ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเกี่ยวกับเครื่องยนต์ ของ Nissan หน่อยครับ  (อ่าน 7957 ครั้ง)

ออฟไลน์ thin

• Newbie
  • *
อยากทราบเกี่ยวกับเครื่องยนต์ของ Nissan หน่อยครับ 

คือตอนนี้  ที่บ้านสนใจ camry แต่ผมโน้มน้าวให้ไปดู teana
แต่เค้าไม่ถูกใจตรงที่ว่า  เครื่อง Nissan (น่าจะเป็นรุ่น Big-M) ไม่ทน ความร้อนขึ้นแล้ว เสื้อสูบแตก 
ที่บ้านซ่อมพวกเครื่องยนต์อยู่ เลยติดภาพลักษณ์เครื่อง nissan
อู่ที่รู้จักกันก็ บอกว่ามีเครื่องของ nissan แต่ผมไม่แน่ใจว่า cefiro หรือว่า teana มาซ่อมบ่อย  เครื่องไม่ค่อยทน

เลยอยากถามหน่อยครับว่า
- เครื่องของ cefiro กับ teana เนี่ย  เสื้อสูบตัวเดียวกับหรือเปล่า ?? 
  (แต่เครื่อง teana 2.3 กับ 2.5 ตัวใหม่ น่าจะเสื้อสูบตัวเดียวกัน)
- แล้วเครื่อง teana มันทนไหม

ขอบคุณครับ  ;D

ออฟไลน์ Jupiter

• Newbie
  • *
Re: ถามเกี่ยวกับเครื่องยนต์ ของ Nissan หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 11, 2009, 14:18:11 »
รอผู้รู้มาตอบแล้วกันนะครับ  แต่ถ้าได้ไปทดลองขับมาแล้ว จะรู้เลยครับว่ามันต่างกันขนาดไหนในหลายๆด้าน ต้องพาที่บ้านไปลองนั่งด้วย จะได้รู้ว่าชอบแบบไหน บางที่ถ้าได้ลองนั่ง อาจจะลืมเรื่องความทนทานของเครื่องไปเลยก็ได้
ผมว่าเครื่องของรถมันก็ทนตามสภาพการใช้งานนะครับ ถ้าใช้งานแบบตามปกติทั่วไป และบำรุงรักษาตามระยะทาง ;) ;) ;)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: ถามเกี่ยวกับเครื่องยนต์ ของ Nissan หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 11, 2009, 14:42:53 »
เสื้อสูบ บล็อก VQ เหมือนๆกัน แต่ในรายละเอียดมีการปรับปรุงทางเทคนิคให้แตกต่างกันอยู่บ้างครับ

ทนไหม? เอ้า ผู้ใช้เทียนา เชิญตอบ ครับ

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 11, 2009, 14:43:31 »
บ้านผมใช้ Cefiro A32 มา 11 ปีแล้ว
ไม่เห็นมีอะไรเสียหายเลยครับ เสียงยังเงียบกว่า Civic FD บ้านข้างๆ เลย
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ =TUM=

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 11, 2009, 14:45:36 »
เพื่อนผม ใช้ Teana 2.3 วิ่งกลับหาดใหญ่อาทิดละ 3 วัน ไม่ติดแก๊สนะครับ ตอนนี้ 3แสน6แล้ว ยังไม่เห็นมีอะไรเสียเลยครับ ผมว่าเครื่องยนต์ทุกตัว ถ้าเราดูแลมันตามระยะ ของเหลวต่างๆเปลี่ยนก่อน หรือตามระยะ ใช้อย่างถูกวิธี มันทนอยู่แล้วละครับ ถ้าจะใช้จนสายพานไทมิ่งขาด แล้วเครื่องไม่พังอย่าง 4A ใน 3ห่วง นั้นก็คงหายากละครับ  เอาเป็นว่า ใช้กันให้ถูกวิธี ดูแลมัน  ทนแน่ๆครับ ทุกอย่างมันอยู่ที่การใช้งานของเราครับ

