ผู้เขียน หัวข้อ: Audi a4 avant black edition น่าไหมครับ  (อ่าน 5099 ครั้ง)

ออนไลน์ 7777777

• Sr. Member
Audi a4 avant black edition น่าไหมครับ
« เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 13:16:33 »
Audi a4 avant black edition น่าสนไหมครับ ถ้าพูดถึงเรื่องการบริการ คุณภาพของรถ ความทน การดูแลรักษา ถ้าเทียบกับยุโรปยี่ห้ออื่นๆ?

ไม่เคยเล่นaudiเลยครับ เคยเจอรถvolvoเพื่อนgenก่อนๆ จอดรถร่มบ้างตากแดดบ้าง 5-6ปี พวกขอบยางนี่แตกเป็นชิ้นๆอย่างกับรถ20ปี

รถส่วนใหญ่ของผมต้องจอดตากแดดครับ  :'(

จริงๆแล้วโดนใจมากตั้งแต่งานโชว์รถปลายปีที่แล้ว ชอบทุกอย่างเลย พอจับพวงมาลัยยิ่งรู้สึกเลยว่ามันใช่มาก

แล้วมาเจอรีวิวล่าสุดอีก ความแรง ความประหยัด ราคาเทียบกับคู่แข่ง โอเคหมด

เสียอย่างเดียวไม่เป็นจอdigitalแบบประเทศอื่น

ออฟไลน์ tatum0022

Re: Audi a4 avant black edition น่าไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 14:39:43 »
รถยุโรปส่วนใหญ่ไม่ควรจอดตากแดดครับ ไปเร็วทุกค่าย ถ้าจำเป็นจริงๆ หารถญี่ปุ่นครับ
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ CJ.

• Hero Member
Re: Audi a4 avant black edition น่าไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 16:29:34 »
ตัวรถน่าใช้มากครับ เรื่องการบำรุงรักษาเท่าที่เคยคุยๆกับคนใช้ Audi เทียบกันแล้ว น่าจะใช้คำว่าพอๆกันได้ ก็มีถูกแพงสลับๆกันไปครับ

ส่วนเรื่องวัสดุอันนี้ตอบไม่ได้ ผมว่าแล้วแต่รุ่นและยี่ห้อจริงๆ การใช้งานหรือปัจจัยอื่นๆก็อาจจะมีผลครับ คันเก่าๆที่บ้าน
บางทีขับคนเดียวตลอด จอดในร่ม แต่ปุ่มหรือของที่พังหลับเป็นข้างคนนั่ง ทั้งๆที่ข้างคนขับกดอยู่ทุกวันไม่มีสะทกสะท้านอะไรเลย งงมาก
2005 Jaguar XJ Super V8
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 3.0d V6 Portfolio
2015 Honda City SV
2015 Toyota Land Cruiser V8
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2019 Volvo XC60 D4 Momentum

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 16:46:45 »
เท่าที่ใช้A8 D4 มา ราคาอะไหล่ของAudi Petchburi ถือว่าย่อมเยากว่าBenzและBMWที่ใช้อยู่ครับ และอะไหล่ก็รับประกัน2ปีไม่จำกัดระยะทาง ส่วนค่าแรงงานซ่อมรับประกัน3เดือนหรือ5พันกม.ครัล ส่วนเรื่องตากแดดตลอดไม่แน่ใจครับ ส่วนรถผมก็มีตากแดดบ้างแต่ไม่บ่อยนัก ผ่านไป5ปีกว่ายังไม่มีอะไรลอกครับ ที่เคยเจอก็W220 W221มีพวงมาลัยลอกบ้าง

ออฟไลน์ aekoy

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 17:01:33 »
มีข้อกำหนดในยุโรปให้ใช้วัสดุรีไซเคิลในชิ้นส่วนรถยนต์ครับ ทำให้รถตั้งแต่ช่วงปี 95 เป็นต้นมามันไม่ค่อยทนเหมือนก่อนครับ
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

