ผู้เขียน หัวข้อ: @@@@@@ขอคำแนะนำ ล้อ+ยาง+อื่นๆของ "CR-V GEN5" ครับผม@@@@@@  (อ่าน 15494 ครั้ง)

ออฟไลน์ Underline

• Newbie
  • *
สวัสดีพี่ๆชาว HLM ทุกท่านครับ ก็ติดตามอ่านรีวิวของพี่จิมมี่ และดูคลิปแทบทุกอันครับ มีเรื่องจะขอรบกวนสักหน่อยครับ

ตอนนี้ผมได้จอง crv 1.6 awd และน่าจะรับรถช่วงปลายเดือนนี้ครับ

ส่วนตัวใช้ FD 2.0 ปี 08 ตั้งแต่ป้ายแดงมาถึงปัจุบันกำลังจะขายต่อให้รุ่นน้องครับ :D ส่วนตัวถ้าถนนโล่งๆก็จะขับเร็วพอสมควรครับ

เกี่ยวกับcrvนะครับ เท่าที่ผมลองขับรถเทสของทางศูนย์ ผมได้พบสิ่งที่คิดว่าเป็นปัญหาอยู่หลายเรื่องแล้วก็ต้องการคำแนะนำของพี่ๆ ขอถามเป็นข้อๆดังนี้ครับ ;D

1.คันเร่งหน่วงมาก หน่วงจนผมขับแทบไม่ได้เลยครับ แบบว่าถ้ายกคันเร่งแล้วกระทืบคันเร่งไปสุด กว่าที่จะมีการตอบสนองน่าจะร่วม2วิฯ ได้ครับ ทำให้จังหว่ะการเร่งแซงที่ถนนสวนเลนมีปัญหาแน่ๆครับ :'(
กรณีนี้ผมได้คนพบว่าเราสามารถใส่พวกคันเร่งไฟฟ้าช่วยได้ เท่าที่ผมเล็งไว้ก็จะมีค่าย DTE ราคาก็จะสูงหน่อยแต่ผมสงสัยว่าพอเราติดมันเข้าไปแล้วจะทำให้คันเร่งเป็นปกติเหมือนคันเร่ง FD ไหมครับ
หรือมีค่ายอื่นที่ให้ผลเหมือนกันก็ขอคำแนะนำด้วยครับ

2.กล่องเพิ่มม้าของค่าย DTE ตรงรุ่น 1.6 ดีเซล มีความน่าใช้ไหมครับ เทียบกับราคาค่าตัว หรือค่ายอื่น หรือการแฟลชกล่อง
 แล้ว DTE เค้าแจ้งว่าไม่มีผลต่อการรับประกันของศูนย์ข้อนี้จริงเท็จประการใดครับ

3.ล้อติดรถเป็นขนาด 18" ยางที่ให้มาเป็น michelin  Primacy 3st ขนาด 235/60/18 ส่วนตัวผมว่าแก้มยางสูงไปครับทำให้เวลาขับมีอาการย้วยๆของยางครับ
 ตอนแรกตั้งใจจะเปลื่ยนแต่ล้อแล้วใช้ยางเดิมเพิ่อประหยัดงบแต่ตอนนี้ผมมีความคิดจะอัพใหม่หมดครับขอเข้าคำถามข้อนี้นะครับ

-ยางติดรถที่ผมได้กล่าวไปคุณภาพเป็นอย่างไรบ้างครับ ปกติขับ fd ล้อ 17 ใส่แต่ RE002 RE003 ตลอดครับ

-ถ้าเปลื่ยนเป็นล้อ 18" ลายอื่นผมอยากได้ max ที่มีน้ำหนักน้อยลงกว่าล้อเดิมครับ ในที่นี้ผมดูแบรนไทยไว้ของยี่ห้อ lenso ค่ายนี้ถ้าไม่ใช่ล้อ flow forming จะน่าเล่นไหมครับ

-ทราบมาว่าล้อ 20" ถ้าจะให้ขนาดวงล้อใกล้เคียงล้อเดิมคือต้องเล่นยาง 245/45/20 ข้อนี่ถูกต้องไหมแล้วขอคำแนะนำเรื่องยางที่ราคาต่อเส้นไม่เกิน10k ที่คุณภาพดีให้ด้วยครับ

