โพลล์

cvt ตัวน้ำมัน
13 (43.3%)
e-cvt hybrid
9 (30%)
ไม่ต่างกัน ยังไงก็เกียร์ไปก่อนเครื่อง
8 (26.7%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 29

ปิดการโหวต: เมษายน 29, 2018, 20:56:23

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถาม chr เทียบระหว่าง ecvt(hybrid) vs cvt(น้ำมัน) อันไหนทนกว่ากันครับ  (อ่าน 13019 ครั้ง)

ออฟไลน์ punn

• Hero Member
  • may the force lead your way ...
ขอถาม chr เทียบระหว่าง ecvt(hybrid) vs cvt(น้ำมัน) อันไหนทนกว่ากันครับ

พอดีจะจองแล้ว แต่ยังคาใจจุดนี้อยู่ มีใครพอมีข้อมูลมั้ยครับ
ecvt มันออกไปทางเฟือง แนวโน้มน่าจะทนกว่ามั้ยครับ
คือสงสัยว่ามันจะพังหลังเครื่องอยู่มั้ย 😅😅😅

กับตัว cvt ใน altis มันได้ประมาณ 2-3 แสนโล
ไม่รู้ใน chr จะปรับปรุงไปแค่ไหน?

ขอบคุณครับ  :)
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Symphonic

ผมว่านะ ถ้านับเฉพาะเกียร์ คิดว่า cvt ในตัว 1.8 ธรรมดาน่าจะพังก่อน e-cvt ในไฮบริด (เพราะมันเป็นเฟืองจริง ๆ นั่นแหละ)
แล้วอายุ cvt ในตัว 1.8 ธรรมดามันก็น่าจะมีอายุประมาณใน altis นั่นแหละฮะ

แต่ถึงเวลานั้นจริง อุปกรณ์อย่างอื่นในรุ่นไฮบริดจะไปก่อนเกียร์มากกว่า

ออฟไลน์ AirborneTH

• Full Member
E-CVT เป็นชุดเฟืองอยู่เชื่อมระหว่าง Motor generator 1(เครื่องยนต์)และ2(มอเตอร์ไฟฟ้า)
ไม่ใช้สายพานแบบ CVT ทั่วไป เพียงแต่การส่งกำลังมันเป็นแบบ CVT
Motor generator 1และ2 จะส่งกำลังให้ชุดเฟือง ECVT ที่อยู่ตรงกลาง
โดนที่คอมพิวเตอร์เป็นตัวประสานงานว่า จะให้ 1 หรือ 2 ส่งกำลังมากกว่ากัน โดยขึ้นอยู่กับปริมาณไฟ
ในแบตเตอรี่ไฮบริด ด้วยความที่มันเป็นเฟือง มันก็น่าจะทนกว่าสายพาน cvt

ออฟไลน์ Max_Nut

• Full Member
" กับตัว cvt ใน altis มันได้ประมาณ 2-3 แสนโล"

ขอเสริมครับ รถแผนกผม Altis ปี2010  CVT-i 7 ใช้เกิน 2-3 แสนโล มาถึง 5แสนโลแล้วครับ
แต่ละคนใช้ ไม่เคยถนอม เพราะคิดว่าไม่ใช่รถตัวเอง  :'( :'(  ยังอยู่รอดจนถึงทุกวันนี้5555

ออฟไลน์ โบตั๋น

• Sr. Member
e-cvt camry hybrid ใช้มา 2แสนโลแล้วยังไม่มีพังครับ บางท่านใช้ไปถึง 3แสน5แล้ว รู้สึกว่ามันจะไม่มีกรองเกียร์ด้วยนะครับ ตามสเป็คระบุ ไม่ต้องเปลี่ยนน้ำมันเกียร์เลย lifetime แต่ให้ดีเปลี่ยนทุก4หมื่นจะดีสุดถามว่าเคยมีกรณีพังไหม มีครับทั้ง prius และ camry hybrid ลองไปดูใน facebook ร้านที่ซ่อมรถ hybrid มีกรณีเกียร์พังอยู่ แต่พังเพราะอะไรอันนี้ไม่ทราบนะครับ บางทีอาจจะเพราะไม่เคยเปลี่ยนน้ำมันเกียร์เลยก็ได้

• may the force lead your way ...
ขอบคุณครัช  :)

ใจก็ค่อนไปทาง hybrid เพราะเกียร์นี่หละครับ
กับแนวโน้มรถในประเทศไทยนับวันจะยิ่งติดมากขึ้น
พวก hybrid จะยิ่งแสดงคุณสมบัติได้เต็มที่

