ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสอบถามเซียนๆเกี่ยวกับE90ครับผม  (อ่าน 9821 ครั้ง)

ออฟไลน์ airwalkz

• Newbie
  • *
แหะๆ มาถามอีกแล้ว พอดีเนื่องจากมีโครงการออกรถครับ แล้วทีนี้เล็งCX-3ไว้ด้วยแหละ แต่รอมันไมเนอร์ แล้วทีนี้อยู่ว่างๆมันก็หาไรไปเรื่อยเปื่อย แล้วผมเป็นbimmerอยู่แล้ว(แต่งบไม่ถึงเล่นตัวมือ1ตอนนี้ ฮ่า)เลยแวบไปดูพวกbmwมือ2 ได้สิ่งที่น่าสนใจมาเยอะเลยครับ เลยอยากมาถามพี่ๆที่มีความรู้หน่อยครับ
1.ผมดูไว้สองตัวคือ 325i 320d e90 อยากทราบเรื่องกินน้ำมันครับ คือผมทราบว่า 325iกินพอสมควร แต่กินมากนี่คือระดับไหนครับ(เห็นสเปคเวบหนึ่งเขียนไว้ 10km/L อันนี้ผมโอเค)กลัวมันลงไป6-7km/Lละแย่เลย(มีขับในเมืองครับ ช่วงทองหล่อ555 รถติดสุดๆ)
2.E90ถือว่าเป็นรถที่ยังดีอยูา่ไหมครับกับอายุประมาณ 5-8ปี(ดูไว้มีรถตั้งแต่ปี 2010-2012ครับ)กับเลขไมล์70,000-100,000ไม่เกินนี้ครับ ราคา890,000-1,090,000
3.มีเรื่องอะไรที่ต้องกังวลบ้างครับ ผมเข้าใจอยู่แล้วสำหรับรถอายุขนาดนี้คงต้องดูแลดีๆ แนะนำอู่ให้หน่อยก็ดีครับ และมันจะมีเรื่องไหนที่ต้องโฟกัสหนักๆไหมครับ
4.อันนี้คำถามนอกเรื่องครับ จริงๆสนใจ E46 330i ด้วยครับ เนื่องด้วยราคาที่ถูกลงมาก(500,000)ถึงเอาไปซ้่อมหนักๆ(ตีเว่อร์ๆเลย100,000)น่าสนใจไหมครับ แต่ผมติดเรื่องเดียว ไม่รู้มีคนเป็นแบบผมไหมนะ คือผมชอบรถมีเทคโนโลยีนิดนึง (อยากได้กล้องหลังครับ) อยากทราบว่าe46 330iเปนไงบ้างครับ
ขอบคุณคร้าบบบบบบบบบบบบบ

ออฟไลน์ simcity

• Hero Member
Re: อยากสอบถามเซียนๆเกี่ยวกับE90ครับผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 10, 2018, 19:33:12 »
320d E90 เอาตัว minor change แล้ว ช่วงท้ายๆ Model ไม่ค่อยมีปัญหาครับ

เป็นรถที่ขับดีมากๆ ครับ

ส่วนอัตราการบริโภคน้ำมัน ประหยัดมากครับ

เติมเต็มถัง วิ่งได้ประมาณ 7-800 กิโล เลยทีเดียว (วิ่งชานเมือง ปริมณฑลเป็นหลัก)

ผมเคยเติมเต็มถัง วิ่งไปตราด ไปเช้าเย็นกลับ ได้เกือบ 1,000 กิโลเลยทีเดียว

ปล. ถ้าหาตัว M-Sport ได้ จะดีมากครับ ยังดูสวยอยู่

ออฟไลน์ Carrera

Re: อยากสอบถามเซียนๆเกี่ยวกับE90ครับผม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 10, 2018, 21:32:31 »
พี่คนนึงเขาฝาก E90 ให้ผมขายอยู่พอดีเลยช่วงนี้ คงช่วยตอบได้อยู่ครับ  เพราะได้ขับอยู่

