ผู้เขียน หัวข้อ: พี่จิมมี่พอจะมีรีวิวของรถบรรทุกไหมพี่พอดีพ่อจะซื้อสิบล้อไว้ใช้ในเหมืองครับ  (อ่าน 17326 ครั้ง)

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
พี่จิมมี่พอจะมีรีวิวของรถบรรทุกไหมพี่พอดีพ่อจะซื้อสิบล้อไว้ใช้ในเหมืองครับ....ใช้ขนพวกหินต่างๆ ตัวเก่าที่ใช้มีแต่ฮีโน่อะไรนี่แหละ แต่ใช้มานานมากแล้ว และขอถามหน่อยครับถ้าเอาเจ้าฮีโน่ไปติดแก๊สNGVนี่มีที่ใหนที่รับติดแก๊สให้รถบรรทุกบ้างครับ

ออฟไลน์ joufo

• Hero Member
ไม่ใช่พี่จิมมี่ แต่พอตอบได้ครับ

ที่ติดเอ็นจีวี ของรถบรรทุกเลย มีอยู่มากมายครับ
มีอยู่หลายที่เหมือนกันที่ทำครบวงจร ทั้งติดตั้ง เซอร์วิส และขายอะไหล่

พอดีผมค้นนามบัตรเค้าไม่เจออ่ะครับ ไม่รู้เอาไปไว้ไหน

ถ้าจะใช้แก๊สแน่ๆ ผมว่า ฮีโน่ ตัว ซีเอ็นจี เป็นทางเลือกที่ดีสำหรับตอนนี้ครับ
ผมว่า มันซื้อง่าย ขายคล่อง อะไหล่เพียบ นะครับ

แต่ถ้าเป็นหัวลาก ผมว่าหัวของรถยุโรปนี่ นั่งสบาย ขับดีมากครับ
เคยขับของวอลโว่ (เอาไปเซอร์วิส) ผมยังติดใจเลยครับ อิอิอิ
ขับแล้ว อยากจะไปสมัครเป็นคนขับรถจริงๆ  ;D ;D

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ขอออกความเห็นด้วยนะครับ

ISUZU แปลงNGV ค่าใช้จ่าย ร่วม ๆ สี่แสนต่อคัน ใช้ได้ปีกว่า ๆ สูบ และ ฝา ต้องทำใหม่หมด

ถ้าลงเครื่องใหม่ ร่วม ๆ ล้าน ใช้เครื่อง เซี่ยงไฮ้ดีเซล ตอนนี้วิ่งไปสี่แสนกว่าโลแล้วครับ หาช่างซ่อมเครือ่ง Cummin ได้ ก็ซ่อมส่วนของเครื่องได้ เพราะมันใช้เครื่องตัวนี้เป็นพื้น แต่ภาคNGV ต้องเข้าช่าง metro หรืออู่ที่ติดตั้งครับ

็Hino ไม่มีซักคันครับ เลยช่วยไม่ได้

ออฟไลน์ Arado_kung

ถ้าแปลงเครื่องเดิมไปใช้ NGV เท่าที่ผมรู้มาใช้ได้ไม่นานยกเครื่องทุกคัน แล้วอีกอย่างนึงไปใช้งานในเหมืองแถวนั้นมันมีปั้ม NGV ใกล้ๆหรือเปล่าครับ ถ้ามีควรเป็นปั้มที่ดูดมาจากท่อส่งแก๊สเลย ไม่งั้นคุณอาจเซ็งได้ เติมแก๊สทีอย่างน้อย 30 นาที/คัน สำหรับรถบรรทุกนะครับ ถ้าเป็นแบบมีหัวลากมาส่งแก๊สอย่าติดเลยดีที่สุดครับ พวกนี้สิบล้อเติมไม่กี่คันแก๊สก็หมดแล้ว   :( :( :(

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ขอบคุณทั้ง 3 ท่านข้างบนมากครับ

เพราะถ้าเป็นรถบรรทุก หรือหัวลาก กระผม ใบ้กินรับประทาน แน่นอน ไม่รู้เรื่องอะไรกับเขาเลยจริงๆ

และไม่มีรีวิวรถบรรทุกแน่นอน เพราะว่า
1. ไม่เคยขับ
2. ถ้าจะทำ คำถามคือ จะหาที่จอดที่ไหน?

