2.0T ไม่มา คงกลับไปใช้ camry อีกคัน

ออฟไลน์ whoami

ผมว่าน่าจะมี 1.5T นะ เพราะประหยัดต้นทุน ใช้ร่วมกับ civic rs ได้

แต่คงจะปรับแรงม้ามากขึ้นกว่าใน civic

ถ้าเอา 2.0T เข้ามา ต้นทุนก็เพิ่มนะ  เพราะแชร์กับรุ่นอื่นไม่ได้ นอกเสียจากจะจับยัดลง crv g5 mc ด้วยในอนาคต ก็ฟังดูมีความคุ้มทุนอยู่

ออฟไลน์ choomodify

เดาเล่นๆๆขำๆนะจ๊ะ

R20 เป็นตัวยืนพื้นถอดไม่ได้
1.5T. จูน 180-200 Bhp+ - นิดหน่อย (เอามาแทนตลาด 2.4 เดิม)
2.0T. เอามาหลังเปิดตัว เครื่อง2.0และ1.5T ไปแล้ว (ไม่เน้นยอดขาย แต่ต้องผลิตเพื่อป้อนให้กับตลากภูมิภาคนี้ ประเทศนี้เลยได้ 2.0T พ่วงมาขายด้วย)

ออฟไลน์ Eakkypoo

• Full Member
Re: New accord มาบ้านเราช่วงไหน เครื่องตัวไหนน่าจะมาลง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 17, 2018, 19:54:55 »
ถ้า ภาษี บ้านเราไม่โรคจิตแบบนี้ ไม่มีคนบางตัวไปแอบเจรจามาตั้งแต่สมัยแรกเริ่มขายรถให้ยุ่น
คาดว่า คงได้ Full Option ครับ
และ คงขายไม่ออก เพราะจะไปซื้อรถยุโรป กันไปหมด

ออฟไลน์ golf8023

Re: New accord มาบ้านเราช่วงไหน เครื่องตัวไหนน่าจะมาลง
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 17, 2018, 21:20:07 »
ปลายปีโน่นเลยจ้า
เครื่อง2.0เดิมถูกถอดทิ้งแน่ๆ น่าจะถูกแทนที่ด้วย1.5T
หรือ ถอด2.0เดิม ใส่2.4เป็นตัวเริ่มต้นไปเลย เพราะCamryมัน2.0ฉีดตรง G10ต้องเอา1.5Tหรือ2.4ไปสู้
แล้วตบท้ายด้วย2.0ไฮบริด ออฟชั่นเจ๋งๆจะไปกองที่ตัวไฮบริดหมด
ส่วน2.0Tอย่าไปหวังเลยครับ เอามาราคาจะพุ่งไปไกล ขายไม่ได้เปล่าๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 18, 2018, 01:22:00 »
2.0Tเห็นพี่จิมบอกว่าจะมานะครับ
2.4 2.0HV 2.0T เรียงตามลำดับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 18, 2018, 07:55:29 »
2.0T น่าสนใจมากๆๆ แต่ราคาจะไปไกลขนาดไหนนะครับ  :-X :-X :-X :-X :-X

ชอบภายใน แต่ภายนอกยังขัดตาอยู่เลย

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 18, 2018, 22:51:53 »
1.5 ตัว 190 ม้า น่าจะมานะครับ  อย่างแย่ก็ได้เท่า civic 170 ม้า ..
ตัว 2.4 อาจจะขายเป็นตัว basic   เหมือน crv
ตัว 2.0T ถ้าตามข้างบน เราคงได้ใช้เพราะผลิตส่งออก แล้วตัดยอดมาขายในประเทศ เหมือน civic hatchback มั้ยครับ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 19, 2018, 11:32:09 »
ตัว Hybrid เมกากำลังจะเปิดตัวหรือเปิดแล้วอะไรนี่แหละ ถ้าจำไม่ผิด

ส่วนเข้าไทยผมว่า

2.0T ตัวเดียวพอ แล้วแยกรุ่น ออปชั่นเอา

ออฟไลน์ Ball and The HellCat

• The Ultimate Driving Machine...
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 19, 2018, 17:59:48 »
ผมว่าถ้าคนส่วนใหญ่จะซื้อ G10 ตัว top แล้วเห็นเป็น 1.5T เค้าคงไม่ซื้ออ่ะครับ ถึงจะแรงกว่า เพราะคนไทยยังยึดติดกับขนาดเครื่องยนต์อยู่ในระดับนึง

ผมว่าเรื่องราคาหรือต้นทุน Honda เค้าคุมได้อยู่แล้ว ถ้าจะขาย 2.0T จริงๆ  ขนาดตัว 3.0 V6 ยังเคยขายมาแล้วซึ่งราคาตอนนั้นก็ไม่ได้โหดมากเท่าไหร่

เดาเล่นๆว่า จะมาเป็น 2.0 ธรรมดา กับ 2.0T ครับ อย่างงี้ตัดสินใจง่ายดีตอนซื้อ
“Build your own dreams, or someone else will hire you to build theirs.” – Farrah Gray

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 19, 2018, 21:15:13 »
คุณ J!MMY เฉลยในรานการวิทยุเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาแล้วนี่ครับ 1.5T จูนให้แรงขึ้น ใครไม่ได้ฟังรอย้อนหลัง YouTube เดี๋ยวคงตามมา หรือไปกดย้อนฟังจาก fb Live ได้เลย
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D