รถติดสุดๆ  กับหกสูบเรียง BMW การกินน้ำมัน  สุดๆครับ  ขนาดวันนี้ผมขับนิดๆหน่อยๆ มีเข็มลดให้เห็นเหมือนกัน กับตัว 325i  รอรอบพอตัวเลย  ก่อน 2000 รอบแทบไม่มีอะไร  แต่หลังจากนั้นก็ดีอยู่ครับ

ถ้าได้สภาพดีมากๆ ก็คิดว่าโอเคนะครับ  ผมว่าตัว E90 วัสดุภายในทำมาค่อนข้างทน   แต่หารถที่ไม่ตากแดดจะดีกว่า  เพราะซ่อมภายในกรอบแตก  งบบานปลายมากมาย 

ผมว่าไปลอง Civic Mazda ไว้ด้วยเผื่อก็ดีนะครับ  ช่วงล่าง ตัว E90 ก่อนไมเนอร์  แข็งมากครับ  ทุกคนที่นั่ง  บ่นไม่สบายทุกคน    เพื่อนผมยังบ่น  นั่งแล้วแข็ง เด้งๆ เหมือนมิราจ  และพวงมาลัยหนักมากเกินจำเป็นไปหน่อย   

คำแนะนำ  หารถสภาพดีที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้ครับ  วิ่งน้อยๆ จริงๆ อย่าคิดเอารถมีปัญหามาเก็บเอง

ผมบอกเลย  แสนนึงก็จบยากครับ  ถ้าจะทำให้สมบูรณ์ บางทีมันบานปลายไปเรื่อยๆ  รถมันจะมีอะไรเสียเล็กเสียน้อย ตอดนิดตอดหน่อยได้ตลอดตามประสารถยุโรป   ยกเว้นแต่  ขับๆ ไม่สนใจ  อะไรเสียก็ปล่อยผ่านบ้าง แบบนี้แสนนึงอาจจะอยู่

ผมเองก็เคยคาดหวังกับ Bimmer มากนะ พอขับจริงผมเฉยๆนะ  ผมว่ารถญี่ปุ่นสมัยนี้  ขับดีขึ้นมากแล้ว  ถ้ายังไง  ลองขับ E90 แล้วไปหาลอง Mazda 3  CHR XV ต่อเลย  ตัดคติความเป็นยุโรป ญี่ปุ่นออกไป  จับความแตกต่างดูครับ  ผมว่าไม่ห่างขนาดนั้น  ทั้งวัสดุภายในและฟีลลิ่ง  เผลอๆญี่ปุ่นดีกว่าบางด้านด้วย  แต่ได้ความสบายใจในการใช้งานมากกว่ากันจริงๆ

ส่วนตัวผมได้ลองจับเต็มๆ ก็ไม่ได้อยากได้เป็นพิเศษนะ 

รถยุโรป ถ้าสภาพไม่ดี  คนในอยากออก คนนอกอยากเข้า  บางทีรถเสียไม่มีรถใช้  จอดอู่ต้องโบกแท็กซี่ นั่งรถเมล์ มันเป็นอะไรที่ลำบากครับ   ยิ่งขับไกลๆ ต้องมาลุ้นมาเสียว  รถจะเสียไหม   หมดอารมณ์เที่ยวมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2018, 21:37:51 โดย Butterzai »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 10, 2018, 22:02:33 »
320d E90 เอาตัว minor change แล้ว ช่วงท้ายๆ Model ไม่ค่อยมีปัญหาครับ

เป็นรถที่ขับดีมากๆ ครับ

ส่วนอัตราการบริโภคน้ำมัน ประหยัดมากครับ

เติมเต็มถัง วิ่งได้ประมาณ 7-800 กิโล เลยทีเดียว (วิ่งชานเมือง ปริมณฑลเป็นหลัก)