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
น่าจะมี ข้อสามด้วยนะครับ เรื่องใบขับขี่ อ่ะครับ อิอิ รถบรรทุก ตำรวจชอบเรียกซะด้วยซิ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

สงสัยต้องเช่าลานจอดรถสิบล้อกระมังนะ

ขอขอบคุณมากครับที่ช่วยกันตอบ....แสดงว่าคนในบอร์ดนี้ไม่เคยทิ้งกันจริงๆ....รักนะ..จุ๊บๆ อิๆ

ออฟไลน์ k.seng

• C230 AV V6 2.5
ขอขอบคุณมากครับที่ช่วยกันตอบ....แสดงว่าคนในบอร์ดนี้ไม่เคยทิ้งกันจริงๆ....รักนะ..จุ๊บๆ อิๆ

มาเลยเรื่อง สิบล้อ .. จริงๆ บ้านผมเป็น Dealer เลยนะ...
แนะนำให้ดีกว่า ... แต่ไม่ขายให้นะครับ แฮะๆๆ ...

ถ้าจะเอา NGV จากโรงงาน สำหรับ Truck 10 ล้อ คงยังไม่มี
ใช้เหมือง จังหวัดอะไรครับ?
จากเหมือง วิ่งมาเติม CNG จะคุ้มรึเปล่า?

เดี๋ยวแนะนำรถก่อน
มี 2 ยี่ห้อใหญ่
1.ISUZU
2.Hino

ถ้าเป็น ISUZU มี 2 รุ่น คือ FXZ 360 และ FVZ 300 และ 240
ทั้งหมดเป็น คอมมอนเรล แล้ว
ใช้ในเหมือง ครวใช้ 2 เพลา นะครับ / ทางเรียบใช้ 1 เพลา

แนะนำรุ่น FXZ 360
รุ่นนี้แรงดี วิ่งเชียงใหม่-ฝาง จูงลูก  บรรทุกเต็ม ... ดึงกระจุย รุ่นนี้ Volvo มีอายครับ
ขึ้นเขา ตัวนี้ประหยัดมาก

ใช้เครื่อง 6UZ1-TCC
9839 cc. แรงม้า 360 ที่ 2000 รอบ
แรงบิด 1422 นิวตัน ที่ 1400 รอบ

9 เกียร์เดินหน้า พร้อม PTO ....

ส่วนถ้าเป็นแฟนพันธ์แท้ Hino ให้ไปเล่นรุ่น Serie 5 หรือ Hino 500
Hino ตกแต่งภายในด้วยลายไม้ กระจกไฟฟ้า

ลองติดต่อตัวแทนจำหน่ายใกล้บ้านนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2009, 17:59:13 โดย k.seng »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
K.Seng ครับ

ผมยินดีให้ทิ้งเบอร์โทรนะ ครั้งเดียว

^_^

ถือว่าช่วยเหลือกันได้ครับ เป็นกรณีๆไป

ออฟไลน์ LungRang

• Newbie
  • *
นึกภาพ โบนัสคลิป ตอนทีมงานทดลองขับรถบรรทุกแล้ว น่าจะฮานะครับ ;D ;D

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
ชอบ Isuzu รุ่นใหม่นี่มาก หน้าตาเหมือนกันดั้ม ดูน่ารักดี

แต่ถ้าชอบๆเลย ชอบพวก Isuzu หัวยาวเมื่อสัก 30 ปีก่อนที่เขาเรียกกันหน้ายักษ์ๆ อ่ะ ว่าจะหาตัว 6 ล้อคันเล็กมาทำเป็นรถ Customs วิ้งเล่น
ถ้าใครพอรู้จัก หรือมีราคารบกวน PM มาบอกหน่อยนะครับ ชอบตัว 6 ล้อเล็กมีประตู วางแผนไว้ว่าจะเอามาใส่คัซซีปาเจโร่ทำเป็นรถขับเล่นอยู่ครับ

แต่ตอนนี้อยากรู้ราคาเฉยๆนะครับ เป็นแนวทาง วางกรุยไปในอนาคต :-* :-*

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ Arado_kung

ลืมบอกไปอีกอย่าง อยากลองเล่นรถประกอบดูไหมครับ ราคาถูกกว่ารถใหม่ครึ่งนึงเลยแต่ออปชั่นรับรองร้องซี๊ดเลยอ่ะ

- เบรค ABS

- เซ็นทรัลล็อค+กระจกไฟฟ้า รุ่นใหม่ๆหน่อยมีกันหนีบด้วยนะเออ

- cruise control

- กระจกมองปรับไฟฟ้า

- difflock เพลาหลัง ควบคุมด้วยระบบไฟฟ้า

แต่ข้อเสียคือมันเป็นรถที่ผ่านการใช้งานมาแล้วจากต่างประเทศนะครับ หลักๆก็ญี่ปุ่นน่ะแหละ แยกชิ้นส่วนมาแล้วมาประกอบกลับเป็นรถใหม่ที่บ้านเรา ส่วนมากรับประกันอย่างมากก็ 6 เดือนครับ เท่าที่ผมเคยถามมาเหมือนเล่นเกมส์วัดดวงเลย คันไหนไม่มีปัญหาก็โคตรทนไม่เสียอะไรเลย แต่ถ้าเจอปัญหาเนี่ยบางครั้งไม่จบอ่ะ  :P :P :P

