ผู้เขียน หัวข้อ: พวงมาลัย ไม่ center  (อ่าน 5897 ครั้ง)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
พวงมาลัย ไม่ center
« เมื่อ: เมษายน 27, 2018, 16:11:23 »
จะมีรถบางคัน(หรือหลายคัน) ที่ พวงมาลัย ไม่ center หรือ ไม่อยู่กึ่งกลางเบาะคนขับ ไม่อยู่กึ่งกลางคนขับ ไม่อยู่กึ่งกลางหว่างขา(เป้า)ของคนขับ

มีใครเคยรู้สึก เคยเจอ หรือ รับได้ถ้าไม่เยอะ หรือ ใช้งานไปแล้วชิน กับ รถที่พวงมาลัย ไม่ center หรือ ไม่อยู่กึ่งกลางเบาะคนขับ ไหมครับ

แก้ไขเพิ่มเติม คำว่าไม่ center ของผมคือ ตำแหน่งของพวงมาลัย ไม่อยู่กึ่งกลางเบาะคนขับ ไม่อยู่ตรงกลางคนขับ เท่าที่เห็นคือ จะเยื้องไปทางด้านซ้าย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2018, 13:42:42 โดย DiKiBoyZ »

ออฟไลน์ akewizard

Re: พวงมาลัย ไม่ center
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 27, 2018, 16:36:19 »
ส่วนใหญ่ผมรับได้ครับ

แต่....มันจะมีอาการนิดนึง เหมือนร่างกายมันจะพยายามเอนตัวให้อยู่ตรงกับพวงมาลัยไปเอง เวลาขับรถเลยเหมือนนั่งตัวเอียงหน่อยๆ
(สมัยพึ่งเรียนขับรถใหม่ๆ ครูฝึกต้องคอยดันตัวให้กลับไปนั่งตรงๆ พอขับๆไปชอบนั่งเอนเอียงเข้าหาตรงกลางรถ 555+)

ออนไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 27, 2018, 18:41:25 »
ปัจจุบัน ใช้อยู่ 2 คัน พวงมาลัยตรง center เป๊ะ ครับ
ถ้าเมื่อไหร่มันไม่ตรง ผมคงจิตตก เพราะ นิยมความสมบูรณ์

ออฟไลน์ Minister of Joy

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 27, 2018, 21:20:27 »
Benz s class ที่เคยใช้อยู่ ไม่ center ชัดเจนเลย ไม่ค่อยชอบเหมือนกันครับ เมื่อยๆ แต่ก็สุดท้ายก็คงชิน มันดันเป็นเฉพาะรุ่นประเทศขับขวา เพราะในยุโรปกับอเมริกาที่ขับซ้ายดันไม่มีปัญหานี้ น่าจะเกี่ยวกับการวางตำแหน่งกลไกต่างๆ หลัง firewall ครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 28, 2018, 17:39:40 »
ปัจจุบัน ใช้อยู่ 2 คัน พวงมาลัยตรง center เป๊ะ ครับ
ถ้าเมื่อไหร่มันไม่ตรง ผมคงจิตตก เพราะ นิยมความสมบูรณ์
น่าจะคนละตรงแล้งมั้งครับ

ออนไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 29, 2018, 09:02:53 »
แฮร่ จริงๆด้วย เออว่าแต่ ตำแหน่งพวงมาลัยไม่ตรงเป๊ะกับเบาะนั่ง มันมีด้วยเหรอครับ ผมว่ามันจะหนักกว่า พวงมาลัยไม่ center

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 29, 2018, 19:47:10 »
แฮร่ จริงๆด้วย เออว่าแต่ ตำแหน่งพวงมาลัยไม่ตรงเป๊ะกับเบาะนั่ง มันมีด้วยเหรอครับ ผมว่ามันจะหนักกว่า พวงมาลัยไม่ center

มีหลายคันครับ MB เองก็มี

ออฟไลน์ burst

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 30, 2018, 12:00:05 »
Vios 06 MC
ตอนซื้อมาตรงครับ
เปลี่ยนยางหลายๆครั้งเข้า เป๋ขึ้นเรื่อยๆ ศูนย์ล้อตรงแด่วเลยนะครับ ปล่อยมือขับความเร็ว 100 หลายร้อยเมตรครับกว่าจะเป๋ไปกินเลนข้างๆ แต่พวงมาลัยเอียงขวา เอาว่าระดับก้านพวงมาลัยด้านซ้ายมาเท่ากะก้านปัดน้ำฝนพอดีอ่ะครับ

ล่าสุดมันคาใจ เปลี่ยนยางร้านแถวงามวงศ์วาน เลยบอกให้ตั้งให้ตรงหน่อย ช่างอู่เลาะเอาตะกั่วถ่วงออกเยอะมาก คราวนี้พวกมาลัยเกือบตรงเลย
เป๋จาก center นิดเดียว แต่ที่เห็นชัดคือพวกมาลัยไวมาก รถเองก็ศูนย์ล้อตรง แต่ออกซ้ายขวาง่ายมาก ต้องประคองตลอด ทางเรียบไม่มีปัญหา แต่ถ้าถนนเอียงๆนี่ต้องระวังเลย

ผมฟันธงว่าการถ่วงล้อมีผล
ปล.ใช้ยาง BS รุ่นเดิม เลยมั่นใจว่าพวงมาลัยไวขึ้นไม่เกี่ยวกะยาง
Toyota Soluna Vios MC 1.5 S '06 1NZFE
BMW 3-Series 320D LCI Sport line '16 B47D20
Nissan Navara NP300 VL 4WD '17 YD25DDTi

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 30, 2018, 13:40:42 »
Vios 06 MC
ตอนซื้อมาตรงครับ
เปลี่ยนยางหลายๆครั้งเข้า เป๋ขึ้นเรื่อยๆ ศูนย์ล้อตรงแด่วเลยนะครับ ปล่อยมือขับความเร็ว 100 หลายร้อยเมตรครับกว่าจะเป๋ไปกินเลนข้างๆ แต่พวงมาลัยเอียงขวา เอาว่าระดับก้านพวงมาลัยด้านซ้ายมาเท่ากะก้านปัดน้ำฝนพอดีอ่ะครับ

ล่าสุดมันคาใจ เปลี่ยนยางร้านแถวงามวงศ์วาน เลยบอกให้ตั้งให้ตรงหน่อย ช่างอู่เลาะเอาตะกั่วถ่วงออกเยอะมาก คราวนี้พวกมาลัยเกือบตรงเลย
เป๋จาก center นิดเดียว แต่ที่เห็นชัดคือพวกมาลัยไวมาก รถเองก็ศูนย์ล้อตรง แต่ออกซ้ายขวาง่ายมาก ต้องประคองตลอด ทางเรียบไม่มีปัญหา แต่ถ้าถนนเอียงๆนี่ต้องระวังเลย

ผมฟันธงว่าการถ่วงล้อมีผล
ปล.ใช้ยาง BS รุ่นเดิม เลยมั่นใจว่าพวงมาลัยไวขึ้นไม่เกี่ยวกะยาง

ขอโทษทีนะครับที่ทำให้เข้าใจผิด ที่ผมหมายถึง คือ ตำแหน่งของพวงมาลัย ไม่อยู่กึ่งกลางเบาะคนขับ ไม่อยู่ตรงกลาวคนขับ เท่าที่เห็นคือ จะเยื้องไปทางด้านซ้าย

ไม่ใช่องศา พวงมาลัยครับ  ::)