ผมเคยเติมเต็มถัง วิ่งไปตราด ไปเช้าเย็นกลับ ได้เกือบ 1,000 กิโลเลยทีเดียว

ปล. ถ้าหาตัว M-Sport ได้ จะดีมากครับ ยังดูสวยอยู่

ขอบคุณครับ แล้วอัตราเร่งเป็นอย่างไรบ้างครับกับ 320d จริงๆ 320dน่าสนใจเหมือนกันผมไปเจอตัวนึง 2010 วิ่ง 8 หมื่น

พี่คนนึงเขาฝาก E90 ให้ผมขายอยู่พอดีเลยช่วงนี้ คงช่วยตอบได้อยู่ครับ  เพราะได้ขับอยู่

รถติดสุดๆ  กับหกสูบเรียง BMW การกินน้ำมัน  สุดๆครับ  ขนาดวันนี้ผมขับนิดๆหน่อยๆ มีเข็มลดให้เห็นเหมือนกัน กับตัว 325i  รอรอบพอตัวเลย  ก่อน 2000 รอบแทบไม่มีอะไร  แต่หลังจากนั้นก็ดีอยู่ครับ

ถ้าได้สภาพดีมากๆ ก็คิดว่าโอเคนะครับ  ผมว่าตัว E90 วัสดุภายในทำมาค่อนข้างทน   แต่หารถที่ไม่ตากแดดจะดีกว่า  เพราะซ่อมภายในกรอบแตก  งบบานปลายมากมาย 

ผมว่าไปลอง Civic Mazda ไว้ด้วยเผื่อก็ดีนะครับ  ช่วงล่าง ตัว E90 ก่อนไมเนอร์  แข็งมากครับ  ทุกคนที่นั่ง  บ่นไม่สบายทุกคน    เพื่อนผมยังบ่น  นั่งแล้วแข็ง เด้งๆ เหมือนมิราจ  และพวงมาลัยหนักมากเกินจำเป็นไปหน่อย   

คำแนะนำ  หารถสภาพดีที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้ครับ  วิ่งน้อยๆ จริงๆ อย่าคิดเอารถมีปัญหามาเก็บเอง

ผมบอกเลย  แสนนึงก็จบยากครับ  ถ้าจะทำให้สมบูรณ์ บางทีมันบานปลายไปเรื่อยๆ  รถมันจะมีอะไรเสียเล็กเสียน้อย ตอดนิดตอดหน่อยได้ตลอดตามประสารถยุโรป   ยกเว้นแต่  ขับๆ ไม่สนใจ  อะไรเสียก็ปล่อยผ่านบ้าง แบบนี้แสนนึงอาจจะอยู่

ผมเองก็เคยคาดหวังกับ Bimmer มากนะ พอขับจริงผมเฉยๆนะ  ผมว่ารถญี่ปุ่นสมัยนี้  ขับดีขึ้นมากแล้ว  ถ้ายังไง  ลองขับ E90 แล้วไปหาลอง Mazda 3  CHR XV ต่อเลย  ตัดคติความเป็นยุโรป ญี่ปุ่นออกไป  จับความแตกต่างดูครับ  ผมว่าไม่ห่างขนาดนั้น  ทั้งวัสดุภายในและฟีลลิ่ง  เผลอๆญี่ปุ่นดีกว่าบางด้านด้วย  แต่ได้ความสบายใจในการใช้งานมากกว่ากันจริงๆ

ส่วนตัวผมได้ลองจับเต็มๆ ก็ไม่ได้อยากได้เป็นพิเศษนะ 

รถยุโรป ถ้าสภาพไม่ดี  คนในอยากออก คนนอกอยากเข้า  บางทีรถเสียไม่มีรถใช้  จอดอู่ต้องโบกแท็กซี่ นั่งรถเมล์ มันเป็นอะไรที่ลำบากครับ   ยิ่งขับไกลๆ ต้องมาลุ้นมาเสียว  รถจะเสียไหม   หมดอารมณ์เที่ยวมากครับ
325i อัตราเร่งเป็นไงบ้างครับ แล้วพอดีผมดูตัวLCIแล้วมันจะต่างกันไหมครับ