ปล. แถวๆปราจีนมีหัวลาก Hino Probia หัวเก๋งใหญ่ ใบบัดน้ำฝน3ใบ รุ่นล่าสุดเลยอยู่2คันมั้ง ไฟหน้าเป็น projector+AFS ด้วยล่ะ  :o :o :o

K.Seng ครับ

ผมยินดีให้ทิ้งเบอร์โทรนะ ครั้งเดียว

^_^

ถือว่าช่วยเหลือกันได้ครับ เป็นกรณีๆไป

ขอบคุณครับ .. คุณจิมมี่
แต่ไม่ดีกว่าครับ  ;D ... มันคงไม่เหมาะ
แชร์ข้อมูลกันดีกว่า ... เพราะ ผมรัก Headlightmag  ;D ;D ;D :D
thanks ครับ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2009, 23:26:26 โดย k.seng »

ออฟไลน์ KnoT

• Full Member
  • ??????????????+?????????????14????
อืม.... ได้ความรู้เรื่องรถบรรทุกไปเยอะเลยอ่ะครับ(ผมไม่ได้สนใจหัวลากหรือพวกสิบล้ออ่ะ สนใจเจ้าELF4ล้อ แต่ก็แอบปลื้มความใหญ่ของพวกหัวลากนิดนึง) แถมเพิ่งจะรู้เหมือนกันว่าบางรุ่นมีกระจกข้างปรับไฟฟ้าแล้วอ่ะ(ขับผ่านแถวบางนาเห็นเฮียแกยังใช้มือปรับเองอยู่เลยอ่ะ) :o
????????????????????.... ????????????????????????

อืม.... ได้ความรู้เรื่องรถบรรทุกไปเยอะเลยอ่ะครับ(ผมไม่ได้สนใจหัวลากหรือพวกสิบล้ออ่ะ สนใจเจ้าELF4ล้อ แต่ก็แอบปลื้มความใหญ่ของพวกหัวลากนิดนึง) แถมเพิ่งจะรู้เหมือนกันว่าบางรุ่นมีกระจกข้างปรับไฟฟ้าแล้วอ่ะ(ขับผ่านแถวบางนาเห็นเฮียแกยังใช้มือปรับเองอยู่เลยอ่ะ) :o
ถ้าเป็น Hino รุ่นสีล้อเล็ก หรือ สี่ล้อกลาง .. ภายในลายไม้ แอร์ กระจกไฟฟ้า
แต่ถ้าเป็นรถนำเข้า บางคัน เกียร์ออโต้ ไฟ HiD ....

ออฟไลน์ sirisak_ac118

รถบรรทุกเดียวนี้ล้ำไปเยอะเลย.....อยากให้เบาะลมด้วยจังเหมือนรถบัส นั่งสบายมากๆๆ

คุณk.sengครับ บ้านคุณอยู่ที่ใหนครับ พอดีเหมืองพ่อผมอยู่ตรัง ถ้าบ้านคุณอยู่ตรังหรือใกล้ๆนี่ พอจะติดต่อเรื่องซื้อขายได้ไหมครับ ตอนนี้เจ้าฮีโน่คันเก่านี่ใช้งานมันหนักมากแถมซ่อมบ่อยๆด้วยครับ มันเป็นโรงโม่หินน่ะครับ ระเบิดภูเขาเอาหินไปขายครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
k.seng ครับ

รถพวกนี้มีระบบจำกัดน้ำหนักในการบรรทุกไหมครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

คุณk.sengครับ บ้านคุณอยู่ที่ใหนครับ พอดีเหมืองพ่อผมอยู่ตรัง ถ้าบ้านคุณอยู่ตรังหรือใกล้ๆนี่ พอจะติดต่อเรื่องซื้อขายได้ไหมครับ ตอนนี้เจ้าฮีโน่คันเก่านี่ใช้งานมันหนักมากแถมซ่อมบ่อยๆด้วยครับ มันเป็นโรงโม่หินน่ะครับ ระเบิดภูเขาเอาหินไปขายครับ

ผมเป็นกลุ่ม Dealer ภาคกลางตอนเหนือครับ
ติดต่อซื้อขายกันได้ครับ แต่ แนะนำให้ซื้อที่ตัวแทนจำหน่ายที่ตรังดีกว่า จะได้สะดวกในการบริการ หรือ รับคำแนะนำ
อะไหล่ตัวนี้ มีเยอะแล้วครับ ทุกอย่างใช้ เครื่องมือ Tech-II ในการวิเคราะห์ ปัญหาต่างๆ ของเครื่องยนต์