รวมถึงเคยใช้รถแก๊สมา ระยะ 10 ปีก็ต้องรื้อของเดิมทิ้งติดตั้งใหม่อยู่ดี
คล้ายๆต้องยกแบตลูกใหม่ ตอนนั้นอาจจะเป็น li มาติดแทน ni

ทั้งหมดทั้งมวลผมมโนไปแนวทางอยากได้ hybrid ล้วนๆ  :-[

" กับตัว cvt ใน altis มันได้ประมาณ 2-3 แสนโล"

ขอเสริมครับ รถแผนกผม Altis ปี2010  CVT-i 7 ใช้เกิน 2-3 แสนโล มาถึง 5แสนโลแล้วครับ
แต่ละคนใช้ ไม่เคยถนอม เพราะคิดว่าไม่ใช่รถตัวเอง  :'( :'(  ยังอยู่รอดจนถึงทุกวันนี้5555

e-cvt camry hybrid ใช้มา 2แสนโลแล้วยังไม่มีพังครับ บางท่านใช้ไปถึง 3แสน5แล้ว รู้สึกว่ามันจะไม่มีกรองเกียร์ด้วยนะครับ ตามสเป็คระบุ ไม่ต้องเปลี่ยนน้ำมันเกียร์เลย lifetime แต่ให้ดีเปลี่ยนทุก4หมื่นจะดีสุดถามว่าเคยมีกรณีพังไหม มีครับทั้ง prius และ camry hybrid ลองไปดูใน facebook ร้านที่ซ่อมรถ hybrid มีกรณีเกียร์พังอยู่ แต่พังเพราะอะไรอันนี้ไม่ทราบนะครับ บางทีอาจจะเพราะไม่เคยเปลี่ยนน้ำมันเกียร์เลยก็ได้

2 อันนี้โดนครับ เริ่มเขวกลับมาหละ  ;D
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ถ้างบถึงแนะนำ Hybrid ครับ

แต่ถ้ายังไม่เคยขับรถ Hybrid แนะนำให้ไปลองก่อนครับ คนชอบก็ชอบไปเลย คนไม่ชอบ ก็ไม่ชอบครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Terng

ลุงผมขับพรีอุสไป 660,000 โลแล้ว เกียร์ไม่พัง แต่แบตใหญ่พังไปยังอยู่ในประกันได้เปลี่ยนฟรี ก็มีแค่เครื่องเบนซินแหละครับที่ต้องซ่อมใหญ่ นอกนั้นปกติครับ

ส่วนคันพ่อผม Prius TRD ขายไปตอนวิ่งไป 220,000 โล ไม่มีรายการเสีย ยกเว้นแค่ตอนที่ขายเริ่มมีอาการแปลกๆ คือบางทีรอบเดินเบาเหมือนรอบสูงขึ้นกว่าปกติพอสมควร เสียงมันจะครางดังๆหน่อย สักพักก็หายไปครับ นานๆจะเป็นสักทีนึง

Prius TRD คันที่ผมขับ ผ่านมา 100,000 โลแล้ว ไม่มีรายการไหนเสียหาย เช็คระยะปกติ

ผมเลยคิดว่าไฮบริดมันค่อนข้างจะทนอยู่ครับ ถ้าไม่ซวยแจ็กพ็อทจริงๆ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ flybigbear

ผมว่านะ ถ้านับเฉพาะเกียร์ คิดว่า cvt ในตัว 1.8 ธรรมดาน่าจะพังก่อน e-cvt ในไฮบริด (เพราะมันเป็นเฟืองจริง ๆ นั่นแหละ)
แล้วอายุ cvt ในตัว 1.8 ธรรมดามันก็น่าจะมีอายุประมาณใน altis นั่นแหละฮะ

แต่ถึงเวลานั้นจริง อุปกรณ์อย่างอื่นในรุ่นไฮบริดจะไปก่อนเกียร์มากกว่า

นั่นแหละปัญหา เข้าใจเลยครับ คิดว่าไม่ใช่รถของตัวเอง ตะบี้ตะบันใช้ พอยกเลิกรถแผนก ให้ใช้รถส่วนตัวเวลาไปหาลูกค้าโดยให้ค่าน้ำมันเดือนละ2,000-3,000กลับมาบ่นกันพรึบๆๆๆๆ

ขอบคุณทุกท่านครับ  :)

คะแนนเมื่อวาน hybrid นำนิด
มาวันนี้ ตัวน้ำมัน นำหน่อย
สูสีกันจริงๆ

ได้เทสต์มา 2 รอบตัวไฮบริด
โดยส่วนตัวคิดว่าแรงพอสำหรับใช้จริง
กับออฟชั่นความปลอดภัยกองตัวท็อปหมดลองแล้วสนุกดีครับ
(ไม่อยากคิดตอนมีปัญหาเลย)
สำหรับแฟนหรือคนอื่นมาขับน่าจะดี

