ผู้เขียน หัวข้อ: ทำสี, วางเครื่อง, ตกแต่งภายใน ควรจัดลำดับอะไรก่อนหลังครับ  (อ่าน 7450 ครั้ง)

ออฟไลน์ Superpong

• Full Member
คือระหว่างานทำสีตัวถัง วางเครื่อง งานภายใน (เช่น เบาะหนัง ทำบุหลังคาใหม่ แผงประตู)

ควรทำอะไรก่อนครับ

ผมลองถามร้านวางเครื่อง แนะนำให้วางเครื่องให้เรียบร้อยก่อน เหตุผลคือ ถ้าทำสีหรือทำงานภายในมาก่อน อาจจะเปรอะเปื้อนหรือเป็นรอยได้

ลองปรึกษาอู่สี ทางอู่แนะนำทำตามขั้นตอนคล้ายกับโรงงาน คือสีให้เรียบร้อยก่อน และลงเครื่องยนต์ และะค่อยตกแต่งภายใน

ลองถามร้านทำเบาะหนัง แนะนำให้ทำจากภายใน ไป นอก คือทำเบาะ คอนโซล หลังคา จากนั้นค่อยวางเครื่อง แล้วจบด้วยการทำสี

ออฟไลน์ vitavas

ภานในหลังสุดครับ เพราะเคยเห็นอู่สี เก็บอะไหล่รถของเราที่ถอดออกมาไว้ในรถ อาจจะเลอะเทอะได้
ส่วนทำสี กับวางเครื่อง ขึ้นกับงาน เช่น ถ้าเปลี่ยนสีทั้งคัน ต้องถอดเครื่องออกมาพ่นในห้องเครื่อง ก็น่าจะทำสีก่อน
แต่ถ้าคุณเปลี่ยนเครื่องใหม่ และต้องมีการเจาะ ดัดแปลงตัวถัง ก็น่าจะวางเครื่องก่อนครับ

น่าสังเกตุว่า ทุกรายที่คุณไปถาม จะให้ทำของตัวเองก่อน คงกลัวคุณเปลี่ยนใจ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
  ทำเพื่ออะไร. ถ้าทำเป็นรถ restore เก็บไว้นานๆ

ทำสีก่อน ถอดออกทุกอย่าง.   แล้วค่อยวางเครื่อง

ภายในอย่างสุดท้าย

ถ้าทำรถวางเครื่องเฉยๆ. แล้วทำสีแค่ภายนอก.  วางเครื่องก่อน ละค่อยทำสี

ออฟไลน์ off_033

ที่ทำมา

ลอกสี(อันนี้ทำทิ้งไว้นานมาก)> วางเครื่อง + ช่วงล่าง > ทำสี+ปะผุ > ภายใน ครับ

อันนี้รถเก่า+ดัดแปลงนะครับ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
ถ้าต้องการความเนี๊ยบ ก็ต้องถอดทุกอย่างทำสีก่อนหละครับ
จะได้เป็นเนื้อเดียวกัน ผุพร้อมๆกันทั้งคัน  :)

ปล. อย่าไว้ใจช่างมากครับ เค้าเอาสะดวกเค้าหละ
หลบได้หลบ ยุ่งยากมักไม่ทำ(ในห้องเครื่อง ห้องโดยสาร)
เราต้องกำหนดให้ชัดเจนด้วยครับ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Turin

ถ้าทำสีห้องเครื่องด้วย ... ยกเครื่องออก > ทำสี > วางเครื่อง > เก็บงานสี > ภายใน

ถ้าไม่ทำสีห้องเครื่อง ... เครื่อง > สี > ภายใน

ออฟไลน์ spn

ภานในหลังสุดครับ เพราะเคยเห็นอู่สี เก็บอะไหล่รถของเราที่ถอดออกมาไว้ในรถ อาจจะเลอะเทอะได้
ส่วนทำสี กับวางเครื่อง ขึ้นกับงาน เช่น ถ้าเปลี่ยนสีทั้งคัน ต้องถอดเครื่องออกมาพ่นในห้องเครื่อง ก็น่าจะทำสีก่อน
แต่ถ้าคุณเปลี่ยนเครื่องใหม่ และต้องมีการเจาะ ดัดแปลงตัวถัง ก็น่าจะวางเครื่องก่อนครับ

น่าสังเกตุว่า ทุกรายที่คุณไปถาม จะให้ทำของตัวเองก่อน คงกลัวคุณเปลี่ยนใจ
ตามความเห็นนี้เลยครับ
ถ้าคุณดัดแปลงเครื่อง ทั้ง รุ่นขนาด ติดอะไรเพิ่ม ต้องทำเครื่องก่อน ถ้ายกเครื่องเดิมๆ ไม่ทำไรมาก ก็ทำสีก่อนได้
ภายในให้ทำท้ายสุดครับ เพราะเวลายกเครื่อง มักต้องถอดคอนโซลมาเดินระบบไฟฟ้า และคันเกียร์ รื้อภายในกันยาวเลยครับ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ผมคิดแบบนี้นะ

ทำให้มันวิ่งได้ดีก่อน แล้วค่อยทำสวย

รถสวยวิ่งไม่ดีก็เหมือนรถHotwheel ที่ดันมีขนาด 1:1

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมว่าทำสีก่อน เครื่อง สุดท้ายภายใน

ออฟไลน์ bankiesdluffy

ผมคิดแบบนี้นะ

ทำให้มันวิ่งได้ดีก่อน แล้วค่อยทำสวย

รถสวยวิ่งไม่ดีก็เหมือนรถHotwheel ที่ดันมีขนาด 1:1

อันนี้เห็นด้วยกับคุณ Jæ ครับ