ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าขับช้า เหมือนกำลังรถมันตกไปครับ  (อ่าน 3658 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mos37257

• Sr. Member
ผมใช้ altis 1.8 2013 อยู่ครับ อาทิตที่เเล้วมีธุระที่ต้องเข้าไปในเมืองเเทบทุกวัน ซึ่งรถติดมาก มีโอกาสวิ่งทางมอเตอรเวย หรือคู่ขนาน รู้สึกว่ารถวิ่งไม่ออก ต้องเหยียบมากกว่าเดิม ในการเร่งเเซง ไปอ่านตามคลับ โปรเเกรมเกียร์ cvt ถ้าเราขับในที่ที่ขับไม่เร็ว เเรงรถมันจะหายง่ายขนาดนี้เลยหรอครับ เขาบอกต้องเหยียบมันบ้าง ซึ่งผมก็เลยลองอัดมาในสองสามวันนี้ ปรากฏกลับมาวิ่งเหมือนเดิม ทำไมโปรเเกรมมันเปลี่ยนการขับขี่ง่ายจังครับ หรือเป็นปัญหาที่ตัวอื่นครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

• Hero Member
Re: ถ้าขับช้า เหมือนกำลังรถมันตกไปครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 27, 2018, 13:51:57 »
ปกติ
ECU เรียนรู้ พฤติกรรมการขับขี่ของเราคับ

ออฟไลน์ SRY

• Sr. Member
Re: ถ้าขับช้า เหมือนกำลังรถมันตกไปครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 27, 2018, 17:36:18 »
ปกติครับ เกียร์ cvt มันจะจำพฤติกรรม การขับไว้ด้วย
ถ้าอยากให้มันเข้าใจว่าเราจะเร่งจริงๆ ให้กดแล้วกดซ้ำสองครั้ง ไม่ใข่ kick down นะ มันจะเร่งขึ้นเอง

หรือยากให้มันกลับมากระปรี้กระเปร่าให้ รีเซ็ทเกียร์ cvt เอาเองครับ