ผู้เขียน หัวข้อ: ความควายไม่ทันหาย  (อ่าน 11233 ครั้ง)

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
Re: ความควายไม่ทันหาย
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 19, 2018, 10:39:06 »
เลือกรุ่นที่ระบบ ไม่ซับซ้อนเป็นรถสำรองครับ
ถ้าเป็นผมจะจิ้มไปที่ อัลติส หรือ ซีวิค ครับ บำรุงรักษาง่ายๆ อะไหล่กับอู่หาง่ายอีกต่างหากครับ

ออฟไลน์ WTF

• Sr. Member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 19, 2018, 10:55:28 »
หา vios หรือ yaris ติดบ้านไว้ซักคันคับ
มันไม่พังอะไรเลย ให้ตายเถอะ อยากเปลี่ยนรถละ ไม่พังซักที
vios 07 E AT สับเล่นเป็นเกียร์ ธรรมดา ไม่มีอาการใดๆบ่งบอกว่ามันจะพังเลย
คนที่จะทำรถให้พัง มันจะไม่พัง
แต่คนที่รักรถมากถนุถนอมจะพัง

เช่นรถที่บ้าน สตาทรถออกเลยไม่วอมรถ ลากรอบสามเกียร์เล่นถึงที่หมาย เข็มความร้อนยังไม่ทันกระกระดิก ไปกลับทำแบบนี้ทุกวันมันไม่พัง 555555

จริงแฮะ พี่สาวผมใช้แบบนั้นเลย ไม่เคยดูแล ถนอมอะไรทั้งสิ้น ขนาดดับเครื่อง แอร์ วิทยุ ไฟหน้า อะไรยังไม่ปิดเลยด้วยซ้ำ ตื่นมาก็สตาร์ทไปเลยแบบนั้น ชนนู่นนี่มั่วไปหมด น้ำมันเครื่องก็เลยระยะทุกครั้ง งานเขายุ่งมากไม่มีเวลา นี่รถเขาใช้มา 2แสนกว่าโลแล้ว ก็ยังขับได้ปกติ มันคือ crv g3

ออฟไลน์ kenny523

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 19, 2018, 11:04:23 »
เวลาดวงมันแย่มันก็จะมาพร้อมๆกันแบบนี้แหละ ผมก็เคย bmw เข้าศูนย์ อยู่ๆ benz โดนซนตูด ยังดีที่เหลือ citroen เก่าๆไว้อีกคันมอไซต์ก็ไม่มี55

ออฟไลน์ bankiesdluffy

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 19, 2018, 11:18:43 »
หา vios หรือ yaris ติดบ้านไว้ซักคันคับ
มันไม่พังอะไรเลย ให้ตายเถอะ อยากเปลี่ยนรถละ ไม่พังซักที
vios 07 E AT สับเล่นเป็นเกียร์ ธรรมดา ไม่มีอาการใดๆบ่งบอกว่ามันจะพังเลย

เข้ามายืนยันครับ
ใช้ยาริสปี 06 ทนจริงจังมาก
นี่ก็มองๆรถใหม่ แต่คิดว่าคงไม่ขายทิ้ง
เก็บไว้เป็นรถสำรอง

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 19, 2018, 12:33:05 »

ยืนยันอีกเสียงครับ มันไม่เป็นอะไรจริงๆ
ออส NCP93 รถของคุณแม่ขึ้นปีที่ 11 เปลื่ยนแค่ แบต 3 ลูก (ลูกละ 3 ปี) น้ำมันเครื่อง+ไส้กรอง กรองอากาศ กรองแอร์ ยาง สายพาน เบรค หัวเทียน ลูกหมากคันชักก็แค่นั้น

แม่ไม่ค่อยใช้ ส่วนใหญ่จอดอยู่บ้าน นานๆก็ขับไปซี้อของตามห้างซักที

อย่างล่าสุดจอดในโรงรถให้แมวปีนเล่น 3 เดือน พอคุณแม่กลับมาขับ ก็ยังสตาร์ทได้ปกติ
อัตราเร่งก็ยังดีแถมประหยัดน้ำมัน จะเปลื่ยนรถใหม่ก็เสียดาย จอดไว้แบบนี้ละ