ออฟไลน์ jo-joe3@B.P

• Full Member
  • New X4 --> Satin dark grey
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 19:37:37 »
ไปดูเทียบมาแล้วกับX4ครับ  คุณภรรยา อยากได้ X4มากกว่า พราะใหญ่กว่าดูดีกว่า ถึงภายในจะดูเอ้าท์ไปหน่อย แต่ก็คุ้มค่ากับราคาที่ได้มา และbsi5ปี ใช้ไปยาวๆ โดยไม่ต้องกังวลใดๆ  รวมถึงการขาดทุนครับ ^  ^
Black  Teana
Black X1
Black GLC coupe
Black X4 --> Satin dark grey

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 20:01:10 »
สำหรับผม ผมคิดว่า BSI ก็เหมือนส่วนลดอย่างนึงละครับ ผมก็ตีไปว่ารุ่นนี้รุ่นนั้นประมาณ2-3แสนบาท เพราะถึงอย่างไรผมก็จะต้องเปลี่ยนถ่ายน้ำมันหรือของเหลวเร็วกว่าใน BSI อยู่ดี ยกเว้นว่าจะมีการรับประกันที่ระยะเวลาแตกต่างกันก็จะเป็นความเสี่ยงอย่างนึง BMW Thailandฉลาดครับที่เอาโปรแกรมแบบนี้มาล่อใจลูกค้าชาวไทย Volvoก็เลยทำตามแต่Volvoผมก็ให้เปลี่ยนก่อนVSIอยู่ดีเหมือนกันเพราะไใ่อยากเสี่ยงน้ำมันเครื่องเป็นโคลนหรือเกียร์พังหลังหมดVSIครับ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 20:21:55 »
สวยดีนะครับ มีสีเทาๆให้เลือกด้วยดูตัวจริงมาสวยมากครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 22:55:53 »
A4 Avant อย่าครับ อย่า
อย่ามาทำให้ผมอิจฉาครับ

ออฟไลน์ +@ Bhumibhat @+

• ^_^ /l\ *_*
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 03, 2018, 10:06:11 »
ถ้าจอดตากแดด ก็ควรเลี่ยง
แต่ถ้าไม่ใช่ปัญหา 4-5 ปี ขายก็จัดเลยครับ
แปลกตาในไทยดี  8)

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 03, 2018, 11:11:31 »
ผมว่าติดเรื่องจอดตากแดดนะ รถสายยุโรปขนาดไม่จอดตากแดดบางจุดมันก็ซะงั้นเลย ต่อให้เป็นญี่ปุ่นรถจอดตากแดดกับในร่ม รุ่นเดียวกันวัดกันที่ 4-5 ปี พวกสภาพยางขอบกระจกนี่ต่างกันแล้วครับ ผมวัดกับของเพื่อนเลยมันจอดนอกบ้านทุกวันกับผมจอดในร่ม นอกนั้นไม่ติดอะไรจริงๆ ภายในเรียบๆหน่อย แต่ผมว่ามันใช้งานสะดวกดี

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 03, 2018, 17:26:55 »
มีข้อกำหนดในยุโรปให้ใช้วัสดุรีไซเคิลในชิ้นส่วนรถยนต์ครับ ทำให้รถตั้งแต่ช่วงปี 95 เป็นต้นมามันไม่ค่อยทนเหมือนก่อนครับ

ตามนี้  หลาย ๆอย่าง  ต้องนำวัสดุรีไซเคิลมาใช้   แล้วแต่บริษัทว่าจะเลือกใช้วัสดุนี้กับส่วนใด..

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 03, 2018, 17:44:36 »
ขอบคุณทุกท่านครับ

จริงๆผมก็แปลกใจรถยุโรปจริงๆนะ คือจะมาอ้างวัสดุรักษ์โลกแล้วเลยทำให้ไม่ทน ผมว่ามันฟังไม่ขึ้นเลย

ตอนนี้ยุโรปคันที่บ้านก็จอดตากแดดมาซักพักแล้ว ก็ยังไม่มีคันไหนเป็นไรครับ แค่กลัวจะเป็นเหมือนvolvoที่เล่าให้ฟังครับ อันนั้นคืออนาถมาก

