ผู้เขียน หัวข้อ: ถามความคิดเห็น XV กับ civic hb  (อ่าน 6063 ครั้ง)

ออฟไลน์ black_star

• Newbie
  • *
ถามความคิดเห็น XV กับ civic hb
« เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 11:01:56 »
ถามความเห็นหน่อยครับ มีงบล้านต้น ตอนนี้เล็ง 2ตัวนี้อยู่ สมาชิกในบ้านมี3(ผู้ใหญ่2เด็กเล็ก1)อาจต้องขนของบ้าง :) ตอนนี้มีรถใช้ประจำของภรรยาอยู่1คัน
ขอบคุณครับ   

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
Re: ถามความคิดเห็น XV กับ civic hb
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 11:03:52 »
รถอีกคนัที่ใช้ประจำคืออะไรครับ

• Newbie
  • *
Re: ถามความคิดเห็น XV กับ civic hb
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 11:08:24 »
รถอีกคนัที่ใช้ประจำคืออะไรครับ
mazda2 ดีเซลครับ

ออฟไลน์ stm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 11:24:24 »
น่าไป XV นะ เอาใว้ลุยได้บ้าง เผื่อเจอน้ำท่วม ทางไม่ดี ส่วนใช้ทั่วไปในเมือง มาสด้า2 ดี ประหยัด
โจทย์คล้ายๆผม แต่ผมมี PJS เลยไปซีวิค

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 11:53:51 »
น่าไป XV นะ เอาใว้ลุยได้บ้าง เผื่อเจอน้ำท่วม ทางไม่ดี ส่วนใช้ทั่วไปในเมือง มาสด้า2 ดี ประหยัด
โจทย์คล้ายๆผม แต่ผมมี PJS เลยไปซีวิค
xv ผมแอบห่วงเรื่องซ่อมบำรุง ที่เหลือก็น่าสน

ออฟไลน์ somkeat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 12:03:02 »
ซีวิคที่นั่งเตี้ยไปครับ ไม่ชอบ

ออฟไลน์ stm

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 12:05:32 »
xv ผมแอบห่วงเรื่องซ่อมบำรุง ที่เหลือก็น่าสน
ถ้างั้น ไป CRV เลยครับ แต่ได้แค่ขับสองนะ

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 12:09:23 »
ถ้ามีมาสด้าแล้วเป็นผมเลือก honda

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 12:12:42 »
ต้องขนของเป็นบางครั้ง ผมจะตัดทั้ง 2 รุ่นนี้ทิ้งไปเลยครับ
ลองมอง CRV หรือว่า HRV ดูครับ อเนกประสงค์กว่า
หรือถ้าอยากไปซู ข้ามไป ฟอร์เรสเตอร์ไปเลยครับ

นี่ถ้า Mazda ไม่มีประเด็นอยู่ ผมจะเชียร์ CX5 2.0C แต่ด้วยยังเคลียร์ปัญหากันไม่จบ เกรงว่าจะพา จขกท มาร่วมลุ้นด้วยกันก็จะแปลกๆ 555

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 12:30:23 »
เน้นขนของไป CR-V เถอะครับ
ร้านขายของในหมู่บ้านผม เอามาขนของเข้าร้านเป็นว่าเล่น ไม่ง้อกระบะเลย

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 12:43:34 »
XV เถอะครับ ดูแล้วน่าจะเน้นรถที่ฟิลลิ่งพอสมควรเพราะขับ Mazda2

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 12:43:38 »
ใช้ทั้ง XV ตัวเก่า และเพิ่งออก Civic FC 1.8 EL

ที่ความเร็ว 40-60 km/hr  ขับชิลๆ ถนนบ้านนอก หรือ รถโล่ง ในเมือง ไม่น่าเชื่อว่า มันคือ Honda ที่ไม่ตึงตัง ออกจะนุ่มนิดๆ และใช้คำว่า หนึบหนับ ได้เลย แต่เฉพาะความเร็ว ไม่เกิน 60 km/hr นะ  ก็ใช่สิ เพราะมันล้อ 16 แก้มหนา กว่า XV และถ้าขับเร็วกว่านี้เสียงยาง มาละ

ก่อนหน้านี่ก็เคยขับของคนอื่นหลายเดือน ทั้ง 1.8 และ 1.5 ตอนนั้น มีความรู้สึกว่า ก็ตึงตังเท่าเดิม แบบฉบับ Honda แต่ผมของตัวเอง ทำไม ไม่ตึงตัง อาจจะเพราะว่า ยางยังใหม่ และไม่ได้ขับเร็ว

พอมาเล่นโค้ง บนเขาภาคเหนือ 80-120 km/hr ผมไม่มั่นใจ บอกตรง เสียว จริงๆรถมันอาจจะไปได้ แต่ผมใจไม่ถึง ไม่ก็ติดฟีลลิ่ง หนักแน่น มาจาก XV