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 10, 2018, 22:34:16 »
ส่วนตัวคงเอา cx3 ครับ e90 ผมไม่ได้รู้สึกพิเศษอะไร อายุขนาดนี้ภายในน่าห่วงครับ ลอกกระจุย แรคพวงมาลัยน่าจะโดนแน่ๆ 325 ในเมือง ลง 6โล/ลิตรอยู่แล้วครับ 320d ตัว mc พอไหวครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 10, 2018, 22:57:00 »
เคยใช้ 320d E90 LCI อยู่และขายไปนะครับ

1. ประหยัดมากครับ ขับแบบเหยียบกระจาย เพราะผมก็ขับต่างจังหวัดทางยาวๆ ยังได้ขั้นต่ำ 14-15 โล/ลิตรสบายๆครับ

2. สำหรับผมนะ ผมว่าไม่น่าใช้เท่าไหร่ รถเล็กแคบและอึดมาก ช่วงล่างที่แข็งและเด้งมาก ขับทางไกลค่อนข้างเหนื่อยมากครับ มีดีแค่เครื่องแรงดี และเก็บเสียงใช้ได้แค่นั้นครับ

3. ที่ต้องระวัง ก็พวกพูเล่ ถ้าถึงระยะแล้วเจ้าของเดิมไม่เปลี่ยน และเกียร์ที่แสนโลแล้วมันพร้อมจะมีปัญหาทุกเมื่อ และภายในที่โทรมไว ขนาดผมจอดมนร่มตลอด ปุ่มมันยังเหนียวลอก และชิ้นส่วนพลากสติกภายในกรอบแตกไปหลานชิ้นเลยครับ และสุดท้ายแรคพวงมาลัย ผมซ่อมอู่นอกนะ และพยายามจะซ่อมให้ถึงทุกครั้ง ครั้งนึงยกของเหลว ยกช่วงล่างทุกชิ้น และระบบแอร์ทั้งหมด หมดไปเกือบแสน ยังไม่วายเอาเข้าไปจะเปลี่ยนน่ำมันเครื่อง เจออะไรแปลกๆพวกสวิซ เซ็นเซอร์ มาทุกครั้ง ไม่เคยเจอบิลไหนเลยต่ำกว่าหมื่น ทั้งๆที่ตั้งใจจะเข้าไปแค่ถ่ายน้ำมันเครื่อง

เอาตรงๆไม่ค่อยเชียร์ครับ ไปมองพวก XV Civic น่าใช้กว่าเยอะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 11, 2018, 02:31:04 »
เคยใช้ 320d E90 LCI อยู่และขายไปนะครับ

1. ประหยัดมากครับ ขับแบบเหยียบกระจาย เพราะผมก็ขับต่างจังหวัดทางยาวๆ ยังได้ขั้นต่ำ 14-15 โล/ลิตรสบายๆครับ

2. สำหรับผมนะ ผมว่าไม่น่าใช้เท่าไหร่ รถเล็กแคบและอึดมาก ช่วงล่างที่แข็งและเด้งมาก ขับทางไกลค่อนข้างเหนื่อยมากครับ มีดีแค่เครื่องแรงดี และเก็บเสียงใช้ได้แค่นั้นครับ

3. ที่ต้องระวัง ก็พวกพูเล่ ถ้าถึงระยะแล้วเจ้าของเดิมไม่เปลี่ยน และเกียร์ที่แสนโลแล้วมันพร้อมจะมีปัญหาทุกเมื่อ และภายในที่โทรมไว ขนาดผมจอดมนร่มตลอด ปุ่มมันยังเหนียวลอก และชิ้นส่วนพลากสติกภายในกรอบแตกไปหลานชิ้นเลยครับ และสุดท้ายแรคพวงมาลัย ผมซ่อมอู่นอกนะ และพยายามจะซ่อมให้ถึงทุกครั้ง ครั้งนึงยกของเหลว ยกช่วงล่างทุกชิ้น และระบบแอร์ทั้งหมด หมดไปเกือบแสน ยังไม่วายเอาเข้าไปจะเปลี่ยนน่ำมันเครื่อง เจออะไรแปลกๆพวกสวิซ เซ็นเซอร์ มาทุกครั้ง ไม่เคยเจอบิลไหนเลยต่ำกว่าหมื่น ทั้งๆที่ตั้งใจจะเข้าไปแค่ถ่ายน้ำมันเครื่อง