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 11, 2009, 15:04:09 »
ครอบครัวใช้เทียน่าอยู่ตัว 2.3 J31 น่ะคับ ใช้มาแสนโล(กลางๆ)ไม่มีปัญหาเรื่องเครื่องยนต์เลย รวมทั้งเรื่องความร้อน ก้อไม่พบนะคับ แต่ว่าที่บ้าน check ศูนย์ตามกำหนดตลอด เจอแค่เรื่องเดียวที่งงว่าเกิดได้ไง คือ เพลาหลุด คับพี่น้อง! ซ่อมเสร็จก็โอเค วิ่งดี+กินจุ เหมือนเดิม หลังจากนั้น มอเตอร์โชว์ที่ผ่านมา มีโอกาสจ๊ะเอ๋กะที่ J!MMY ที่งาน เลยถามเรื่องจะเปลี่ยน รถ เป็น รุ่นใหม่ 2.0 หรือ 2.5 สุดท้าย หลังจาก การโน้มน้าวของผม และ Sale คุณพ่อก็ตัดสินใจซื้อ 2. เพิ่งได้ รถเมื่อวานนี้เอง ศูนย์ก็ดีนะคับ มาบริการติด Film ที่บ้านด้วย (เนื่องจากต้องไปดึงรถจากที่อื่นมา เอามาส่งมอบให้ตอน เกือบๆสามทุ่ม) เดี๋ยวต้องลองเอาอัดดูก่อน แล้วจะมาเล่าให้ฟังนะคับ อิอิ...

ป.ล. ขอบคุณ พี่จิมมี่อีกครั้งสำหรับข้อมูลวันนั้น -เดียว-

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 11, 2009, 16:22:41 »
ใช้ A33 อยู่วิ่ง 2 แสนกว่าก็โอเคหนิครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 11, 2009, 17:37:52 »
ของเพื่อนใช้ A33 3.0 วิ่งมาเกือบสองแสนแล้ว

เข้าศูนย์เกินหมื่นโลทุกครั้ง   น้ำมันเครื่องดำปี๋  มันยังไม่พังเลยอ่ะ
阿蘇山

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 11, 2009, 20:53:59 »
ผมว่าถ้าเราเซอร์วิสถึงทุกระยะ ไม่ขาด รถมันไม่พังง่ายๆหรอกไม่ว่าจะยี่ห้อไหนก็ตาม
แต่ส่วนมากที่พังคือ เจ้าของดูแลรถไม่เป็นซ้ำร้ายยังปล่อยปะละเลยอีก หรือแบบเห็นว่ายังวิ่งได้ก็ทูซีขับไปก่อน
พอมันพังทีนี้หล่ะจะหนาวเพราะพังแล้วลาม ซึ่งผมมองว่าคนใช้รถต้องพยายามศึกษาเรื่องรถและเครื่องรถที่ตัวใช้ด้วย
ไม่ใช่สักแต่ว่าขับๆๆ และเติมน้ำมันอย่างเดียว แบบนั้นก็ไม่ไหวครับ

เคล็ดลับง่ายๆที่ผมใช้เวลาเลือกซื้อรถมือสอง แล้วอยากรู้ว่าเจ้าของรถรักรถและดูแลเครื่องยนต์ดีหรือไม่...
ผมดูจากสภาพเครื่องยนต์เป็นหลักและ.....ดูที่แผ่นกันความร้อนบุฝากระโปรงหน้าครับ

ทำไมต้องดูแผ่นกันความร้อน? เพราะถ้าเป็นรถที่เจ้าของรักและดูแลเอาใจใส่ ส่วนมากเมื่อถึงบ้านต้องเปิดฝากระโปรงหน้าระบายความร้อนให้ห้องเครื่อง
(ซึ่งผมทำประจำ) ดังนั้นแผ่นบุกันความร้อนจะมีสภาพที่ดีกว่ารถที่ไม่เคยเปิดฝากระโปรงหน้ามากๆ อย่างทีด้านี่ผมสังเกตุรถเพื่อนประจำ
ถ้าไม่ดูแลแผ่นกันความร้อนจะเยินมากและไม่แนบสนิทกับฝากระโปรง ส่วนรถที่ดูแลดีๆ เหมือนออกห้างยังไงยังงั้นเลยทีเดียว

นอกเรื่องไปนิดนะ แต่รู้ไว้ใช่ว่า ใส่บ่าแบกหาม
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 11, 2009, 22:33:33 »
เครื่อง nissan ทนนะครับ
เกียร์ nissan ก็ทน

ใครว่าไม่ทน แต่ต้องบำรุงรักษานะ
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ thin

