ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านที่เพิ่งรับรถ C/GLC โดยเฉพาะ C43 CKD อาจรองรับ CarPlay อยู่แล้ว แค่...  (อ่าน 7399 ครั้ง)

ออฟไลน์ Stp

• Hero Member
จากข้อมูลในต่างประเทศ Mercedes เพิ่มตัวเลือก Smartphone Integration (CarPlay/Android Auto) กับเครื่องเล่น Audio20 (ไม่รองรับ COMAND Online) โดยรองรับตั้งแต่ช่วงสิ้นปีที่แล้ว Q4/2017 แต่ปัจจุบันเรายังเห็นคุณสมบัติรุ่นที่ขายในไทยยังไม่มีระบุ CarPlay/Android Auto เลย

บังเอิญได้เห็นภาพช่องต่อ USB ในโพสต์พาชม AMG C43 (CKD) ว่ามีไอคอนรูปสำหรับเชื่อมต่อสมาร์ทโฟนด้วย และจากข้อมูลต่างประเทศแจ้งว่า ให้ตรวจสอบเลขตัวถัง VIN ว่ามีรหัสอุปกรณ์นี้หรือไม่

154 CHANGE HU-ENTRY FROM MELCO ON PANASONIC / OPT.HW

ถ้าเครื่องเล่น Audio20 เป็นรหัสใหม่นี้ แสดงว่าพร้อมรองรับ CarPlay/Android Auto แล้ว สามารถสั่งตัวเสียบ OBD2 มาเปิดใช้เมนู Phone > CarPlay/Android Auto ได้เลย เว็บต่างประเทศขายกันราว 1x,xxx นิดๆ (ถูกกว่าก็มี แล้วแต่คนขาย) ใครสนใจจะลองสั่งมาดูก้ได้ เพราะผมลองไม่ได้ ยังไม่รองรับ

ส่วนคนใช้รุ่นเก่ากว่า เห็นมีกล่องเสริม Add-in ขายในต่างประเทศราคาราว 15,000-30,000 ++ บาท แล้วแต่ยี่ห้อ ส่วนในไทยมีบางร้านโฆษณาอยู่ราคารวมๆ กว่า 5 หมื่น ให้ไว้เป็นข้อมูลครับ

* ภาพกล่อง USB จากเว็บไซต์ Headlightmag

:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ nett

• Full Member
GLC ผมรับตั้งแต่กุมภาปีที่แล้วก็เป็นแบบนี้นะครับ

S350d ที่เพิ่งรับมาก็มี Apple Carplay ส่วนตัวรู้สึกว่าการใช้งานแบบไม่ Touch screen แล้วไม่ได้เรื่องเลย

รถอีกคันซื้อวิทยุที่รองรับ Apple Carplay มาใส่เมื่อ 2 ปีที่แล้ว พอใช้งานจริงก็รู้สึกไม่คุ้มเงินที่จ่ายไป

ทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ Stp

อันนี้ก็แล้วแต่ความชอบครับ CarPlay มีปัญหาแย่สุดคือ Maps ซึ่งเหมือนจะล็อคไม่ให้เจ้าอื่นใช้ซะด้วย

ส่วน Android Auto มีใช้เกือบครบ แต่บางท่านอาจไม่ชอบ

GLC ผมรับตั้งแต่กุมภาปีที่แล้วก็เป็นแบบนี้นะครับ

S350d ที่เพิ่งรับมาก็มี Apple Carplay ส่วนตัวรู้สึกว่าการใช้งานแบบไม่ Touch screen แล้วไม่ได้เรื่องเลย

รถอีกคันซื้อวิทยุที่รองรับ Apple Carplay มาใส่เมื่อ 2 ปีที่แล้ว พอใช้งานจริงก็รู้สึกไม่คุ้มเงินที่จ่ายไป

ทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัวครับ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ mew123765

อันนี้ก็แล้วแต่ความชอบครับ CarPlay มีปัญหาแย่สุดคือ Maps ซึ่งเหมือนจะล็อคไม่ให้เจ้าอื่นใช้ซะด้วย

ส่วน Android Auto มีใช้เกือบครบ แต่บางท่านอาจไม่ชอบ

เห็นด้วยครับ จุดอ่อนที่สุดของ Apple CarPlay คือเรื่อง Application นำทาง
ส่วนจุดอ่อนของ Android Auto ก็คือ ไม่สามารถเลือกเพลงขณะรถเคลื่อนที่ได้เลย หน้าจอจะล็อคเอง