ทุกวันนี้ยังเข้าศูนย์อยู่ ขนาดพี่เซลส์ที่รู้จักตี้อขอซี้อรถทุกครั้งที่เจอหน้าเลยครับ  ;D

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 19, 2018, 13:26:05 »
ถามcall center  ลองปลดล๊อคเบื้องต้นด้วยตัวเอง ไม่หาย
โทรถาม0พอดีคุยกะช่างคิดว่าน่าจะมอเตอร์ เบรคมือพังครับ
ช่างบอกเพิ่งเจออาการเดียวกันใน525d ผมใช้0 นครปฐม เพิ่งเปิดใหม่ ใกล้บ้านดีครับ
เลยต้องยกรถไปที่0  กำลังให้เลขาจัดการ
เดี่ยวว่างจากคนไข้ผมจะมาอัพเดทให้ฟังครับ
ตอนนี้อยากจะตั้งกระทู้เกี่ยวกับรถที่ใช้
  เผื่อเป็นประโยชน์กับเพื่แนๆที่จะซื้อรถใหม่

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 19, 2018, 13:47:33 »
เห็นแบบนี้ เริ่มหวั่นๆกับเบรคมือไฟฟ้าแล้ว วันนี้พึ่งเอา HRV ไปเคลมเบรคมือดัง (เปลี่ยนคาลิปเปอร์) ก่อนหน้านี้ก็เคยแบตหมด สตาร์ทแล้วก็เอาเบรคมือลงไม่ได้ ต้องทิ้งไว้ 5 นาที ถึงจะยอมให้เอาลง

ตอนนี้เลยคิดถึง Honda Stream คันเก่าแล้ว อยู่กันมา 11 ปี ไม่งอแงเลย
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 19, 2018, 20:00:07 »
ถามcall center  ลองปลดล๊อคเบื้องต้นด้วยตัวเอง ไม่หาย
โทรถาม0พอดีคุยกะช่างคิดว่าน่าจะมอเตอร์ เบรคมือพังครับ
ช่างบอกเพิ่งเจออาการเดียวกันใน525d ผมใช้0 นครปฐม เพิ่งเปิดใหม่ ใกล้บ้านดีครับ
เลยต้องยกรถไปที่0  กำลังให้เลขาจัดการ
เดี่ยวว่างจากคนไข้ผมจะมาอัพเดทให้ฟังครับ
ตอนนี้อยากจะตั้งกระทู้เกี่ยวกับรถที่ใช้
  เผื่อเป็นประโยชน์กับเพื่แนๆที่จะซื้อรถใหม่
S320CDI W221 คันเก่าผมก็เคยเจอแบบนี้ครับ จอดในบ้านตอนเช้าจะถอยรถ วิ่งไม่ได้ เบรคมือไฟฟ้าล็อค ปลดยังไงก็ไม่หาย สุดท้ายทิ้งไว้พักใหญ่ ลองสตาร์ทอีกที ถอยได้ เลยเอาเข้า0ตอนนั้นเลย สรุปว่ามอเตอร์เบรคมือไฟฟ้าเสียครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 19, 2018, 21:10:00 »
เหตุผลนึง ที่ผมซื้อรถอีกคัน ก็เพราะ ต้องการรถสำรอง นี่แหละ

อย่าคิดว่า CRV จะไม่งอแงนะ เจอกันมาตั้งแต่ หมด warranty เรื่องเบรคติดนี่ แล้วแก้ไม่จบ ทำไป แป้บๆ 3 - 4 เดือน มาอีกละ กว่าจะแก้จบ ก็อีก 2 ปีถัดมา ที่ไปเข้าร้านข้างนอก แต่ก็ใส่อะไหล่เทียมมา ซึ่งก็นั่งระแวงอยู่ว่า อะไหล่เทียมมันจะพังเมื่อไหร่นะ