-ล้อ 20 นิ้ว แก้มยาง 45 ติดกับ crv การขับขี่มันจะกระด้างจนรับไม่ได้ไหมครับ มีท่านไหนเคยขับหรือลองนั่งบ้างครับผม อยากทราบว่าเทียบกะ fd ล้อ 17 ยาง 215/45/17 เทียบความกระด้างครับ

-ล้อ 20 นิ้ว ที่น้ำหนักไม่มากจนทำให้รู้สึกอึดๆตอนออกตัวพอจะมีแนะนำไหมครับ อยากได้เบรนไทยเป็นหลักครับ

-ได้ยินว่า รถทรง crv ใส่ล้อ 20" ก็ไม่กระด้างเท่าซีดานใส่ล้อโตๆ จริงไหมครับ

4.งานมอเตอร์ ที่กำลังจะถึงนี้มีโอกาสที่honda จะเอา crv 1.5 เบนซิน turbo เข้ามาใหมครับ ผมจะได้ไม่ไปรับรถก่อนครับ  :'(

ขอขอบคุณพี่ๆคนที่มาช่วยผมตอบไว้ล่วงหน้าเลยนะครับ ก่อนหน้านี้ผมเองก็ทำการบ้านโดยการหาข้อมูลด้วยตัวเองมาก่อนแล้ว แต่อยากถามประสบการ์ณจากผู้ใช้งานจริงๆเลยด้วยครับ

****** ขอบคุณครับ ******

[img width= height= alt=Sbv00v.jpg" border="0]https://www.picz.in.th/images/2018/03/20/Sbv00v.jpg[/img]
[img width= height= alt=SbvS2N.jpg" border="0]https://www.picz.in.th/images/2018/03/20/SbvS2N.jpg[/img]
[img width= height= alt=Sbv7cE.jpg" border="0]https://www.picz.in.th/images/2018/03/20/Sbv7cE.jpg[/img]

ออฟไลน์ kpongsak

• Newbie
  • *
Re: @@@@@@ขอคำแนะนำ ล้อ+ยาง+อื่นๆของ "CR-V GEN5" ครับผม@@@@@@
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 20, 2018, 17:28:07 »
ใช้ตัวดีเซลอยู่ มีปัญหาหน่วงเหมือนกัน ติดกล่องคันเร่ง DTE ก็ดีครับ ไม่ต้องกดลึก กล่องมันหลอกให้
เร่งติดเท้าดีขึ้น ได้แค่นั้นครับ
ส่วนเรื่องช่วงล่าง ไอเดียผมเปลี่ยนโช้คดีกว่าครับ kayaba new SR ไม่เคยลองนะครับ ยังไม่มีของ
แต่ไปสิงๆ อยู่ในไลน์กรุ๊ป เขาเชียร์ตัวนี้กันทั้งนั้น

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
Re: @@@@@@ขอคำแนะนำ ล้อ+ยาง+อื่นๆของ "CR-V GEN5" ครับผม@@@@@@
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 20, 2018, 17:55:15 »
ทดลองขับแล้วไม่ชอบ จองไปทำไมล่ะครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 20, 2018, 18:58:11 »
1. ผมใช้ FD 1.8 มาก่อน มาใช้ G3 2.0 ที่คันเร่งหน่วงมาก แล้วก็มาลองขับ G5 1.6 DTE ... ผมเฉยๆกับ G5 นะ คือ คันเร่งแอบหน่วงไปนี้ดดด ไม่มากแบบ G3 แต่ถ้าได้กล่องคันเร่ง มันก็ดีขึ้น แต่ต้องยอมรับว่า บุคลิคเครื่องมันคนละแบบกับ FD จะให้กดแล้วดึงหลังติดเบาะ คงเป็นไปไม่ได้ครับ

กล่อง DTE ใช้ได้ครับ เคยลองรถที่ใส่กล่องคันเร่ง DTE นี่แหละ เนียนดี ไม่กระตุก ไม่กระชาก แบบแบรนด์ไทยที่ผมใช้

