ผู้เขียน หัวข้อ: jaguar land rover ผมสับสนในบริษัทที่บริหาร 2 แบรนด์นี้ครับ  (อ่าน 3677 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
https://th.carro.co/blog/news-all-about-landrover/

คือผมอ่านแล้วค่อนข้างสับสนนิดๆ แต่จับใจความได้ว่า jaguar land rover ถูก tata motor บริหารอยู่ใช่ไหมครับ

แล้ว  2 แบรนด์นี้ที่ขายทั่วโลกก็ถูก tata motor คุมอยู่หรอครับ อย่างนี้ความเชื่อมั่นไม่ตกต่ำไปหรอครับ เพราะ tata ก็ชื่อเสียงไม่ค่อยจะดีเท่าไหร่?

ออฟไลน์ frame@kk

• Hero Member
tata ก็เหมือนเป็นบริษัทแม่ที่เป็นฐานเงินทุนให้กับทั้งสองแบรนด์ แต่จะไม่ก้าวก่ายเรื่องงานออกแบบและพัฒนารถของแต่ละทีมชื่อเสียงเรื่องรถของ tata อาจจะไม่ได้มีชื่อเสียงมากแต่กลุ่มธุรกิจอย่างอื่นของ tata นี่ก็ไม่ธรรมดานะครับ ที่ jaguar land rover กลับมาได้นี่ก็ต้องยกให้เป็นเพราะเงินทุนและกำลังจาก tata นี่แหละอย่าง volvo เป็นของ geely ของจีนยังไม่ทำให้ความน่าเชื่อถือตกไปเลย มีแต่จะพัฒนาได้มากขึ้น 3 แบรนด์นี่ออกจาก ford มาบังทุกรายเลยเพราะได้เงินทุนดี

ออฟไลน์ Fly to dream

ก็แบบเดียวกับ Geely ซื้อ Volvo ไปนั่นแหละครับ ความเชื่อมั่นหายมั้ย ?  ก็ไม่หายนะครับ

Tata ได้ทำแบบเดียวกันที่ Geely ทำคือ มีหน้าที่ให้เงินไปทำ แล้วสามารถเอาเทคโนโลยีจาก Jaguar & Land Rover ไปได้ แต่ไม่สามารถมายุ่งเกี่ยวภายในได้เต็มที่ครับ

บริษัทที่เคยอยู่ในมือ Ford ก่อนจะขายได้อนิสงค์ส่วนนี้มาหมดครับ ขายให้แต่เจ้าของใหม่เข้ามาก้าวก่ายภายในไม่ได้มาก คงเป็นสัญญาข้อใหญ่เลยหละ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ No Trespassing

TATA ชื่อเสียงไม่ค่อยดีหรือครับ ไม่กระมั้ง
ในอินเดียถือเป็นเจ้าอุตสาหกรรมเหล็กขนาดใหญ่ในอินเดีย มูลค่าการลงทุนสูงมาก

ธุรกิจรถยนต์ในไทยอาจดูไม่ค่อยดี แต่ในอินเดียก็ได้รับความนิยมไม่ใช่น้อย

ซี้อ Jag กับ Land-Rover ไป เพราะต้องการ Know-How มาต่อยอดรถของเค้าเอง
เงินที่จ่ายไป ก็แค่เล็กๆน้อยๆเท่านั้นละ เบื่อก็เขี่ยที้ง

ออฟไลน์ muzaa

Lotus เคยอยู่ Under DBR HICOM บริษัทแม่รถยนต์ Proton  มาเลเซียความเชื่อมั่นหายไหมครับ
Lamborghini เคยอยู่ภายใต้กลุ่มทุนของ PT Houtomo ลูกชายอดีต ปธน.ซูฮาร์โต้ของ Indonesia ผู้ผลิตรถยนต์ยี่ห้อ Timor ในยุคหนึ่งความเชื่อมั่นหายไหมครับ
Daimler AG บริษัทแม่ Mercedes Benz กำลังจะมีกลุ่มทุนจากจีนเข้ามาถือหุ้นความเชื่อมั่นหายไหมครับ
มันมีปัจจัยในโลกธุรกิจหลายอย่างครับและบริษัทเหล่านี้ไม่ได้จะมาปรับเปลี่ยนกระบวนการหรือเทคโนโลยีทันทีแต่กลับกันมักจะศึกษาเอา Knowhow มาพัฒนารถยนต์ตัวเองมากขึ้นเช่น Proton ได้เทคโนโลยี Handling จาก Lotus รถอย่าง Neo CPS ที่เคยขายในไทย ผมเคยแตะสั้นๆถือว่าช่วงล่าง OK ในระดับหนึ่งเลยครับ และไม่ได้เอาอะไรที่ไม่ work มาใส่ทันทีและ Quality drop ลงในวัน 2 วันครับ

