ผู้เขียน หัวข้อ: ชีวิตนี้เพิ่งเคยยกคลัตช์ แป้นคลัตช์เบาหวิวเหยียบง่ายเป็นปกติใช่มั้ยครับ  (อ่าน 3403 ครั้ง)

ออฟไลน์ TrentXWB

• Sr. Member
  • เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
หลังจากที่มีอาการคลัตช์รูด ท่านๆ สมาชิกแนะให้รีบเปลี่ยนก่อนได้กินข้าวลิง และล่าสุดยกคลัตช์ใหม่มาแล้วครับ  ;D

คลัตช์ใหม่ รู้สึกแป้นเบามาก ยกเร็วนิดนึงรถดับ เหมือนเท้ายังกะน้ำหนักไม่ชินกับคลัตช์ใหม่

คลัตช์ตัดต่อกำลังเร็วมาก

อาการคลัตช์เบา ยกเร็วนิดนึงดับ ตัดต่อกำลังเร็วมาก (อันนี้ตัดต่อเร็วไม่สงสัย) อันนี้คือปกติของคลัตช์ใหม่ใช่ไหมครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
คลัทช์เบา อาตจะเกิดจากไล่ลมในน้ำมันคลัทช์ไม่ดี
หรือหวีใหม่สปริงไม่แข็งมาก
หรือ สปริงแป้นล้าใส่ไม่ถูก

หรืออาจจะปรกติก็ได้หากก่อนหน้านี้หนักผิดปรกติเพราะสาเหตคล้ายๆจ้างต้นครับ

ปล่อยแล้วดับเร็ว

อาจตะเพราะชินกับระยะเก่าก็ได้ .

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
ผมเคยเปลี่ยนทีนึง เปลี่ยนแล้วมันเบาขึ้น ตัดต่อกำลังไว
พอคุ้นระยะคลัตซ์ใหม่ ขับแล้วมันกินแรงน้อยกว่าเดิม ถ้าแบบนี้ผมว่าโอเค
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Cheze_Cake

ปรกติครับ ช่วงเเรกหลังจะยกครัชมา ครัชจะเบาๆยังไงไม่รู้ครับ

พอใช้งานไปซักพัก (ประมาณซัก2อาทิตย์) น้ำหนักมันจะกลับมาเท่าเดิมครับ

จาก ปสก นะครับ ผมก็ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน 555+
Love Distance with
Chevy Colorado Highcountry

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
สบายเท้าไปพักใหญ่ๆ เลยครับ   :P ยังจำได้ว่าออกจาก 0 ล้อฟรีทิ้งหน้า 0 ตอนออกตัวเลยไม่คุ้นคลัชเบา
ผมเปลี่ยนมาเสร็จผมเอา ท่อ PVC มารองแป้นให้กดไม่ลึก เอาเข้าแค่เข้าเกียร์ 4 > 2 แบบไม่ขัดพอ ระยะ เหยียบคลัช ลดไป 1/3 ขับสบายขึ้นกว่าเดิมอีก แถม shift gear เร็วขึ้นอีก เป็นกองเลย ไม่เลียคลัชอีกด้วยตอนเปลี่ยนเกียร์ อยู่มา 100000 โลละ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
ขอบคุณทุกท่านครับ

ตอนนี้ชินกับคลัตช์ใหม่แล้ว

แต่พบว่ามีเสียงแอ๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดเวลาเลี้ยวแทน และมีเสียงเหมือนลมรั่วมาจากทางด้านหน้าซ้าย โดยดังประมาณ 2 นาทีแล้วเงียบ

ปวดใจครับ  :-X