2. ส่วนตัวไม่แนะนำ หลายคันเจอปัญหา เพื่อนผม ถอดทิ้งไปละ

3. Primacy 3ST เป็นยางนุ่มเงียบ ไปเรื่อยๆ นุ่มๆ ถ้าเน้นนุ่มมันดีแน่ เงียบแน่ แต่ถ้าเน้นเกาะ เอาแบบสาดเข้าทุกโค้ง ไม่มีทางครับ แรงหน่อยก็ร้องลั่นละ ถ้าจะเอาบุคลิคแบบ RE003 สำหรับ SUV ไปมองหา Bridgestone Dueler HP Sport หรือ อะไรหว่า รุ่นใหม่ ที่ออกมาแทน ที่ไม่ใช่ Ecopia EP850 น่ะ เส้นละหมื่นครับ บุคลิคจะคล้ายๆกัน

ล้อขนาดเท่าเดิม ไม่ใช่ flowforming มันจะเบากว่ากันสักเท่าไหร่เชียวครับ ขับไม่รู้สึกหรอก ของติดรถหน้ากว้างใช้ได้แล้ว อย่าบอกว่า จะไปเปลี่ยนล้อให้หน้าแคบลง เพื่อลดน้ำหนักนะ มันทำให้ยางใหญ่ๆ สัมผัสพื้นไม่เต็ม เกาะห่วยกว่าเดิมอีก

ขอบ 20 ราคา 6 - 7 พัน น่าจะมี Yoko Parada spec-x .. นุ่ม, พ้น 3 หมื่น ดังน้องๆ 003, รีดน้ำโอเค แต่สู้ 003 ไม่ได้, เกาะถนน ใช้ได้นะ ดีกว่ายางติดรถแน่ แต่ไม่เท่า 003

ล้อเบาๆก็ต้อง Lenso Venom ซึ่งลายไม่ถูกชะตาเลย ไม่งั้น ไปหาล้อญี่ปุ่น มือสอง ดีกว่าไหม ? หรือ พวก WEDS ผมเห็นราคาไม่แรงนะ แพงกว่า Venom หน่อยเดียว

แก้มมันหนากว่า ก็ไม่กระด้างเท่า แต่กระด้างกว่าเดิมเยอะ

4. ไม่มีทางครับ

...........

ส่วนตัวผมนะ ผมออก SUV เพราะผมต้องการรถที่ไม่ต้องระวังมันมาก ผ่านหลุม ได้ แบบไม่ต้องเบารถมาก ดังนั้น สำหรับผม ไม่มีทางใส่ล้อ 20 แน่ครับ ปัจจุบัน ผมใส่แค่ 18 เอง แล้วอยากให้เกาะเหรอ ?

โช้คอัพดีๆ
กันโคลงเส้นใหญ่หน้า / หลัง
ค้ำหน้า
ยางเทพๆ

แค่นี้ ก็ดีกว่าเดิมแบบเทียมไม่ได้ แถมยังเหลือความนุ่ม ให้ขับสบายเวลาเดินทางไกลๆอีก ที่สำคัญ ไว้หลอกกินพวกเก่งทางตรงได้ด้วยครับ .. รถหน้าตาบ้านๆ ชุดแต่งโรงงาน แต่สาดโค้งได้แบบเก๋งอายล่ะครับ

ดีกว่าใส่ ล้อ 20 ยางบางๆ แต่พอเจอทางขรุขระก็ต้องคอยหยอดมันทุกหลุม เกะกะชาวบ้าน ให้เค้าด่าเอาอีก

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 20, 2018, 20:03:11 »
1. คันเร่งไฟฟ้าของ ECU SHOP ก็ใช้ดี ไม่รวน ทนทาน

3. ยางติดรถ 235/60/18 เส้นรอบวงยาง= 2320 mm ถ้าเปลี่ยนเป็น 245/45/20 เส้นรอบวง = 2286 mm เล็งลง 34 mm หรือ 1.5% ครับ

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 20, 2018, 20:23:26 »
ผมเพิ่งเปลี่ยน Michelin Latitude Sport 3 ให้ CX-5
เบื้องต้นประทับใจการเกาะถนนมากครับ ลิมิตการยึดเกาะสูงขึ้นมากเทียบกับ Toyo ติดรถเดิม
ถ้าเน้นขับเร็วเข้าโค้งเร็วแนะนำเลยครับ แต่ Treadwear 220 นะครับคาดว่าดอกน่าจะหมดไว
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 20, 2018, 21:27:50 »
3st ถอดขายร้านไปเลยครับ นุ่มย้วย ตอนนี้เค้าอยากได้ลุยๆเลยไปจบที่ BF ครับ
EP850 ไม่แนะนำ กระบะที่บ้านใส่ไม่ถึงปี ถอดทิ้งไปละครับ