ออฟไลน์ shipcake

ขอบคุณทุกท่านครับ เป็นกรณีศึกษาได้ดีเลยครับ

ออฟไลน์ kez

daimler ag เครือ benz  ปัจจุบันอญุ่ภายใต้ บริษัทจีน  แล้วรู้สึกยังไง

ปัจจุบัน  ประเทศไม่ได้บ่งบอกอะไรแล้ว   อยู่ที่การบริหารจัดการ

ถ้ายังยึดติดชื่อประเทศอยู่  สินค้าไทยคงขายไม่ได้เหมือนกัน      เพราะเมื่อก่อนขึ้นชื่อว่า copy อย่างเดียว

ออฟไลน์ ghia

• Full Member
  • the power of bear
TATA เป็นผู้ถือหุ้นใหญ่อยู่ใน Jaguar และ Land rover ครับ
ซึ่งจะมีสิทธิ์แต่งตั้งกรรมการเข้าไปนั่งในบอร์ดได้กี่คนก็ตามอัตราส่วนของหุ้นที่ถืออยู่

แต่การดำเนินงานก็ยังต้องผ่านมติของที่ประชุมทั้งหมด
รวมไปถึงแผนการต่างๆ การวิจัยและพัฒนาผลิตภัณฑ์ใหม่ๆ
การทำตลาด การขาย รวมถึงนโยบายที่ส่งผลต่อลูกค้า

อย่าง volvo นั้น Geely ซื้อหุ้นใหญ่มา
แล้วใส่เงินเข้าไป ส่งคนจีนแค่ไม่กี่คนไปนั่งคุม CFO กับบัญชี
นอกนั้นก็ยังปล่อยให้ทีมเดินทำต่อ
แต่หลังๆก็ได้ยินว่าสำนักงานแถวเอเชียไม่ต้องบินไปประชุมที่ norway แล้ว
ให้บินไปประชุมที่จีนแทน

ส่วน Daimler ที่ Geeley เข้าไปซื้อหุ้นได้ 9.XX% กลายเป็นผู้ถือหุ้นรายใหญ่ที่สุด
แต่ก็ไม่ถึง 10% ของหุ้นทั้งหมดของ Daimler

ปล.ตอนนี้ TATA ในอินเดียก็อาการหนักอยู่เหมือนกันนะครับ
ธุรกิจหลายตัวอาการคล้ายๆในไทย

http://www.team-bhp.com/forum/indian-car-scene/194151-december-2017-indian-car-sales-figures-analysis.html

ยอดขายรถเหลือส่วนแบ่ง 6%

???????????? ??????????? ????????????????? ????????????????????? ??????????????????? ???????????????? ?????????????????????? ???????????????????? ???????????????? ???????????????? ????????????????? ??????????????????

ออฟไลน์ SM.

tata ชื่เสียงไม่ค่อยจะดีหรอครับ แค่คิดว่าเพราะเรื่องรถในบ้านเราหรือเปล่าครับ

tata เป็นบริษัทใหญ่โตระดับโลก มีธุรกิจหลากหลาย ลองดูสิครับ ว่าทำอะไรบ้าง     

Airlines
    Automotive
    Consumer goods
    Chemicals
    Defence & Aerospace
    Electrical distribution
    Engineering services
    Financial services
    Healthcare
    Information technology
    Locomotives
    Real estate
    Steel
    Telecommunication

ในเมืองไทยเอง tata ก็ไม่ได้เข้ามาแค่เรื่องรถอย่างเดียวนะครับ