ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องเคลม ท่อไอเสียครับ  (อ่าน 6270 ครั้ง)

ออฟไลน์ nead_p

• Jr. Member
  • **
สงสัยเรื่องเคลม ท่อไอเสียครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 13:29:14 »
เมื่อวานไปร่วมงาน ที่วัดแถวชลบุรีครับ พื้นที่เป็นสนามหญ้า กำลังจะจะจอดครับ ล้อหน้าไปตกหลุมครับ แถมมีหินลูกรังก้อนใหญ่ด้วย(มองไม่เห็นครับหญ้าบัง) เลยโดนช่วงล่าง

เสียงดังโครม ใต้ที่นั่งคนขับ อย่างแรง 1 ครั้ง พอลงมาดูมีรอยบุบที่ ท่อไอเสีย ใต้ท้องรถบริเวณคนขับ

แบบนี้เคลมประกันได้ใช่มั้ยครับ ประกันจะซ่อมหรือเปลี่ยนให้ครับ ถ้าซ่อมๆนานมั้ย รถใช้ทุกวัน จอดนานไม่ได้ครับ มีรถคันเดียวด้วยครับ ใครรู้ช่วยตอบทีครับ

ลืมบอกไป รถของผม เป็น Honda All new city 2010 ครับ

• **
Re: สงสัยเรื่องเคลม ท่อไอเสียครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 13:59:13 »
รูปไม่มา ลงรูปให้ใหม่ครับช่อวยตอบผมหน่อย

ออฟไลน์ traveller

• Full Member
Re: สงสัยเรื่องเคลม ท่อไอเสียครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 14:25:53 »
ขึ้นอยู่กับว่า ทำประกันอย่างไรครับ
บางอย่าง เจ้าของรถ ต้องจ่ายเอง พัน หรือ พันกว่าบาท แรก
บางอย่าง บริษัทจ่ายให้ทั้งหมด

ถาม บริษัทประกัน ที่ทำประกันไว้ จะได้คำตอบ ตรง ที่สุดครับ

ท่อไอเสีย ซ่อม ยากกว่า เปลี่ยนครับ
ตามรูป คงซ่อมไม่ได้ เพราะ ท่อมันยุบมาก ไอเสียอั้นกว่าเดิมมาก
ต้อง เปลี่ยนท่อใหม่ครับ

ราคา ขึ้นกับ ราคาเหล็ก ตอนราคาเหล็กขึ้นครับ
เหล็กถูก ท่อไอเสีย ก็ถูก
เหล็กแพง ท่อไอเสีย ก็แพง
เหล็กกลับมาถูก แต่ ท่อไอเสีย ไม่ยอมลงมาถูกตาม ครับ

เปลียน ท่อ ตามรูป ค่าของรวมค่าแรง น่าจะ ราคา ไม่เกิน พัน บาทนะ
ค่าเหล็ก อาจจะแค่ สามร้อย
ยกเว้น ช่างหาเรื่อง เปลี่ยน ทั้งเส้น ไม่รวมหม้อพัก ราคา ก็ สองพันขึ้นได้ครับ

ก็ ขึ้นกับ ว่า ทำสัญญาอย่างไรไว้ กับ บริษัทประกัน ล่ะครับ

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 15:11:59 »
ของผมประกันชั้น 1 ครับ ซ่อมนานมั้ยครับแบบนี้

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 16:19:15 »
ใช้ประกันซ่อม ผมว่าอย่างน้อยมีเป็นอาทิตย์แหละครับ

เห็นว่าต้องใช้รถทุกวัน ถ้าไม่ได้เดือดร้อนเรื่องเงินทอง ผมแนะนำว่าไปร้านท่อ เปลี่ยนให้ วันเดียวจบ

ยังไงลองคุยกับประกันดูก่อน ว่าซ่อมแบบไหนได้บ้างน่ะครับ

ออฟไลน์ birm@productive

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 17:05:12 »
ถ้า ท่อไม่แตก เสียงไม่ออก และยังวิ่งเหมือนเดิม

ผมว่า

ยังไม่ต้องทำหรอกครับ... เสียเวลาเปล่าๆ รอเก็บงานทีเดียวดีกว่า อีกอย่าง ความเสียหายแบบนี้ไม่มีคู่กรณีครับ ก็จะโดนประกันงอแง ขอค่าร่วมเสียหายเท่าโน้น เท่านี้บาท ทั้งๆที่ขับรถไปร้านท่อไอเสียแถวบ้าน จ่ายไม่กี่ร้อยได้ท่อกลมๆเหมือนเดิม พร้อมเก็บประวัติดีไว้เป็นส่วนลดประกันปีหน้าดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2010, 21:19:30 โดย birm@productive »
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2010, 07:37:03 »
ขอบคุณทุกท่านครับ