ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเก็บสายไฟบนเพดานรถ  (อ่าน 3988 ครั้ง)

ออฟไลน์ Clint Barton

• Jr. Member
  • **
ขอคำแนะนำเก็บสายไฟบนเพดานรถ
« เมื่อ: เมษายน 27, 2018, 12:39:47 »
ดิฉันได้ซื้อกล้องมาติดรถเองในรถกระบะ และรถเก๋งญี่ปุ่นไม่มีปัญหาใดๆค่ะ เพราะช่องเพดานมีความกว้างจากกระจก แค่จับสายยัดไปตรงช่องว่างสายก็เข้าไปอย่างง่ายดายค่ะ เรียบร้อยดี

หลังจากทดลองใช้กล้องมาสักระยะ รู้สึกว่าไม่ได้เสียง่ายขนาดนั้น ก็เลยตัดสินใจซื้อติดรถ BMW กับ Benz ด้วย

เข้าเรื่องเลยนะค่ะ
แต่มาพบกับปัญหาที่ว่า เพดานกับกระจกมีช่องว่างน้อยมากค่ะ สายไม่สามารถที่จะยัดเข้าไปได้เลย ลองใช้บัตรช่วยยัดก็ไม่ได้ค่ะ ไม่กล้าที่จะออกแรง กลัวเพดานพังค่ะ อยากกทราบว่าถ้าออกแรงยัดเข้าไปนี่จะทำให้เพดานบุ๋ม หรือพังไหมค่ะ หรือถ้าใช้มือง้างออกมานิดๆ เพดานจะหลุดออกมาหรือไม่

ปล. ถ้ารถญี่ปุ่นก็คงจะไม่มาถาม คงจะลองเลยค่ะ แต่นี่รถยุโรป กลัวพังแล้วค่าซ่อมแพงค่ะ (ไม่น่าจะคุ้ม)

ออฟไลน์ huiimanoid

• Full Member
Re: ขอคำแนะนำเก็บสายไฟบนเพดานรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 27, 2018, 12:58:40 »
ลองหาเครื่องมือ ที่เป็นแบบพลาสติกมาช่วยงัดและสอดครับ เพดานจะได้ไม่ช้ำ

• **
Re: ขอคำแนะนำเก็บสายไฟบนเพดานรถ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 27, 2018, 13:16:15 »
ลองหาเครื่องมือ ที่เป็นแบบพลาสติกมาช่วยงัดและสอดครับ เพดานจะได้ไม่ช้ำ

ถ้าไม่มีอุปกรณ์ สามารถเอาบัตรง้างนำร่องก่อน แล้วใช้มือช่วยก่อนยัดสายได้ไหมค่ะ (เสียดายอุปกรณ์อะค่ะ น่าจะซื้อมาใช้แค่ครั้งเดียว)

ออฟไลน์ chiltunder

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 27, 2018, 13:33:27 »
ไม่ต้องใช้บัตรเลยครับ เอามือข้างนึงจับสายที่จะใส่ใต้เพดานไว้ แล้วอีกข้างคอยดึงเปิดเพดาน (เบาๆมือนะครับ) จะยากช่วงแรก พอสายเข้าไปได้ก็ง่ายเลยครับ คราวนี้จะเดินอ้อมหลังเบาะ หรือเดินใต้เก๊ะ หรือลอดใต้พรม ก็ลองดูตามแต่สะดวกเลยครับ

** แนะนำให้เอาสายพาดเสาไปที่ขอบยางเลย ไม่แนะนำให้ซ่อนในเสาเหมือนรถญี่ปุ่นครับ เพราะมี Air bag อยู่ ไม่อยากให้ไปยุ่ง อาจจะมีปัญหาได้ครับ **

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 27, 2018, 14:07:44 »
ไม่เคยใช้รถยุโรปครับ
ผมใช้รถญี่ปุ่นกดใส่ง่ายมาก  8)

ออฟไลน์ SaiXaiZai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 27, 2018, 18:19:55 »
แผ่นเพดานรถ BMW จะแข็งกว่ารถญี่ปุ่นมากครับ ตอนเก็บสาย ออกแรงนิดนึงครับ ค่อยๆ ทำครับ

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 28, 2018, 09:09:39 »
ไม่ต้องใช้บัตรเลยครับ เอามือข้างนึงจับสายที่จะใส่ใต้เพดานไว้ แล้วอีกข้างคอยดึงเปิดเพดาน (เบาๆมือนะครับ) จะยากช่วงแรก พอสายเข้าไปได้ก็ง่ายเลยครับ คราวนี้จะเดินอ้อมหลังเบาะ หรือเดินใต้เก๊ะ หรือลอดใต้พรม ก็ลองดูตามแต่สะดวกเลยครับ

** แนะนำให้เอาสายพาดเสาไปที่ขอบยางเลย ไม่แนะนำให้ซ่อนในเสาเหมือนรถญี่ปุ่นครับ เพราะมี Air bag อยู่ ไม่อยากให้ไปยุ่ง อาจจะมีปัญหาได้ครับ **

ขอบคุณค่ะ ต้องใช้แรงนิดนึงจริงๆด้วย แต่ไม่ช่้ำ เพดานแข็งมาก  ::)

และก็ขอบคุณอีกหลายๆความเห็นเลยค่ะ