ในงบล้านกว่า อยากได้ suv ที่มีดีเซลก็มีแค่ cx-5 กับ crv นี่แหละ แต่จะไป cx-5 ก็หวั่นใจอยู่

ออฟไลน์ bobbyroll

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 21, 2018, 08:15:51 »
หน่วง อืดจริงครับ แฟนผมยังถามเลยว่า นี่กดคันเร่งแล้วเหรอ ปุ่ม econ กดออกยัง ? คือ เครื่องันแค่นี้ ก็ได้เท่านี้อ่ะ

ออฟไลน์ XRS

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 21, 2018, 08:17:17 »
อารมณ์เดียวกันเลยครับ ผมก็กำลังจะออก CRV1.6 AWD  รับรถสิ้นเดือน  ตอนไป test drive มันหน่วงจริงๆ ครับคือ ยังไม่ชิน  ผมคิดว่าจะลองปรับตัวดูสักพักก่อน แต่เห็นใน CRV G5 club มีสมาชิก นำไปติดแล้วดีขึ้นลดอาการหน่วงไปได้เยอะเลย  ผมเลยจะรอสักพักหาข้อมูล แล้วจะติดบ้าง กลัวก็แค่เรื่องการรับประกันตัวรถจะมีปัญหาอะไรหรือไม่   Mag ก็อยากเปลี่ยนแต่กลัวเรื่องกระด้าง เพราะถ้าจะใส่ก็คง 20 ไปเลย ดูเต็มดี   

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 21, 2018, 08:19:03 »
ยาวเชียว เปลี่ยนรุ่นจบกว่า ::)
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 21, 2018, 10:07:37 »
1. ถ้าขับไม่สนุก มองไปรุ่นอื่นดีกว่า  คันเร่งไฟฟ้าช่วยกดคันเร่งแทนเรา เลยเหมือนว่ามันติดตีนขึ้น
2. คนจะขายของใครจะบอกว่าไม่ดี ไม่ว่ากล่องไหนที่พ่วงเข้าไปประกันขาดทั้งนั้น
3. michelin รุ่นที่ว่า นิ่ม เงียบ  ลองปรับการขับให้เหมาะกับรถดีกว่าไหม แต่ถ้า ไม่
เลือกยาง sport ซักตัวของยี่ห้ออะไรก็ได้ที่ได้มาตรฐาน แต่เข้าใจว่าไม่จบ
เปลี่ยน 20" ยางหน้ากว้าง แก้มบาง ลดโคลง สวยขึ้น แต่อืดขึ้นมาก ยางเบอร์ที่ว่ามาใช้ได้เลย แต่จะติดตอนเลี้ยวหรือไม่นั้นอีกเรื่องหนึ่งนะ

ถ้าเลือกได้ มองรุ่นอื่น เพราะ ดูมันไม่ตอบโจทย์ จขกท. เลย
อืด โคลง

เครื่อง 1.6 ดีเซล เทอร์โบตัวเล็กบูสถ์มาค่อนข้างสูงอยู่แล้ว  ถ้ามา Remap ในสเตปอนุบาล ไม่รู้จะได้ดั่งใจ จขกท. หรือไม่
และถ้าศูนย์ตรวจเจอมีโอกาสประกันขาด ยิ่ง Honda เคลมยากอยู่นะ
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 21, 2018, 10:35:22 »
รถมันหนักกว่าซีวิคพอสมควร แถมเครื่องก็ไม่ได้ออกแบบมาให้แรง เน้นประหยัดมากกว่า
จะให้ปรู๊ดปร๊าด ขับแล้วได้ฟิลแบบเก๋ง คงจะไม่ได้หรอกครับ เข้าโค้งยังไงก็สู้รถเตี้ยกว่าไม่ได้ครับ
จะมาใช้ SUV คงต้องทำใจเรื่องตอนออกตัวหน่อย มันจะหนืดๆ เหยียบไม่ค่อยพุ่งเท่าไหร่นักครับ คงต้องปรับการขับขี่เอาครับ