เอาตรงๆไม่ค่อยเชียร์ครับ ไปมองพวก XV Civic น่าใช้กว่าเยอะครับ

ขอบคุณมากครับ จริงๆผมชอบนะครับรถแข็งนิดนึง ยังไงมันก้เป็นsport sedanเนอะครับ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 11, 2018, 08:47:52 »
ถ้าอายุยังน้อย รักความแรง วิ่งในเมือง แต่ยังกลัวเปลืองน้ำมัน เล่นดีเซลเทอโบไปเลยค่ะ สักครั้งในชีวิตจะได้รู้ว่าใช่กับที่ใจคิดมั้ย

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 11, 2018, 10:28:49 »
ไม่ใช่เซียนแต่ขอมาตอบกะเขาหน่อย

3. 320D มีแค่เครื่องN47 มีปัญหาทีนึงยาวไป ทั้งเรื่องโซ่ หัวฉีด ปั๊มแรงดัน เทอร์โบ ท่อร่วมแตก ฯลฯ รถเก่าๆเจ้าของขายทิ้งเตนท์ เสี่ยงสูงที่จะเจอหลายรายการดองๆไว้ครับ

325 LCI  N52 ตัวสุดท้ายเครื่องตัวนี้มันเป็นเครื่องทีีผมเรียกว่า ทน ที่สุดในNXX ทั้งหมดแล้วที่ขายโดยBMWThailand แต่ก็ยังมีปัญหาจุกจิกกวนใจเรื่องซีล เรื่องปั๊มสุญญากาศ เรื่องกินน้ำมันเครื่องหากดูแลมาไม่ดีด้วย

4. E46 330 ห่วงกินน้ำมันตัดทิ้งไปเลย วิ่งในเมืองชั่วโมงละ4-5ลิตร สมมติวันไหนขับไปสาธรสีลมออกพญาไทยตอนเย็นๆ เย็นวันนั่นก็ราวๆ 5ลิตร  ตีนเบาๆนะครับถึงได้5ลิตรต่อชั่วโมง  นอกเมืองประหยัดๆก็แค่10-11 กิโลลิตรครับ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 11, 2018, 11:48:45 »
ไม่ได้เป็นเซียนกับเขาเหมือนกันนะครับ

ผมใช้ e46 อยู่ครับ ใช้มาสิบกว่าปีละ วิ่งมาก็ 489000 กิโลแล้วละครับ ส่วนตัวผมว่าถ้าจะซื้อรถมือสองก็น่าจะเริ่มจากตัวที่รุ่นใหม่ๆหน่อยก็ดีครับ ทรงจะอยู่ได้อีกนานหน่อยละครับ ตอนนี้ปัจจุบันเป็น F30 ซื้อ E90 ก็ถือว่าไม่ได้เก่ามากยิ่งถ้าได้ตัว 325 msport ตัวท้ายๆยิ่งดีเลย แทบจะไม่ต้องทำอะไรเลยให้มาครบหมดละ

