ผู้เขียน หัวข้อ: Innovaจะมีmodel change เมื่อไรครับ  (อ่าน 5752 ครั้ง)

ออฟไลน์ Booboo

• Jr. Member
  • **
Innovaจะมีmodel change เมื่อไรครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 10:26:50 »
ปีหน้าจะซื้อรถใหม่ ผมเน้นที่ประโยชน์ใช้สอย รับส่งลูกไปโรงเรียน ไปต่างจังหวัดหาปู่ย่าตายายบ่อยๆพาไปเที่ยวด้วยกันบางครั้ง
 Innova น่าจะเป็นคำตอบครับ แต่เห็นมันออกมานานแล้วซื้อปีหน้าจะทันมี model changeไหมครับ

ทางเลือกอื่นๆ Freed รถเล็กกว่า ราคาพอๆกัน แต่เครื่องเล็กไปออกต่างจังหวัดกลัวแรงไม่พอ และไม่มีแอร์หลัง เคยนั่งวิชสีดำของเพื่อน7คนตอนบ่าย2 นั่งหลังสุดตอนรถติดร้อนมากครับ ถ้า innova ไม่เปลี่ยนรุ่นผมอาจเอา Freed อยากถามท่านที่เคยใช้ว่านั่ง6คนมีของพอสมควร มันพอขึ้นเขานานๆครั้งไหวไหม และแอร์เย็นพอถึงคนนั่งหลังเวลาแดดร้อนๆรถติดหรือไม่ครับ

Protron มีญาติใช้อยู่ราคาถูกกว่าคันใหญ่ดีแต่กลัวเรื่องหลังการขายครับ

งบ1ล้านรถแวนมีทางเลือกอื่นๆไหมครับรวมทั้งรถมือ2ด้วย เน้นที่ไว้ใช้งานไม่จุกจิกและบำรุงรักษาง่าย ซ่อมอู่ทั่วไปได้ อะไหล่หาง่ายไม่แพง

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
Re: Innovaจะมีmodel change เมื่อไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 12:50:43 »
ทำไมช่วงนี้ กระทู้รถ MPV (โดยเฉพาะ Innova) มันถี่จังแฮะ

- Innova ถ้าจะมีเปลี่ยนโฉมในปีหน้า ก็เป็นแค่ Minorchange ครับ

- Freed จริงๆ แล้วไม่ได้อืดอาดเลยครับ มันวิ่งฉิวกว่า Innova 2.0 อีกนะครับ
เพียงแต่ถ้าคุณนั่งเต็มคัน บรรทุกเต็มพิกัดเท่ากัน  มันก็อ่อนแรงลงเยอะตามสภาพ (ซีซีน้อย) ครับ
แต่ถ้าลักษณะการใช้งานคุณ แค่ผู้ใหญ่ 4 คน เด็ก 2 คน ไม่มีปัญหาอยู่แล้ว
จุดเด่น มันจะไปอยู่ที่ ประหยัดน้ำมันกว่า 20-30% เลยครับ

- Freed แอร์เย็นถึงแถว 3 ดีกว่า Wish ครับ แต่ยังไม่เท่า Innova

ออฟไลน์ Cool Runner

Re: Innovaจะมีmodel change เมื่อไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 20:18:27 »
Innova model change ต้องรอ Vigo model change ก่อน
แต่ไม่รู้ว่าจะยังเอามาขายเมืองไทยมั้ย

ออฟไลน์ denkmit

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2010, 10:39:55 »
ทำไมช่วงนี้ กระทู้รถ MPV (โดยเฉพาะ Innova) มันถี่จังแฮะ

- Innova ถ้าจะมีเปลี่ยนโฉมในปีหน้า ก็เป็นแค่ Minorchange ครับ

- Freed จริงๆ แล้วไม่ได้อืดอาดเลยครับ มันวิ่งฉิวกว่า Innova 2.0 อีกนะครับ
เพียงแต่ถ้าคุณนั่งเต็มคัน บรรทุกเต็มพิกัดเท่ากัน  มันก็อ่อนแรงลงเยอะตามสภาพ (ซีซีน้อย) ครับ
แต่ถ้าลักษณะการใช้งานคุณ แค่ผู้ใหญ่ 4 คน เด็ก 2 คน ไม่มีปัญหาอยู่แล้ว
จุดเด่น มันจะไปอยู่ที่ ประหยัดน้ำมันกว่า 20-30% เลยครับ

