ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ เปลี่ยนลูกหมากมาใหม่ขับแล้วรู้สึกพวงมาลัยหนักขึ้น  (อ่าน 13208 ครั้ง)

ออฟไลน์ automotive

• Full Member
สอบถามครับ พอดีเพิ่งเอารถเปลี่ยนลูกหมากมาใหม่ ขับแล้วรู้สึกว่าพวงมาลัยหนักขึ้น และหมุนคืนช้า มันปกติมั้ยครับ ใช้ไปสักพักมันเบาลงมั้ยครับ

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
มันก็มีโอกาสที่จะหนักขึ้นได้บ้างเพราะของเก่าอาจจะหลวมทำให้หมุนพวงมาลัยได้เบากว่า 

ใช้ไปอาจจะเบาขึ้นอีกนิดหน่อยด้วยเหตุปัจจัยอีกหลายอย่าง :-[ :-[
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ kez

ของใหม่อาจจะแน่น ลองใช้ไปก่อน  ถ้าไม่แน่ใจก็ให้ช่าง check ดูอีกที

ออฟไลน์ aod

• Sr. Member
ทำช่วงใหม่ เอารถไปตั้งศูนย์ล้อเลยครับผม

ออฟไลน์ akewizard

แร๊คพวงมาลัยมันยังใหม่อยู่ ใช้แรกๆระบบมันยังไม่เข้าที่ดีครับ
รถบางคันพวงมาลัยหนักขึ้น บางคันเลี้ยวแล้วพวงมาลัยสั่น เครื่องสั่น ก็มี  ใช้ๆไปสัก 2-3 วันเดี๋ยวก็หาย  แต่ถ้าไม่หายถึงค่อยเอาไปเข้าศูนย์ฯครับ

*** แก้ไขครับ เปลี่ยนลูกหมากมาแต่ผมอ่านเข้าใจผิดคิดว่าเปลี่ยนแร๊คพวงมาลัยมาทั้งชุด ***
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2018, 09:35:29 โดย akewizard »

ออฟไลน์ maggie

ลองหาร้านตั้งศูนย์ใหม่ครับ เอาที่ไว้ใจได้ประมาณว่าจะเป็นร้านเก่าๆดูซอมซ่อประสบการณ์ที่เจอมาคือร้านพวกนี้จะแม่นกว่าร้านใหม่ๆ ลองดูนะครับ

แต่ถ้าตั้งแล้วยังเหมือนเดิมแสดงว่ามันแน่แบบที่ข้างบนๆว่าไว้ ใช้ๆไปมันก็จะค่อยๆเข้ามือเอง

ออฟไลน์ aod

เพิ่มเติมครับ การเปลี่ยนลูกหมาก ถ้าเป็นลูกหมากคันชักคันส่ง ถ้าเปลี่ยนแล้วไม่ได้ตั้งศูนย์ค่ามุมโทอิน โทเอ้า ไม่ตรงตามค่ามีผลทำให้พวงมาลัยคืนช้าด้วยนะครับ บ่องตง

ออฟไลน์ CNX

CRV ซ่อมแร๊คพวงมาลัย + ตั้ง0ล้อ
ได้ความรู้สึกพวงมาลัยหนักขึ้นเช่นกันครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ tarahlm

เพิ่มเติมครับ การเปลี่ยนลูกหมาก ถ้าเป็นลูกหมากคันชักคันส่ง ถ้าเปลี่ยนแล้วไม่ได้ตั้งศูนย์ค่ามุมโทอิน โทเอ้า ไม่ตรงตามค่ามีผลทำให้พวงมาลัยคืนช้าด้วยนะครับ บ่องตง

มาช่วยยืนยัน ต้องตั้งศูนย์ล้อใหม่ก่อนครับ

ออฟไลน์ chaithawat

ปกติครับไม่หนักซิแปลก ลูกหมากคันชักใหม่ๆลองเอามือดึงดูซิครับต้องออกแรงดึงแค่ไหน แต่กับของใช้แล้วนี่ลมพัดยังแกว่งได้เลย  แต่ถ้าเปลี่ยนลูกหมากจุดอื่นที่ไม่ใช่คันชักแล้วพวงมาลัยหนักอันนี้แปลกผิดปกติแล้ว
ใช้ไปซักพักคงจะเบาและคืนไวขึ้นครับ ผมกลับชอบฟีลลิ่งแบบนี้มากกว่าเวลาพวงมาลัยเบาไวขึ้นระยะฟรีเยอะขึ้นผมจะจับเปลี่ยนลูกหมากคันชักกับบูชปีกนกเลยแม้ยังไม่ทันจะหลวม มันได้ความแน่นหนึบขึ้นขับแล้วมั่นใจกว่า