เจ้า Hino คันเก่า คงเป็นเครื่อง V แน่ๆ เพราะชาวเหมืองนิยมกันมาก (กินน้ำมันอย่างอูฐ เดินเบาไม่นิ่ง)
ลองดูเจ้า FVZ หรือ FVM ที่ผมแนะนำไปใช้ดูครับ .. รับรองว่าต้องรักมันแน่ๆ
เพราะค่าใช่จ่ายในการซ่อมบำรุงต่ำมาก เติมน้ำมัน Diesel หรือ Bio-Diesel ได้ (ฮ่าๆๆ แถวๆ นั้น เรื่องน้ำมัน Diesel เรารู้อยู่แล้วนี่ .. ว่าที่ไหนถูก! :))

ส่วนเรื่องการต่อกระบะ .. แถวๆ นครปฐม หรือ สวนแตง สุพรรณ ก็เก่ง และงานเนี๊ยบครับ
ลองดูครับ .. ไม่เข้าใจตรงไหน สอบถามมาครับ
http://www.isuzu-tis.com/2010/index.html

k.seng ครับ

รถพวกนี้มีระบบจำกัดน้ำหนักในการบรรทุกไหมครับ

ถ้าเป็นระบบ .. ไม่มีครับ
ตามกฏหมาย ให้ไม่เกิน 26 ตัน หรือ ห้ามบรรทุกเกิน ช่องแสง ที่ขอบกระบะท้าย
แต่บางคัน หรือ แทบทุกคัน เกินทั้งนั้นแหละครับ นู้นไปถึง 35-45 ตันเลยก็มี

เราอาจพบเจอได้ว่า .. เวลาเราไปต่างจังหวัด หรือ ถนนรอบนอก จะเห็นชาวรถบรรทุก จอดแอบริมทาง
เป็นทางยาวๆ และรถที่จอดพวกนั้น สังเกตุดีๆ บรรทุกกันเต็มที่ .... เพราะข้างหน้าที่ด่าน ของ ขนส่งฯ
เค้าก็จะจอดกันไปเรื่อยๆ จนด่านเลิก แล้วค่อยไปต่อ ...

... บรรทุกเกิน เจ้านายชอบครับ เพราะค่าใช้ต่อเที่ยวมันคุ้ม  ... แต่ถนนพัง! :P

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
k.seng ครับ

ถ้าเป็นระบบ .. ไม่มีครับ
ตามกฏหมาย ให้ไม่เกิน 26 ตัน หรือ ห้ามบรรทุกเกิน ช่องแสง ที่ขอบกระบะท้าย
แต่บางคัน หรือ แทบทุกคัน เกินทั้งนั้นแหละครับ นู้นไปถึง 35-45 ตันเลยก็มี

เราอาจพบเจอได้ว่า .. เวลาเราไปต่างจังหวัด หรือ ถนนรอบนอก จะเห็นชาวรถบรรทุก จอดแอบริมทาง
เป็นทางยาวๆ และรถที่จอดพวกนั้น สังเกตุดีๆ บรรทุกกันเต็มที่ .... เพราะข้างหน้าที่ด่าน ของ ขนส่งฯ
เค้าก็จะจอดกันไปเรื่อยๆ จนด่านเลิก แล้วค่อยไปต่อ ...

... บรรทุกเกิน เจ้านายชอบครับ เพราะค่าใช้ต่อเที่ยวมันคุ้ม  ... แต่ถนนพัง! :P

น่าจะมีระบบออกมา control ในเรื่องการบรรทุกของนะครับ ใช้ระบบควบคุมทุกส่วนให้เกี่ยวเนื่องกันหมด จะได้ลดปัญหาถนนพังซักที ไม่ไหว

ถนนพังเพราะพวกมัน ตอนซ่อมดันเป็นภาษีตรู
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ lovehino

• Newbie
  • *
    • LoveHINO
ถ้าช่วงนี้รถ NGV มือหนึ่งไม่มีครับ ต้องดูเป็นมือสองแทน ราคาถือว่าถูกมากครับสำหรับ NGV ช่วงนี้เพราะราคาน้ำมันเป็นปัจจัยหลักเลย ประกอบกับรถ NGV เติมเชื้อเพลิงยาก ใช้เวลาและค่าบำรุงรักษาสูงกว่า

ถ้าจะดูรถใหม่ต้องเป็นรถน้ำมันครับ ลองสอบถามข้อมูล http://www.lovehino.com ดูได้ครับ
รักฮีโน่ คิดถึงฮีโน่ เลือกใช้บริการ LoveHINO
http://www.lovehino.com