พื้นที่ สัมภาระท้าย Civic Sedan ใหญ่โต ใส่ของแนวสูง ได้พอๆกัย XV ตัวแรก ที่พื้นที่อัตคัต มาก แต่ XV ตัวใหม่ หลุมลึก ขึ้นอีกนิด
เทียบ XV กับ Civic Sedan นั้น XV ชนะแค่ ประตูหลังกว้าง เอาของเข้าออกสะดวก ไม่ต้องก้ม แต่นั้นแระ กว้างไป แต่ไร้พื้นที่  :-\
ส่วน Civic Hatch back นั้น ประตูหลัง เปิดแล้ว มีช่องกว้าง กว่า XV อีกครับ แต่ปริมาตร จำไม่ได้

และไม่น่าเชื่อ ว่ามันคือ Honda ที่นั่งขับ แล้วรู้สึกอึดอัด ถูกบีบ ทัศนวิสัย นั้น ก็แย่ เสมอต้นเสมอปลาย ตั้งแต่ FD, FB

สุดท้ายถ้าเป็นผมนนะ จะเอา Civic 1.5 Sedan Rally Red
แต่ถ้า HB มีแดง ก็เอา HB  ::)

ส่วนในคลิป นั้นคือ ซุ้มล้อ ครับ ถ้าไม่มีนี่เห็นยางเลยนะ  เห็นครั้งแรก เอามือทาบอก แทบมิทัน
แต่จริงๆแล้ว Honda ก็เป็นแบบนี้มาตั้งแต่ City 2008 แล้วนะ แต่นั้นมันรถคันละ 5.9 แสน

ดังนั้นไม่ต้องแปลกใจ ถ้าเสียงยาง จะกระหึ่ม ประดุจ Dolby Digital Surround 5.1

Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 13:01:12 »
ขอบคุณทุกท่านครับ คิดหนักเลย ลืมบอกว่าของที่ขนคงเป็นรถเข็นเด็ก ส่วนใหญ่ใช้งานในเมือง นานๆไปเที่ยวตจว.ถึงจะมีของเยอะหน่อย

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 13:09:58 »
รถเข็นเด็กขนาดไม่เล็กนะครับ ต่อให้พับแล้วก็กินพื้นที่พอสมควร ถ้าไม่ได้ซื้อแบบร่มนะ
ผมใช้ CX5 ใส่รถเข็นเด็กกับของใช้ลูกกระจุกกระจิก พื้นที่ด้านหลังแทบไม่พอครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 13:22:47 »
XV ครับ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 13:27:07 »
เรื่องการใช้งาน 2 คันนี้ผมว่า sameๆ ครับ เหมือนๆกัน
ผมขับ Civic FD มาก่อน พอเปลี่ยนมาขับ XV ตัวเดิมแล้วรู้สึกว่า egonomy เหมือนกันเลย ระดับการนั่ง ความแข็งเบาะ ที่วางแขน ขนาดช่องใส่แก้วตรงกลางยังอุส่าห์ทำฝาเลื่อนปิดมาให้เหมือนกันอีก

เรื่องการขับ ถ้า XV จะได้ความรู้สึกแบบรถหนัก แน่น และหน่วงเพราะเกียร์มันตอบสนองช้า ขับเข้าโค้งจะรู้สึกเหมือนหน้ารถมันดื้อๆแต่เข้าแล้วนิ่งนะ ตัวใหม่เป็นพวงมาลัยไฟฟ้าแล้วอาการขืนมือน่าจะน้อยลง
ด้วยความที่ยกสูงขับ 4 ก็ได้เปรียบหน่อยตรงเวลาไปเจอทางดินทางโคลนก็พอจะขับผ่านได้ หรือเจอหลังเต่าตัวโตๆก็ไม่ต้องกลัวว่าจะท้องครูด

ส่วน Civic HB เป็นเครื่อง 1.5 โบ ความแรงดีกว่า XV แน่นอน ขับหน้าเลี้ยวไวคล่องแคล่ว ขับปกติวิ่งเร็วหน่อยก็ไม่ถึงกับด้อยกว่ายกเว้นว่าจะขับกันแบบจงใจเรียกใบสั่งฯก็อีกเรื่อง
ตำแหน่งนั่งขับเตี้ยกว่า XV หน่อยแต่ก็อยู่ในระดับเก๋งทั่วไปไม่น่าเป็นปัญหา

ปัญหา XV รุ่นเดิมที่บ่นๆกันคือรออะไหล่นาน จะเป็นกลุ่มพวกอะไหล่ที่รอเครมประกันกับอะไหล่เฉพาะส่วนอย่างเช่น แร๊คพวงมาลัย ECU เกียร์ หรือเฟืองท้ายเกียร์ เฟืองท้ายล้อหลัง(คือศูนย์มีเกียร์ให้เปลี่ยนทั้งลูก แต่ไม่แยกอะไหล่แบบปลีกย่อย เพราะงั้นถ้าเสียเป็นส่วนๆอาจจะมีปัญหาเรื่องรออะไหล่ได้)  แต่ถ้าเป็นอะไหล่ทั่วไปเช่น ลูกปืนล้อ จานเบรค โช๊ค มันก็มีให้เปลี่ยนเลยถ้าเสียเงินเปลี่ยน
ปัญหาตรงนี้ก็แล้วแต่คน ส่วนตัวผมมองว่าเฉยๆเพราะชินกับการเอารถเข้าศูนย์บ้าง บางทีก็เข้าอู่นอกบ้าง หาอะไหล่เองบ้าง ... แต่กับคนอื่นก็อาจจะเป็นเรื่องใหญ่อยู่เหมือนกัน