อ้อ 3ST ยิ่งแก้มสูงยิ่งย้วยครับ ยางตัวนี้เน้นนิ่มนวลครับ

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 21, 2018, 22:16:16 »
ผมงงกับ Honda จริงๆยาง 3ST มันยางเก๋งนุ่มเงียบเอามาใส่ SUV ทีมันเน้นลุยและมันหนักกว่าเก๋งอย่าง Accord อีกนะครับ เป็นผมถอดเปลี่ยนอย่างแรกเลยส่วนแม็คใช้ของเดิมครับ นอกนั้นไม่มีความเห็นครับ :)

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 23, 2018, 00:53:43 »
สวัสดีพี่ๆชาว HLM ทุกท่านครับ ก็ติดตามอ่านรีวิวของพี่จิมมี่ และดูคลิปแทบทุกอันครับ มีเรื่องจะขอรบกวนสักหน่อยครับ

ตอนนี้ผมได้จอง crv 1.6 awd และน่าจะรับรถช่วงปลายเดือนนี้ครับ

ส่วนตัวใช้ FD 2.0 ปี 08 ตั้งแต่ป้ายแดงมาถึงปัจุบันกำลังจะขายต่อให้รุ่นน้องครับ :D ส่วนตัวถ้าถนนโล่งๆก็จะขับเร็วพอสมควรครับ

เกี่ยวกับcrvนะครับ เท่าที่ผมลองขับรถเทสของทางศูนย์ ผมได้พบสิ่งที่คิดว่าเป็นปัญหาอยู่หลายเรื่องแล้วก็ต้องการคำแนะนำของพี่ๆ ขอถามเป็นข้อๆดังนี้ครับ ;D

1.คันเร่งหน่วงมาก หน่วงจนผมขับแทบไม่ได้เลยครับ แบบว่าถ้ายกคันเร่งแล้วกระทืบคันเร่งไปสุด กว่าที่จะมีการตอบสนองน่าจะร่วม2วิฯ ได้ครับ ทำให้จังหว่ะการเร่งแซงที่ถนนสวนเลนมีปัญหาแน่ๆครับ :'(
กรณีนี้ผมได้คนพบว่าเราสามารถใส่พวกคันเร่งไฟฟ้าช่วยได้ เท่าที่ผมเล็งไว้ก็จะมีค่าย DTE ราคาก็จะสูงหน่อยแต่ผมสงสัยว่าพอเราติดมันเข้าไปแล้วจะทำให้คันเร่งเป็นปกติเหมือนคันเร่ง FD ไหมครับ
หรือมีค่ายอื่นที่ให้ผลเหมือนกันก็ขอคำแนะนำด้วยครับ

2.กล่องเพิ่มม้าของค่าย DTE ตรงรุ่น 1.6 ดีเซล มีความน่าใช้ไหมครับ เทียบกับราคาค่าตัว หรือค่ายอื่น หรือการแฟลชกล่อง
 แล้ว DTE เค้าแจ้งว่าไม่มีผลต่อการรับประกันของศูนย์ข้อนี้จริงเท็จประการใดครับ

3.ล้อติดรถเป็นขนาด 18" ยางที่ให้มาเป็น michelin  Primacy 3st ขนาด 235/60/18 ส่วนตัวผมว่าแก้มยางสูงไปครับทำให้เวลาขับมีอาการย้วยๆของยางครับ
 ตอนแรกตั้งใจจะเปลื่ยนแต่ล้อแล้วใช้ยางเดิมเพิ่อประหยัดงบแต่ตอนนี้ผมมีความคิดจะอัพใหม่หมดครับขอเข้าคำถามข้อนี้นะครับ

-ยางติดรถที่ผมได้กล่าวไปคุณภาพเป็นอย่างไรบ้างครับ ปกติขับ fd ล้อ 17 ใส่แต่ RE002 RE003 ตลอดครับ

นุ่ม ย้วย เงียบๆหน่อย ขับเรื่อยๆ ตรงข้ามทั้งหมดกับยางที่พี่ใส่ครับ

-ถ้าเปลื่ยนเป็นล้อ 18" ลายอื่นผมอยากได้ max ที่มีน้ำหนักน้อยลงกว่าล้อเดิมครับ ในที่นี้ผมดูแบรนไทยไว้ของยี่ห้อ lenso ค่ายนี้ถ้าไม่ใช่ล้อ flow forming จะน่าเล่นไหมครับ

ไม่ครับ ผมว่าพี่หามือสองพวก low weightญี่ปุ่นมือสอง หรือ forge เลยครับถ้าจะเอาให้มันเบาแล้ววิ่งดี

