ผู้เขียน หัวข้อ: อยู่ดีๆรถก็ประหยัดน้ำมันขึ้น ถามเจ้าของF30 316i ครับ  (อ่าน 5031 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ปรกติรถคันนี้ขับนอกเมืองประจำอยู่แล้วครับ เติม e20 มาตลอด

ผมคอยจับอัตราสิ้นเปลืองตั้งแต่รถออกมาจนถึงปลายปีที่แล้ว 15-16กม/ลิตร ความเร็ว100-110

มาสามเดือนหลังนี้ ได้เกิน17กม/ลิตรนิดหน่อย

ขับเดิมๆ เส้นทางเดิมๆ มีที่เปลี่ยนก็แค่ยางชุดนึง

เช็คในคอมก็ดูเหมือนจะปรกติดี เครื่องเดินเรียบ

เทอร์โบมันจะunderboostรึเปล่าครับ ชักจะเริ่มกลัว ถ้าอยู่ดีๆมันจะประหยัดขึ้นเดาออกแค่นี้

เคยเจอในMINI N18 อาการแบบนี้เลยก่อนเทอร์โบพัง มันจะลามมา N13 ที่เป็นเครื่องเดียวกันไหมครับ ใครใช้อยู่รบกวนแชร์ประสพการณ์หน่อยครับ หาเพื่อนร่วมรุ่นยากจริงๆ

ออฟไลน์ oryor

• Sr. Member
ถ้า Turbo underboost ไฟไม่โชว์หรอครับ
ไม่มีอาการเร่งแล้วอืดหรอ ขับทุกวันน่าจะจับอาการได้ไม่ยาก

ออฟไลน์ TBJTBT

• Newbie
  • *
รถผมคันนึง เคยเปลี่ยนยางจาก BS RE003 ไปเป็น Yoko AE50
หลังจากเปลี่ยนยางมา เฉลี่ยแล้วรถสามารถวิ่งได้เพิ่มขึ้นประมาณ 1+/-  โล/ลิตร
ไม่แน่ใจว่าเจ้าของกระทู้เปลี่ยนประเภทของยางด้วยรึเปล่าครับ
สาเหตุส่วนนึงอาจเกิดจากตรงนี้ก็ได้นะครับ

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
ถ้า Turbo underboost ไฟไม่โชว์หรอครับ
ไม่มีอาการเร่งแล้วอืดหรอ ขับทุกวันน่าจะจับอาการได้ไม่ยาก
Subaru ผมตอน underboost ไฟไม่ขึ้นครับ

jaesz

ผมก็คิดว่ามันควรจะขึ้นออะไรสักอย่าง แต่นี่โค๊ดมันไม่มีสัักตัว ดูค่าpressure ก็จำไม่ได้ว่าก่อนนี้เท่าไหร่ที่รอบที่โหลดยังงัยอะครับ

ออฟไลน์ bingoman

• Hero Member
ลองบอกยางรุ่นและขนาด ก่อนและหลังเปลี่ยนได้ไหมครับ

jaesz

ลองบอกยางรุ่นและขนาด ก่อนและหลังเปลี่ยนได้ไหมครับ

225 45 17  จาก rft ไปเป็น gr100 ครับ ยี่ห้อเดิม ขนาดเดิม เปลี่ยนแต่รุ่น ล้อผมเอามาจาก  E90 LCI