ต่างกับ Honda ที่มีศูนย์บริการเยอะและหาอะไหล่ซ่อมบำรุงได้ง่ายกว่า สมัยผมขับ Civic FD เอารถไปเข้าศูนย์เพราะลูกปืนล้อดังแต่ช่างหาไม่เจอ ขับออกมาเลยตึกแถวไป 5 หลังเข้าอู่ซ่อมช่วงล่างที่อยู่ใกล้ๆกันถึงเจอล้อที่ลูกปืนแตก ก็สั่งเบิกอะไหล่จากศูนย์ฯนั่นแหล่ะเปลี่ยนจบใน 1 ชม.ได้

ผมคงไม่ชี้ชัดไปทางคันไหนนะครับ เข้ามาให้เป็นข้อมูลไปตัดสินใจเอง  8)

ออฟไลน์ earrt

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 15:33:40 »
AWD จะคุ้มค่า ถ้าเจอทางลื่น ทางโคลน ทางลูกรังบ่อยๆ
ถ้าชีวิตไม่เจอทางแบบนี้บ่อยๆ ก็ไม่จำเป็นครับ ผมว่ามันกินน้ำมันเปล่าๆ

HB เดิมๆ ใหม่กว่า
+ใช้ในเมือง นอกเมือง สบายค่าน้ำมัน ออพชั่นก็ดีกว่าด้วย

ออฟไลน์ Edwardsella

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 17:28:44 »
มาเชียร์ Forester ครับ ขนของได้มากกว่า กว้างกว่า เอาไว้ขับไปที่ที่  M2 ไปไม่สะดวก ถุงลมก็เยอะพอตัว ดูเป็นรถครอบครัวกว่า XV หน่อย
ราคา XV ตัวใหม่กับ Forester ตัวเก่าก็ไม่ต่างกันมาก
XV ผมว่ามันขนของได้น้อยไปหน่อยครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 18:21:47 »
AWD แค่โค้งหน้าบ้านเข้าไปแรงๆ ก็ได้ใช้แล้วครับ ไม่ต้องฝนตก เข้าป่าเลยครับ

คู่นี้มันจะตอบง่ายกว่านี้ถ้า XV เครื่องแรงแบบ Civic ในกรณีนี้เลือก XV แล้วใช้ไปแสนกว่าโลแล้วลงเครื่องเทอร์โบ หรือเลือก Civic แล้วเปลี่ยนยางและช่วงล่างดีๆหน่อยครับ

ออฟไลน์ TABO9

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 18:58:44 »
ซีวิคที่นั่งเตี้ยไปครับ ไม่ชอบ

ญาติผมซื้อมาก็บ่นว่า ที่นั่งเตี้ยไป อยากเปลี่ยนรถเลย กะใช้อีกสักพักเพราะเพิ่งซื้อมือ 2 มาไม่กี่เดือนเอง

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 19:31:19 »
มีแค่2ตัวเลือดนี้จริงๆ. คงต้องไป civic
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ sgboy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 09, 2018, 09:44:39 »
มีรถสำรอง คันเดิมเป็นเก๋ง ขนของบ้าง มีลูกน้อย
โจทย์นี้ XV โอเครเลยนะ ช่วงล่างดีกว่า FK ถ้าเจอถนนไม่เรียบ XV เก็บอาการได้ดีกว่า ไม่ใช่ FK ไปไม่ได้นะแต่จะรับรู้สภาพถนนได้เยอะกว่า ทั้งเสียงและพื้นผิว  เข้าโค้งจริงๆผมว่า 2 คันนี้พอๆกันนะ FK ตัวรถจะแทบไม่โยนทำองศากับโค้ง แต่ถ้าถนนไม่เรียบในโค้ง XV จะนิ่งกว่า

อีกเรื่อง ถึงมีเครื่องแรงสุดท้ายในใจลึกๆก็จะไม่ขับเร็วครับ เพื่อนๆพี่ๆรอบข้างแต่งงานมีลูกแล้วขับรถเหมือนคนละคน เหยียบมิด เข้าโค้งไม่เบรค ไม่มีอาการนั้นจากคนขับอีกเลย ต่อคิวไปตามถนน เปิด cartoon ให้แม่ลูกดู มันบอกแค่นี้ชีวิตก็สุขแล้ว 

ปล.FK เครื่องแรงกว่า คันเร่งไฟฟ้าแอบไว เบรคนุ่มนวล(ไม่น่าเชื่อว่า honda จะทำเบรค linear ดีขนาดนี้)  ส่วนเรื่องอัตราสิ้นเปลืองเดือนนี้ 1400 Km จ่ายเงินไป 2700 บาท แต่ผมไม่ค่อยซีเรียสเรื่องนี้เท่าไหร่ เอาไว้ประกอบการพิจารณาครับ