อ้อ อีกอย่างนึง พอทราบพวกส่วนลดของค่ายนี้ไหมครับ เค้าลดกันตูมตามแบบ BMW / Benz หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 03, 2018, 19:07:06 »
ลองดูสายชาร์จ Lightning ของ Apple เป็นตัวอย่างครับ องค์กรนี่ได้คะแนนเรื่องสิ่งแวดล้อมอันดับต้นๆ ตลอด

เราอาจจะคิดทำไมอย่างโน้นอย่างนี้ อืม... ต่างประเทศเขามีลำดับประกวดกันชัดเจนนะครับ องค์กรที่ไม่ทำอะไรเลยก็โดนประจานเวลาเขาประกาศลำดับเรื่องสิ่งแวดล้อม องค์กรชื่อดังแต่เห็นแก่ตัวเรื่องสิ่งแวดล้อม เขามองว่าเป็นผลเสียกับองค์กรอย่างมาก

จริงๆผมก็แปลกใจรถยุโรปจริงๆนะ คือจะมาอ้างวัสดุรักษ์โลกแล้วเลยทำให้ไม่ทน ผมว่ามันฟังไม่ขึ้นเลย

ตอนนี้ยุโรปคันที่บ้านก็จอดตากแดดมาซักพักแล้ว ก็ยังไม่มีคันไหนเป็นไรครับ แค่กลัวจะเป็นเหมือนvolvoที่เล่าให้ฟังครับ อันนั้นคืออนาถมาก

อ้อ อีกอย่างนึง พอทราบพวกส่วนลดของค่ายนี้ไหมครับ เค้าลดกันตูมตามแบบ BMW / Benz หรือเปล่าครับ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 03, 2018, 21:02:23 »

ค่ายนี้ลดน้อยครับ ตอนนี้มีชิงโชคTTS 4ล้านกว่าและเอาแต้มบัตรเครดิตกสิกรไทย1แสนคะแนนเท่ากับ1แสนบาทหรือเท่ากับได้ส่วนลด9หมื่นบาทครับ

ออฟไลน์ zman

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 04, 2018, 01:53:47 »
เชียร์เลยครับ ผมไปลองขับมาแล้ว ช่วงล่างประทับใจมาก การเร่งแซง และ การบังคับทำได้ดีมาก ๆ  ถ้า ผบ.ทบ.ผ่าน เสาร์นี้คงได้ไปจองรอออกตอน ต.ค.เลยครับ  เว้นแต่ จะเปลี่ยนใจไปเล่น รถไฟฟ้า Hyundai Ioniq แทน  ;D

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 04, 2018, 07:37:31 »
รถดี แต่คนยังลังเลเรื่องการบริการของศูนย์

ต่อไป audi จะเปิด showroom ใหม่ ใหญ่โตมากๆ น่าจะรองรับการบริการได้ดี

ส่วนจะเพิ่ม showroom ไป ตจว มากแค่ไหน ยังไม่แน่ใจเหมือนกันครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 04, 2018, 15:31:44 »
เชียร์เลยครับ ผมไปลองขับมาแล้ว ช่วงล่างประทับใจมาก การเร่งแซง และ การบังคับทำได้ดีมาก ๆ  ถ้า ผบ.ทบ.ผ่าน เสาร์นี้คงได้ไปจองรอออกตอน ต.ค.เลยครับ  เว้นแต่ จะเปลี่ยนใจไปเล่น รถไฟฟ้า Hyundai Ioniq แทน  ;D

คือมีแผนว่าจะออกต.ค.อยู่แล้วใช่ไหมครับ? หรือว่าจองตอนนี้ถึงได้รถตอนต.ค.ครับ?

เห็นทีคงต้องจัดด้วยแล้วครับ  ::)  :-*

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

ออฟไลน์ zman

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 05, 2018, 00:35:46 »

คือมีแผนว่าจะออกต.ค.อยู่แล้วใช่ไหมครับ? หรือว่าจองตอนนี้ถึงได้รถตอนต.ค.ครับ?

เห็นทีคงต้องจัดด้วยแล้วครับ  ::)  :-*

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

เห็นว่า จองตอนนี้ อาจจะได้รถตอนเดือน สค. - กย. ครับ  ส่วนตัวผมวางแผนจะเปลี่ยนช่วงเดือน ตค.ครับ น่าจะใกล้ ๆ คิวพอดี