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 11, 2009, 22:38:23 »
ขอบคุณทุก คห. มากๆครับ

แล้วสงกรานต์นี่  โชว์รูม หยุดหรือเปล่าครับ ใครพอทราบบ้าง

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 11, 2009, 23:51:17 »
ขอบคุณทุก คห. มากๆครับ

แล้วสงกรานต์นี่  โชว์รูม หยุดหรือเปล่าครับ ใครพอทราบบ้าง

อยากรู้เหมือนกันครับ
ว่าจะลากท่านแม่ไปเทส CR-V
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Papiruz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 12, 2009, 05:12:23 »
ผมว่ารถทุกชนิดล่ะครับ ถ้าไม่ดูแลถูกวิธี งานเข้าทั้งนั้นครับ

ออฟไลน์ sakano

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 13, 2009, 00:37:17 »
ผมว่าถ้าเราเซอร์วิสถึงทุกระยะ ไม่ขาด รถมันไม่พังง่ายๆหรอกไม่ว่าจะยี่ห้อไหนก็ตาม
แต่ส่วนมากที่พังคือ เจ้าของดูแลรถไม่เป็นซ้ำร้ายยังปล่อยปะละเลยอีก หรือแบบเห็นว่ายังวิ่งได้ก็ทูซีขับไปก่อน
พอมันพังทีนี้หล่ะจะหนาวเพราะพังแล้วลาม ซึ่งผมมองว่าคนใช้รถต้องพยายามศึกษาเรื่องรถและเครื่องรถที่ตัวใช้ด้วย
ไม่ใช่สักแต่ว่าขับๆๆ และเติมน้ำมันอย่างเดียว แบบนั้นก็ไม่ไหวครับ

เคล็ดลับง่ายๆที่ผมใช้เวลาเลือกซื้อรถมือสอง แล้วอยากรู้ว่าเจ้าของรถรักรถและดูแลเครื่องยนต์ดีหรือไม่...
ผมดูจากสภาพเครื่องยนต์เป็นหลักและ.....ดูที่แผ่นกันความร้อนบุฝากระโปรงหน้าครับ

ทำไมต้องดูแผ่นกันความร้อน? เพราะถ้าเป็นรถที่เจ้าของรักและดูแลเอาใจใส่ ส่วนมากเมื่อถึงบ้านต้องเปิดฝากระโปรงหน้าระบายความร้อนให้ห้องเครื่อง
(ซึ่งผมทำประจำ) ดังนั้นแผ่นบุกันความร้อนจะมีสภาพที่ดีกว่ารถที่ไม่เคยเปิดฝากระโปรงหน้ามากๆ อย่างทีด้านี่ผมสังเกตุรถเพื่อนประจำ
ถ้าไม่ดูแลแผ่นกันความร้อนจะเยินมากและไม่แนบสนิทกับฝากระโปรง ส่วนรถที่ดูแลดีๆ เหมือนออกห้างยังไงยังงั้นเลยทีเดียว

นอกเรื่องไปนิดนะ แต่รู้ไว้ใช่ว่า ใส่บ่าแบกหาม

ถูกต้องครับ  ;D

ถ้าเจ้าของรถ ทำตามที่คู่มือกำหนดไว้  ทุกระยะ ไม่ขาด รถมันไม่พังหรอกครับ....ไม่ว่าจะยี่ห้อไหนก็ตาม

ส่วนมากที่พังคือ เจ้าของดูแลรถไม่เป็นครับ

และก็ไม่มีใครมายอมรับหรอกครับ ว่าเป็นความผิดของตัวเอง

ก็โทษรถมันห่วยไปเรื่อย

บ้านผม ใช้ cefiro มา 10 ปีแล้ว  ...ไม่เคยมีปัญหาอะไรเลย

นี่ก็ติดแก๊สมาตั้งนานแล้ว ...ก็ยังไม่มีอะไรชะฃำรุด เสียหายเลยครับ

8)

อีกอย่าง....  เจ้าของรถที่ปล่อยให้รถ ความร้อนขึ้น จนทำให้ เสื้อสูบแตก  นี่ เขามีความรู้เรื่องรถหรือป่าวอ่ะครับ

ผมว่าต่อให้เป็น Lexus ก็พังครับ ???

::)