ส่วน e46 330i ถ้าสนใจแบบจะซื้อมาตกแต่ง ก็น่าสนใจนะครับของแต่งยังมีเลือกใช้อยู่ แต่ถ้าจะซื้อมาจะขับแบบเดิมๆหรือแต่งสวยงามเฉยๆ ผมว่า e90 ดูดีกว่าครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 11, 2018, 13:02:25 »
รักพี่เสียดายน้องลองขับดูก่อนจ่ายเงินดีสุด
e90 ช่วงล่างสองชั้นหนักแน่นกระชับกระด้าง e46 ชั้นเดียวแบบมูมเมอแรงออกกระด้างแต่หน้าไวกว่าได้พวงมาลัยเบากว่าขับสบายกว่าเยอะไม่ต้องสาวตัวเอียงแบบe90 ผู้หญิงขับนี่บ่นทุกคนแน่ๆ อะไหล่ช่วงล่างไม่แพงครับสิบกว่าชิ้นหน้าเคยเปลี่ยนแค่สองหมื่นกว่าเอง โช๊คสี่ต้นหมื่นนึงมีทอน ห่วงแต่เกียร์กับเครื่องครับ อะไหล่บอดี้ไม่ค่อยมีอะไรหาก็ง่าย
ถ้ายังห่วงค่าน้ำมันไม่ควรเล่นครับเลิกมองได้เลย เพราะมันจะกลายเป็นเรื่องจิ้บจ้อยไปเลยไม่น่าห่วงไม่น่าคิดเท่ากับค่าซ่อมที่คุณต้องพร้อมจ่ายทีหลักหมื่นตลอดทยอยมาเรื่อยๆเสน่ห์ของบีเอ็มครับขับไปซ่อมไป ผมเคยเก็บสี่ปีรวมๆห้าแสนได้(ปีที่6-9) เก็บเบื้องต้นยังไงก็เกินแสนแค่ของเหลวอะไหล่สิ้นเปลืองตามอายุก็ครึ่งแสนแล้วไม่นับเคสหนักๆเช่น เกียร์พัง แอร์รั่วเจอทีร่วมแสน หรืออะไหล่ที่เสื่อมตามการใช้งาน หลวม ดัง หอน รั่ว แตก ร้าว จิปาถะ
 325ไม่เกินสิบโลลิตรครับสำหรับในเมืองเต็มถังขับดีๆน่าจะได้แค่ 500 กว่าเองขนาด n46 ในเมืองดีสุดยังได้แค่ 6-7 โลลิตรเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2018, 13:10:06 โดย chaithawat »

ออฟไลน์ paeybu

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 11, 2018, 14:14:37 »
อยากลองก็ลองเลยครับ อย่างน้อยได้ประสบการณ์

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 11, 2018, 14:42:00 »
320Dน่าเล่นกว่าคับ
E46 330 ต้น-กลางไม่เท่าไรไหลปลาย ขับในเมืองไม่สนุก
E46ระยะยาวสุดท้ายก็ไม่พ้นวางJbo ผมคงจัด2JZ GTE VVTI กล่องใบ หัวฉีดชุด ขยับบูสหน่อย
เกือบ400ม้า เกียรออโต้แอร์เย็นเพลงเพราะ อึดทน ลากแช่ได้ยาวๆ

ออฟไลน์ swan

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 11, 2018, 16:09:07 »
ถ้า e90 แนะนำ 320D lci ครับ ได้มาแล้วเปลี่ยนถ่ายของเหลวทั้งหมด โดยเฉพาะเกียร์ ให้ฟลัชชิ่งระบบใหม่สักครั้ง เปลี่ยนกรองเกียร์ แล้วเคลียร์ adaptive memory ถ้าทำเองหมดไม่ถึงหมื่น ใช้น้ำมันเกียร์ 7 ลิตร ถ้าทำอู่นอก ราวๆหมื่นกว่า ทำในศูนย์ สามหมื่นปลาย รับรองเหมือนได้เกียร์ใหม่

ส่วนเครื่อง เปิด swirld flap และ throttle flap ออกมาล้างทำความสะอาด รวมถึงช่องพอร์ทไอดี ทำเองจ่ายเพพาะค่าน้ำมันดีเซลที่เอาไว้ล้าง ทำข้างนอกไม่แน่ใจค่าแรง

ทั้งสองอย่างนี้ผมทำเองหมดไป 6 พันกว่าบาท ทำแล้วคุณเหมือนได้รถใหม่มาขับ การทำ adaptive ไม่ต้องใช้เครื่องมือใดๆ ใครๆก็ทำได้ครับ

ออฟไลน์ GaB

• Full Member
  • #StickShiftLife
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 11, 2018, 20:47:34 »
เรื่อง E90 มีคนตอบเยอะแล้ว มาช่วยตอบของ E46 330i ละกันครับ เคยได้ใช้อยู่ 2 ปี ไม่ใช่เซียนเหมือนกัน เอาที่รู้ๆและฟังๆมานะครับ