เหมือนทั้ง Google และ Apple ก็ไม่ได้สนใจ 2 เรื่องที่ว่า ทั้งที่มีคนบ่นเยอะมากในเพจ Feedback ของทั้งสอง Application

ออฟไลน์ Nui

ถ้ามันรองรับ car play อยู่แล้ว ทำไมต้องสั่งอุปกรณ์มาเปิดระบบมันอีก มันควรจะใช้ได้เลยไม่ใช่รึครับ

E coupe ผมใช้ได้เลย ไม่ต้องเสียบ OBDII เปิดระบบก่อน
E12 520, E21 320, Peugeot 504, 505
Citroen CX Prestige
E30 316i, E36 318i
Mazda Lantis V6 2.0, Rover 623 GSi
Mitsubishi Pajero V6 3.5 1998, E46 323i
Mitsubishi Pajero Sport 2011
Volvo V40 T5
F30 Active Hybrid 3
C250 Coupe C205, E300 Coupe C238
G32 630d GT

ออฟไลน์ tyong

ถ้ามันรองรับ car play อยู่แล้ว ทำไมต้องสั่งอุปกรณ์มาเปิดระบบมันอีก มันควรจะใช้ได้เลยไม่ใช่รึครับ

E coupe ผมใช้ได้เลย ไม่ต้องเสียบ OBDII เปิดระบบก่อน

เห็นด้วยครับ รถผม GLA200 Urban ออกมากลางปี 2017 ก็ใช้ Apple car play ได้เลย ไม่ต้องเสียบ OBDII ยังงงอยูว่ารถที่ราคาแพงกว่าเช่น C Class ทำไมถึงใช้ Apple car play ไม่ได้
2019-now: BMW 320D G20
2018-now: MB C250 Coupe AMG
2017-2019: MB GLA200 Urban
2014-2018: BMW F30 328i M Sport
2012-2017: Mini Cooper S R56 look 2

ออฟไลน์ Stp

คือมันเป็นแพ็คเสริมครับ ซึ่งเราก็ไม่รู้ว่าสเปคไทยเปิดมาให้หรือเปล่า อย่าง E ตัวจอ COMAND Online 12" เขาเปิดมาให้จากโรงงานก็เลยใช้ได้ หรือ GLA/CLA ถ้าจำได้ก่อน Minor ก็ใช้ไม่ได้ เพิ่งมาอัพเดตระบบ Audio20 ทีหลัง

แต่ C/GLC ต่างประเทศเพิ่งอัพเดตระบบใหม่ (ทั้งที่โฆษณาตั้งแต่ C เปิดตัวครั้งแรกปีโน้น คนใช้ช้ำใจสุดๆ)

ออฟไลน์ Abitan

• Sr. Member
    • VELOCIFERO MAD
Apple car play มันมีอะไรดีกว่า command online , idrive etc ครับ
GLA ของผมก็มีนะแต่ไม่เคยใช้เลย  navi ผมก็เปิด google map ในมือถือเอาใช้ง่ายกว่าอีก
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ jeeper

ของผมเป็น E class แต่ทั้ง Car play/Andriod Auto ไม่สามารถใช้ Map หรือ Google Map ได้เลย มันไม่ขึ้น icon ให้ ใครพอทราบไหมครับ

ออฟไลน์ Stp

Google Maps บน iPhone ใช่ไหมครับ ถ้าอันนี้คือ Apple ล็อคไว้ ตัว Apple Maps เองก็ยังไม่เปิดบริการ

แต่ถ้าบนสมาร์ทโฟน Android 6+ รองรับแล้วนี่ครับ แต่ประเทศไทยโหลดทาง Play Store ปกติไม่ได้ ต้องหาเว็บนอกที่เอามาปล่อย เช่น apkmirror.com

ของผมเป็น E class แต่ทั้ง Car play/Andriod Auto ไม่สามารถใช้ Map หรือ Google Map ได้เลย มันไม่ขึ้น icon ให้ ใครพอทราบไหมครับ

ออฟไลน์ jeeper

ขอบคุณครับ

Google Maps บน iPhone ใช่ไหมครับ ถ้าอันนี้คือ Apple ล็อคไว้ ตัว Apple Maps เองก็ยังไม่เปิดบริการ

แต่ถ้าบนสมาร์ทโฟน Android 6+ รองรับแล้วนี่ครับ แต่ประเทศไทยโหลดทาง Play Store ปกติไม่ได้ ต้องหาเว็บนอกที่เอามาปล่อย เช่น apkmirror.com