ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือเรื่องอัตราการบริโภคน้ำมันเพิ่มขึ้น  (อ่าน 10984 ครั้ง)

ออฟไลน์ PePatcha

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ รบกวนสอบถามเรื่องอัตราการบริโภคน้ำมันหน่อยครับ
ผมใช้รถ Honda Mobilio ปี 2015 โดยที่อัตราการบริโภคน้ำมันอยู่ที่ราวๆ 14 km/l เคยพายายามทำให้ดีที่สุดขับจากที่ทำงานกลับบ้าน 18 km/l
แล้วรถผมจอดอยู่เฉยๆ โดนชนประตูจึงได้นำเข้าอู่ไป2อาทิตย์หลังจากออกจากอู่มา อัตราการบริโภคน้ำมันอยู่ที่ 11 km/l พายายามทำให้ดีแค่ไหนก็ไม่เกิน 14 km/l อยู่ที่ราวๆ 13.x

อยากสอบถามว่าทำไมถึงเป็นเช่นนี้แล้วมีจุดไหนที่ควรเชคบ้างครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
1. ถอดขั้วแบตเพื่อล้างค่า ECU ซักรอบนึง แล้วกลับมาขับตามปกติ น้ำมันผ่านไป 1-2 ถัง ก็ได้ความประหยัดกลับคืนเหมือนเดิมแล้ว
2. ล้างหัวฉีดแบบถูก ๆ หน่อย ก็ซื้อกระป๋องหัวเชื้อน้ำมันเบนซินที่ขายตามปั๊ม Esso กระป๋องละ 35-45 บาท นี่ล่ะ เติมไปเลย 2 ป๋อง ต่อหนึ่งถัง แค่ครั้งเดียว แล้วก็ไม่ต้องเติมอีกเลย (หรือจะ 2-5 ปี ต่อครั้งก็ได้)

รถผมเคยเป็นอาการแบบเดียวกันนี่ล่ะ แค่สองวิธีนี้ก็ได้ผลชะงัดแล้ว
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ kez

เป่า หรือ เปลี่ยน กรองอากาศ

ออฟไลน์ koko86

ลองเช็คลมยางดูครับ

ออฟไลน์ Krongbun

ลมยาง กรอง ระบบแอร์การตัดต่อ เท่าที่พอจะนึกออก

ผมวิ่งแค่ 4700 โล กรองเพิ่งเปลี่ยน เครื่องสั่นเลยเอากรองมาเป่า หายครับ
ช่วงนี้ฝุ่นเยอะไม่รู้เกี่ยวไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2019, 10:04:31 โดย Krongbun »

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
เปลี่ยนกรองอากาศ ถ้าสกปรกมาก ทำความสะอาด air sensor ด้วยครับ

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
โดนชนมา เข้าอู่ 2 สัปดาห์ .... ตอนนี้ นึกถึงลมยางเบย 555

ปอลิง. ผมใช้ Mobi เหมือนกัน แต่ทำอัตราสิ้นเปลือง ในเมือง ได้แค่ 10.xx - 11.xx เอง
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ TCP

• Sr. Member
ลองเช็คลมยางดูครับ

ว่าจะมาตอบแบบนี้ เหมือนกันเปี๊ยบเลยครับ

รถไปจอดทิ้งไว้ในอู่นานร่วม 2 อาทิตย์ ลมยางคงมีรั่วออกไปบ้างแหละ อาจจะลดลงไปซัก 2-3 ปอนด์  มันก็เลยกินน้ำมันมากกว่าปกติอย่างที่เป็นอยู่ตอนนี้ครับ