-ทราบมาว่าล้อ 20" ถ้าจะให้ขนาดวงล้อใกล้เคียงล้อเดิมคือต้องเล่นยาง 245/45/20 ข้อนี่ถูกต้องไหมแล้วขอคำแนะนำเรื่องยางที่ราคาต่อเส้นไม่เกิน10k ที่คุณภาพดีให้ด้วยครับ

ยางผมแนะนำ duler hp sport หรือ toyo t1sport suv goodyear effection grip suv ประมาณนี้ครับ

-ล้อ 20 นิ้ว แก้มยาง 45 ติดกับ crv การขับขี่มันจะกระด้างจนรับไม่ได้ไหมครับ มีท่านไหนเคยขับหรือลองนั่งบ้างครับผม อยากทราบว่าเทียบกะ fd ล้อ 17 ยาง 215/45/17 เทียบความกระด้างครับ

ไม่น่าจะต่างกันมากครับ ในเรื่องความกระด้าง ผมว่าติดจะนุ่มๆกว่าหน่อยด้วย เพราะ fd มันทำมาติดแข็งหน่อยๆ

-ล้อ 20 นิ้ว ที่น้ำหนักไม่มากจนทำให้รู้สึกอึดๆตอนออกตัวพอจะมีแนะนำไหมครับ อยากได้เบรนไทยเป็นหลักครับ

ไม่น่าจะมีครับ แล้วโดยหลักมันก็ย้อนแย้งกันอยู่ดี อีกอย่างนึงคือ ราคามันไม่ถูกแน่ๆครับ ชุดนึงเฉพาะแม็กเกินแสน แต่ก็คือของนอกทั้งหมด
-ได้ยินว่า รถทรง crv ใส่ล้อ 20" ก็ไม่กระด้างเท่าซีดานใส่ล้อโตๆ จริงไหมครับ

ไม่ได้แตกต่างกันขนาดนั้น เทียบ d-seg กับ suv เลยก็ตาม อีกอย่างต้องดูรุ่นรถที่เทียบกันด้วยครับ

4.งานมอเตอร์ ที่กำลังจะถึงนี้มีโอกาสที่honda จะเอา crv 1.5 เบนซิน turbo เข้ามาใหมครับ ผมจะได้ไม่ไปรับรถก่อนครับ  :'(

ขอขอบคุณพี่ๆคนที่มาช่วยผมตอบไว้ล่วงหน้าเลยนะครับ ก่อนหน้านี้ผมเองก็ทำการบ้านโดยการหาข้อมูลด้วยตัวเองมาก่อนแล้ว แต่อยากถามประสบการ์ณจากผู้ใช้งานจริงๆเลยด้วยครับ

****** ขอบคุณครับ ******

[img width= height= alt=Sbv00v.jpg" border="0]https://www.picz.in.th/images/2018/03/20/Sbv00v.jpg[/img]
[img width= height= alt=SbvS2N.jpg" border="0]https://www.picz.in.th/images/2018/03/20/SbvS2N.jpg[/img]
[img width= height= alt=Sbv7cE.jpg" border="0]https://www.picz.in.th/images/2018/03/20/Sbv7cE.jpg[/img]

ส่วนตัวแปลกๆกับความต้องการของพี่นะครับ ขับฟิลรถเก๋ง ขับไวด้วย แต่ดันเอา suv เครื่องเล็ก ช่วงล่างเน้นเดินทางสบายๆ

เรื่องจูนเครื่องผมยังไม่เคยหาข้อมูลไม่มีคำตอบให้ แต่พวกช่วงล่าง ผมว่าพี่เปลี่ยนแค่ยางก่อน แล้วหาพวกกันโคลงที่ใหญ่ขึ้นมาใส่ครับ ค่อยไปเปลี่ยนโช็ค ส่วนตัวผมว่า crv ตัวนี้ทำมาดีขึ้นกว่าตัวก่อนโช็คน่าจะโอเคระดับนึงแล้ว ขับได้สบาย ซัพแรงกระแทกโอเค แต่มันเอียงเวลาโค้งนี่แหละ เท่าที่ลองขับสั้นๆนะ อีกตัวที่ควรลองใส่ magic collar ผมใส่ละดีขึ้นคุ้มค่าเลย