- Freed แอร์เย็นถึงแถว 3 ดีกว่า Wish ครับ แต่ยังไม่เท่า Innova
คงเป็นเพราะ Innova เป็นรถ MPV ที่ราคาสมเหตุสมผลกว่ายี่ห้ออื่นๆหล่ะมั้งครับ
และคงไว้วางใจได้ในเรื่องบริการหลังการขาย อย่างที่ จขกท ว่าเอาไว้

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2010, 10:46:30 »
คงเป็นเพราะ Innova เป็นรถ MPV ที่ราคาสมเหตุสมผลกว่ายี่ห้ออื่นๆหล่ะมั้งครับ
และคงไว้วางใจได้ในเรื่องบริการหลังการขาย อย่างที่ จขกท ว่าเอาไว้

เอ่อ...แต่มันก็ขายราคานี้ มานาน 3-4 ปีแล้วนะ

บางทีมันก็ตลกดี ขายอยู่คันเดียว มีแต่คนบอกแพง (แต่ที Wish แพงกว่า 3 แสน ไม่มีใครบ่นแพงเลย)
พอมี Honda Freed ราคา 1 ล้าน มาขายเทียบกัน เพิ่งจะเห็นว่า มันไม่แพง

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2010, 12:46:38 »
ถ้าผมจะซื้อรถเมื่อ3-4ปีก่อนคงต้องเอา Innova แน่ๆ แต่ถ้าไม่มีmodel change คงต้องคิดมากหน่อย เพราะมันเริ่มดูล้าสมัย ทั้งด้านเทคนิคและรูปทรง

ปีหน้าถ้าผมซื้อ Freed คงเป็นเพราะประหยัดน้ำมันกว่า และมันดูทันสมัยกว่ามากๆ ถึงจะเล็กกว่าและแพงเกินไป แต่ถ้าเป็นรถครอบครัวใช้งานหลายปีน่าจะคุ้มครับ

MPV ราคา1ล้านเกินได้นิดหน่อยนั่งได้7คนคงไม่มีทางเลือกอื่นๆ แต่ตอนนี้มีทางเลือกมากขึ้น(ที่จริงยังน้อยมากอยู่ดี) ถ้าจะซื้อปีหน้าจะมีทางเลือกใหม่ๆออกมาบ้างหรือเปล่าครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2010, 15:54:16 »
ถ้ามีรถรุ่นนี้ เข้ามาขาย  คุณจะสนใจมั้ยล่ะ ?

Nissan NV200  เครื่อง 1.6 ตัวเดียวกับ Tiida

ขนาดตัวรถเหรอ? 

ให้นึกถึง Freed ที่ยาวขึ้นอีก 20 ซม. และสูงขึ้นอีก 10 ซม. แต่ยังกว้างเท่าเดิม

ครับ

ปล. แต่ว่า มันจะเข้ามาหรือเปล่า ?  ยังไม่รู้เหมือนกันนะ
ตอนนี้ Nissan ที่อินโด  ข่าวรถใหม่ล่าสุดที่จะมีแน่ๆ จะเป็น Juke ซะมากกว่า
ทั้งๆ ที่มันออกตลาดโลกมาทีหลัง  NV200 เลยดูเงียบๆ เชียบๆ ไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2010, 15:55:51 โดย P_Wut »

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2010, 18:16:57 »
Nissanคันนี้ ราคาในต่างประเทศเท่าๆกับ Freed หรือเปล่าครับ น่าจะนำเข้ามาแล้วถ้าราคาใกล้เคียงกันผู้บริโภคจะได้มีทางเลือกมากขึ้น อย่างน้อยมันอาจทำให้รุ่นอื่นไม่กล้าขึ้นราคาหรือมีpromotion แจกแถมมากขึ้น

ถ้ามีข่าวว่าจะนำเข้ามาจริงๆผมจะรอดูก่อน ไม่รีบร้อนคันเก่ายังใช้งานได้ดีอยู่ จะได้มีทางเลือกมากขึ้นครับ