เรื่องจะอัพเกรดให้มันทันสมัย อย่างกล้องหลัง ไม่ใช่เรื่องยากครับ สมัยนี้มีจอระบบแอนดรอยด์ขายหลายเจ้า ต่อกล้องหลังได้เลย แต่ถ้าต้องเป็นจอแท้บีเอ็มเท่านั้น สงสัยต้องข้าม E46 ไป เพราะมันไม่มีครับ (แม้แต่รถที่ขายในเมืองนอกก็ไม่มี) แต่เซนเซอร์ถอยมีมาให้นะครับ เท่าที่ใช้มามันก็เชื่อถือได้ในระดับดีทีเดียว

ส่วนระบบอื่นๆที่รถปัจจุบันมี ใน E46 330i ก็มีเกือบหมดแล้วครับ (จริงๆถ้าเป็นรุ่นย่อย SE ที่เป็นตัวท้อป ไม่ว่าจะ 318 323 325 330 จะมีเหมือนๆกันหมด) เช่น ไฟหน้าออโต้+ซีนอน (Projector ปรับสูงต่ำเอง) ปัดน้ำฝนออโต้ Cruise Control ม่านหลัง เป็นต้น

ความเห็นส่วนตัวอื่นๆ ตอนนั้นผมใช้เป็นรถกึ่งหลักกึ่งคันที่สอง ก็คือไปหมดทั้งเข้าเมืองและออกต่างจังหวัด ในเมืองกินน้ำมันมากครับ ขนาดผมขับรวมๆทั้งในเมืองและชานเมืองเคยทำได้แย่สุดประมาณ 6.5 กม./ล. ประหยัดสุดเคยทำได้ประมาณ 9.8 กม./ล. (ขับไปกลับเขาใหญ่ มีใช้ความเร็วบ้างบางช่วง และขึ้นเขาด้วย) ผมคิดว่าใน E90 น่าจะดีกว่านี้หน่อยเพราะได้เกียร์ 6 สปีดมาช่วย (E46 5 สปีด) แต่ที่ชอบและติดใจถึงตอนนี้คือ ความนุ่มนวลของเครื่อง 6 สูบ เสียงเครื่อง (และถ้าได้ปลายท่อเสียงเพราะๆมันจะยิ่งเพราะขึ้นไปอีก) อัตราเร่ง (โดยเฉพาะปลายๆ) และก็ซ่อมง่าย อะไหล่ราคาไม่รุนแรงมาก รถมันยังไม่มีอะไรซับซ้อนมาก อะไหล่มีให้เลือกทุกเกรด ของแต่งก็เยอะ ทั้งแท้มือสองเซียงกง ใหม่ใต้หวัน เลือกได้ตามงบเลย และทุกวันนี้ผมว่ามันยังสวยอยู่เลยครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 12, 2018, 01:01:37 »
ขอบคุณทุกๆคนมากครับ ช่วยผมได้เยอะจริงๆ เลิฟยู ถ้าใครมีอู่ดีๆรบกวนPMหาผมทีครับ56555

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 12, 2018, 01:50:22 »
เคยอยากได้และตามเก็บข้อมูลมาพักนึง  สรุปคือ

ภายในแตกหักง่าย  พวกช่องลมแอร์ มือจับลอก

ปัญหาเกียร์ถ้าดูแลไม่ถึง  กลับบ้าน   

ระบบไฟฟ้า

เลยคิดเล่นๆว่าถ้าต้องเลือกเก๋งดีเซล 

เป็นผมไปหาครูซดีเซลมาใช้ดีกว่า   :-X :-X
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 12, 2018, 20:00:43 »
      ถ้ารถยุโรปมือสองน่าเลือกเบนซ์มากกว่า BMW นะ  ทนทานกว่า อะไหล่หาง่ายกว่า  อู่นอกมีเยอะกว่า