ทุกวันนี้ ขับ CRV ช่วงแรกที่ออกจากบ้าน (หลังจากจอดนานๆ) ขับไปได้สักพัก ก็จะจอด เดินเอามือแตะล้อตลอด วิ่งยาวๆ ต้องคอยมองฝุ่นที่ล้อ ข้างไหนดำกว่าไหม เฮ้อออ

แล้วก็เคยเจอว่า ต้องใช้รถ แต่รถดันมีปัญหา เบรคติด วุ่นวายมาก จะไม่ไปก็ไม่ได้

เลยเป็นที่มา ของการซื้อรถอีกคัน ไว้สำรอง นี่แหละ ถึงคันนี้ พื้นฐานจะจุกจิกกว่า CRV แต่ไล่เก็บ ไล่เคลียร์พวกอะไหล่จีนติดรถมาเกือบหมดละ เหลือลูกปืนโช้คอย่างเดียว ที่รอเปลี่ยนพร้อมโช้คปรับเกลียว ที่สั่งมาจากญี่ปุ่น ครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 20, 2018, 08:15:55 »
รถสำรองที่ใช้ได้บ่อย ๆ ต้องเลือกที่เวลาเสัยมันไม่ตายกลางทาง หรืออย่างน้อยๆหาช่างและอะไหล่มาซ่อมไม่ยาก

มาร์ชที่ผมเคยใช้ 3แสนกว่าโล สายพานดันขาดหลังไปล้างรถมาใหม่ๆ สายพานเปื่อยเพระน้ำยาล้่งห้องเครื่อง

เรียกมอเตอร์ไซค์ไปซื้อสายพาน ยืมประแจอู่ซ่อมรถจักรยานยนค์ ไม่ถึงขั่วโมงเดียวกลับบ้านได้

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 20, 2018, 15:42:07 »
รถม้างานต้องทนถึกครับ อย่างน้อยต้องมีรถแบบนี้ประจำบ้านซักคัน ซึ่งรถญี่ปุ่นยังได้เปรียบอยู่เสมอ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 20, 2018, 21:38:47 »
ฟาดเคราะห์ไปครับ

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 21, 2018, 09:05:05 »

[q
ขอถามนอกเรื่องหน่อยครับ ทำไมขายEverest
รถดีมากครับเว้นอัตราเร่งครับ
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=63727.0;topicseenuote author=Puitam link=topic=64250.msg1129877#msg1129877 date=1521399813]
เอเวเรสต์มีปัญหาบ่อยหรือเปล่าครับ  ถึงปล่อย  พอดีที่บ้านกำลังสนใจ
[/quote]
ตามกระทู้ที่ผทเคยตั้งครับ ใช้มายังไม่เคยเจอปัญหาเลยครับ ถ้าสถาณการณ์ตอนนี้ผมคงไม่ขายครับ55
พอดีจองraptorไว้ด้วยเลยขายครับ

ออฟไลน์ Puitam

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มีนาคม 22, 2018, 10:14:20 »

[q
ขอถามนอกเรื่องหน่อยครับ ทำไมขายEverest
รถดีมากครับเว้นอัตราเร่งครับ
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=63727.0;topicseenuote author=Puitam link=topic=64250.msg1129877#msg1129877 date=1521399813]
เอเวเรสต์มีปัญหาบ่อยหรือเปล่าครับ  ถึงปล่อย  พอดีที่บ้านกำลังสนใจ
ตามกระทู้ที่ผทเคยตั้งครับ ใช้มายังไม่เคยเจอปัญหาเลยครับ ถ้าสถาณการณ์ตอนนี้ผมคงไม่ขายครับ55
พอดีจองraptorไว้ด้วยเลยขายครับ
[/quote]

ขอบคุณมากกนะครับ  พาที่บ้านไปดูมา  แต่ขอสิงในคลับซักระยะ  อยากรู้ว่าจะต้องเจออะไรบ้าง