ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนยางอะไหล่ ระหว่าง FireStone FS100 Vs. BS Taxi Premium  (อ่าน 4482 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
สอบถามผู้รู้ทุกท่านครับ

เป็นรถ City ZX ยางอะไหล่ที่ติดมากับล้ออะไหล่อายุ 10 ปีกว่าแล้วๆ
ล้ออะไหล่ ขอบ 13 นิ้วครับ

เคยใช้ยางอะไหล่ไปครั้งเดียวตอนป้ายแดง (เพื่อนที่ทำงานยืมใช้ เพราะรถเขายางแบน)

ตอนนี้ยางอะไหล่อายุ 10 ปีกว่าๆ น่าจะเสื่อมสภาพแล้ว ไปถามร้านยางแถวบ้าน
ทางร้านยางเสนอมา 2 ตัว
เป็นเบอร์ 175/70/R13

ระหว่าง 2 ตัวเลือกนี้

1. FireStone FS100  ราคา 1,400 บาท

2. BridgeStone Taxi Premium  ราคา  1,250 บาท

3. ใจจริงอยากได้ FireStone TZ700 (เห็นในเว็บ BridgeStone มีเบอร์นี้อยู่)

ควรเลือกยางอะไหล่รุ่นไหนดีครับ

หรือมียางยี่ห้อไหน รุ่นไหน แนะนำอีกบ้างไหมครับ

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ Tee@Abuser

• Full Member
  • T&T Garage
Re: เปลี่ยนยางอะไหล่ ระหว่าง FireStone FS100 Vs. BS Taxi Premium
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 10, 2018, 12:12:40 »
อะไรก็ได้ที่ถูกสุด ครับผม แค่ล้อสำรองจริงๆแล้วไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้นะครับ

แต่ถ้าเอาสบายใจก็เปลี่ยนโล๊ดดด
T&T Garage & Spp Garage
Sahakorn 17 racing factory

ออฟไลน์ focus2012

• Sr. Member
Re: เปลี่ยนยางอะไหล่ ระหว่าง FireStone FS100 Vs. BS Taxi Premium
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 10, 2018, 12:53:59 »
อันไหนก็ได้ครับ

ออฟไลน์ YZA

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 10, 2018, 13:16:44 »
อันไหนก็ได้ครับ
ถ้าถูกกว่านี้ เห็นบางคนใช้วิธี  เปลี่ยนยางครั้งหน้าก็เลือกยางเดิมที่ดูดีสุดมาสักเส้นใส่แทนยางอะไหล่
ถ้าล้ออะไหล่ขนาดเท่าล้อติดรถนะครับ

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 10, 2018, 14:14:22 »
BridgeStone Taxi Premium  ราคา  1,250 บาท
เลือกตัวนี้เพราะล้ออะไหล่ ปกติไม่ได้ใช้งานอยู่แล้วครับ ไม่จำเป็นต้องซื้อที่ราคาแพงครับ

ออฟไลน์ amsa

• Jr. Member
  • **
  • เอาใจเขา ใส่ใจเรา
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 11, 2018, 08:05:37 »
เปลี่ยนรอบหน้าสลับกับยาง เหมือนคุณ YZA ก็ได้ครับ
BS Taxi premium น่าจะทน แต่ระยะเวลาสั้น เปลี่ยนแล้ว หรือ ลองอัดลมมากกว่าปกติ 6 ปอนด์ ดูว่ามีรอย แตกมาก ไหม ถ้าไม่เยอะ ผมว่ายังไม่ต้องเปลี่ยนเพราะส่วนใหญ่ คนไม่ค่อย ดู พอใช้จริงยางแบนครับ มีเหมือนไม่มี ผมเจอกับตัวครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 11, 2018, 10:41:48 »
ยางอะไหล่เอาถูกสุดที่หาได้สิครับ

แต่ถ้าจะให้ถูก หาเศษล้อไซส์เดียวกับรถมาแทน แล้วเวลาเปลี่ยนยางก็เอายางที่ถอดออกวงนึงมาทำอะไหล่ครับ

ล้อกระทะมือสอง 100-200บาท

ออฟไลน์ TNP

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 12, 2018, 15:00:53 »
อายุ 10 ปีแล้ว ถ้าตามมาตรฐาน Michelin เค้าให้ทิ้งเลย ซื้อเส้นใหม่ใส่แทน

แต่ในความคิดผม เราใช้แค่เป็นยางอะไหล่ ไม่ได้เอามาสลับกับเส้นหลักทั้ง 4 เส้น ...  ผมดูจากสภาพยางเลยครับ

ถ้ายังไม่แตกลาย ไม่ร่อน ไม่แสดงวี่แววแย่ๆ อะไรเลย ... ผมเก็บมันไว้ใช้ต่อไปครับ

เพราะ ...
1. มันถูกเก็บไว้ที่ท้ายรถ ไม่โดนตากแดด โดนความร้อนน้อยมาก แทบจะเรียกได้ว่า ไม่โดนความร้อนเลยก็ยังได้
2. ถ้าคุณจะเปลี่ยนเส้นใหม่ เส้นเก่าเส้นนี้ ก็คงไม่มีใครเอา จะขายให้ร้าน ร้านก็ไม่ซื้อ ..
    แต่จะรอคุณทิ้งกับเค้า แล้วเค้าก็ไปขายต่ออีกที เชื่อมั้ย ?
3. มีเงื่อนไขเดียว คือ ถ้าถึงวันที่ต้องใช้ยางเส้นนี้ขึ้นมา  อย่าขับแบบเหยียบเต็ม 100 รีดประสิทธิภาพเหมือนจะส่งเมียท้องแก่ใกล้คลอด ไป รพ.
    เอาแค่ปานกลาง ก็พอ  รอดูอีกทีว่า ยางเส้นนี้มันจะส่อแววอะไรมั้ย ?