ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบ iDrive ของ BMW X5 รองรับไฟล์เพลงแบบใดได้บ้างครับ?  (อ่าน 4713 ครั้ง)

ออฟไลน์ volvo80

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ

พอดีว่าช่วงสัปดาห์หน้าผมกับครอบครัวมีแพลน road-trip ที่นิวซีแลนด์ และได้จอง BMW X5 ไว้
อยากเรียนถามว่า ระบบ iDrive ของ X5 รองรับไฟล์เพลงแบบใดได้บ้างครับ พอดีน้องสาวผมเธอกำลังหาเพลงมาฟังในรถ
โดยไป convert เพลงจากตาม youtube ซึ่งบางไฟล์ไม่สามารถบีบอัด เป็น mp3ได้หน่ะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ SLuang

• Hero Member
Re: ระบบ iDrive ของ BMW X5 รองรับไฟล์เพลงแบบใดได้บ้างครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2018, 04:25:13 »
Format ที่ X5 รองรับไม่ขอตอบ   แต่การ convert  ไฟล์จาก youtube มันมีฟรีโปรแกรมให้เลือกใช้มากมายครับ และตั้งแต่ใช้มายังไม่เคยเจอว่า convert เป็น mp3 ไม่ได้  แต่ยุคปัจจุบันแล้ว ผมว่าไม่มีความจำเป็นต้องลำบากแปลงเพลงแล้วครับ เพราะแค่เชื่อมสมาร์ทโฟนกับรถเข้าด้วยกันทุกปัญหาแทบจะเป็น 0 สำคัญแค่ว่าคุณภาพเสียงที่ได้อันเนื่องมาจากไฟล์ต้นฉบับต่างหากที่เราควบคุมไม่ได้เท่านั้นเอง

ออฟไลน์ volvo80

• **
Re: ระบบ iDrive ของ BMW X5 รองรับไฟล์เพลงแบบใดได้บ้างครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2018, 05:59:26 »
Format ที่ X5 รองรับไม่ขอตอบ   แต่การ convert  ไฟล์จาก youtube มันมีฟรีโปรแกรมให้เลือกใช้มากมายครับ และตั้งแต่ใช้มายังไม่เคยเจอว่า convert เป็น mp3 ไม่ได้  แต่ยุคปัจจุบันแล้ว ผมว่าไม่มีความจำเป็นต้องลำบากแปลงเพลงแล้วครับ เพราะแค่เชื่อมสมาร์ทโฟนกับรถเข้าด้วยกันทุกปัญหาแทบจะเป็น 0 สำคัญแค่ว่าคุณภาพเสียงที่ได้อันเนื่องมาจากไฟล์ต้นฉบับต่างหากที่เราควบคุมไม่ได้เท่านั้นเอง

พอดีว่าไฟล์ที่น้องผมเค้าอยากโหลดมันเป็น Instrumental songs ที่มีความยาวไฟล์ มากกว่า 120 นาที ต่อไฟล์หน่ะครับ
โปรแกรมออนไลน์ส่วนมาก จะ convert เป็น mp3ที่ความยาวไม่เกิน 90 นาทีบ้าง 120นาทีบ้าง
ละตะนี้ บ้านผมค่อนข้างโลว์เทคสุดๆ ส่วนมากก็ใช้วิธีเบสิคสุดๆ คือ ลากไฟล์ใส่ USB แล้วเสียบเอา  :'(

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2018, 08:06:39 »
save เป็น mp4 แล้วมาแปลงเป็น mp3  เกิน 3 ชม.ยังแปลงได้สบายๆใช้ format factory

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2018, 13:43:09 »
ไม่ทราบว่า X5 จะเชื่อมต่อกับไฟล์เพลงได้แบบไหน

แต่ถ้าอยากเอาชัวร์ๆ ไว้กันพลาด  แนะนำว่าให้พกสาย aux ไปด้วยครับ  99.99% ฟังได้แน่นอน

ออฟไลน์ voyager

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2018, 15:18:01 »
ถ้าเป็น idrive NBT ขึ้นไป รู้เลขตัวถัง download firmware ล่าสุด อัพผ่าน flash drive
เล่นไฟล์เสียงได้หลากหลาย MP4 AAC MP3 FLAC หรือหนัง .mkt ได้สบายครับ
ลองเสียบ flash drive 125G กับ ssd HDD ขนาด 256G เล่นไฟล์เพลง hi-res
เสียงเพราะแจ่มแจ๋ว ใส่เพลงได้เต็มอิ่ม ดีกว่าเล่นกับ smart phone เยอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2018, 15:21:24 โดย voyager »

ออฟไลน์ (ノ ´ ▽ ` )ノ

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2018, 14:48:10 »
ใช้ X5 40e รุ่นปัจจุบันอยู่ครับ iDrive ก็เป็นรุ่นเก่า ยังไม่ใช่รุ่น touch แบบ model ใหม่ๆ แต่ที่เคยใช้ๆมา ถ้าเปิด audio file ผ่าน  USB flash drive ก็ support MP3 แน่นอนครับ แต่ที่ผมจะแนะนำวิธีที่สะดวกกว่า คือใช้ smart phone pair Bluetooth กับ iDrive แล้วเปิดเพลงใน smart phone ผ่านตาม application ตามที่ต้องการครับ ถ้าจะให้สะดวกยิ่งไปกว่านั้น ก็ใช้บริการ Spotify แบบจ่ายเงิน แล้ว download เพลงมาลงไว้ในเครื่องล่วงหน้าให้พอใจเลยครับ พอเอาไปใช้ที่ต่างประเทศ ก็เปิด offline mode ใน Spotify app เพื่อไม่ให้เปลือง cellular data transfer เวลาจะเลือกเพลงก็ใช้ smart phone สะดวกกว่าใช้ iDrive ครับ