กับเดี๋ยวนี้ผมขับไปไหนมาไหนได้แต่คลานตลอดเลย  :'(
ในรอบหลายเดือนมานี่ขับเกิน 100(หนึ่งร้อยถ้วน) km/h
แบบนับครั้งได้เลยครับ เป็นห่วงรถตัวเองจริงๆมันจะอั้นแค่ไหน อายุเยอะแล้วด้วย
(เลยต้องหามาสำรองแยกหน้าที่ 2 คันเลย เก๋งคัน กระบะคัน ตามจังหวะชีวิต :P)

แต่ก็กังวลเรื่องความซับซ้อนของระบบ 2 in 1
อาจจะเป็นคันแรกที่ใช้แค่ 5 ปีตามระยะรับประกันราคา
ลองตามประสาหมูไม่กลัวน้ำร้อนดูก็แล้วกันครับ ฮา  ;D

ออฟไลน์ amnartmek

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านครับ  :)

คะแนนเมื่อวาน hybrid นำนิด
มาวันนี้ ตัวน้ำมัน นำหน่อย
สูสีกันจริงๆ

ได้เทสต์มา 2 รอบตัวไฮบริด
โดยส่วนตัวคิดว่าแรงพอสำหรับใช้จริง
กับออฟชั่นความปลอดภัยกองตัวท็อปหมดลองแล้วสนุกดีครับ
(ไม่อยากคิดตอนมีปัญหาเลย)
สำหรับแฟนหรือคนอื่นมาขับน่าจะดี

กับเดี๋ยวนี้ผมขับไปไหนมาไหนได้แต่คลานตลอดเลย  :'(
ในรอบหลายเดือนมานี่ขับเกิน 100(หนึ่งร้อยถ้วน) km/h
แบบนับครั้งได้เลยครับ เป็นห่วงรถตัวเองจริงๆมันจะอั้นแค่ไหน อายุเยอะแล้วด้วย
(เลยต้องหามาสำรองแยกหน้าที่ 2 คันเลย เก๋งคัน กระบะคัน ตามจังหวะชีวิต :P)

แต่ก็กังวลเรื่องความซับซ้อนของระบบ 2 in 1
อาจจะเป็นคันแรกที่ใช้แค่ 5 ปีตามระยะรับประกันราคา
ลองตามประสาหมูไม่กลัวน้ำร้อนดูก็แล้วกันครับ ฮา  ;D
     จากที่ผมขับมา7ปี ไฮบริด ไม่ซับซ้อนหรอกครับ ขับเหมือนรถทั่วไป เรามีหน้าที่เติมน้ำฉีดกระจก เช็คลมยาง และเอารถเข้าศูนย์ตามเวลาแค่นั้น (อย่างอื่นทำไม่เป็นครับ55)
     คนที่เค้าไม่ชอบเพราะเค้าอยากซ่อมเอง หรือซ่อมอู่นอกครับ เค้าเลยว่าซับซ้อน
     ผมดีใจนะครับ ที่คนเริ่มรู้ว่าไฮบริดโตโยต้ามันทนทาน ก่อนหน้านี้ คนรอบข้างมีแต่ลุ้นอยากให้เครื่องรถผมพังเร็วๆ

ออฟไลน์ kero12

• Newbie
  • *
ไม่ทราบจองตัวไหนไปคะ พอดีกำลังจะจองเหมือนกัน คิดไม่ตก เดิมใช้ altis 1.8e 2016 ลองขับตัวไฮบริดแล้วเงียบมาก  :o

ไม่ทราบจองตัวไหนไปคะ พอดีกำลังจะจองเหมือนกัน คิดไม่ตก เดิมใช้ altis 1.8e 2016 ลองขับตัวไฮบริดแล้วเงียบมาก  :o

ชอบ chr ตัวไฮบริดตรงความเงียบใช่มั้ยครับ

กับต้องถามก่อนครับว่า

1.ลักษณะการใช้งานของคุณ kero12
2.ชอบอะไรใน altis
3.ไม่ชอบ altis เพราะอะไร

ในส่วนของผม ผมจองไฮบริดไฮไปครับ
1.ชอบความเงียบเหมือนกัน
2.ผมชอบพลังงานทางเลือกอยู่แล้ว ยิ่งเปลี่ยนการเบรคเป็นชาร์จไฟได้นี่เข้าทาง
3.ระบบความปลอดภัยขั้นกว่า ไปกองที่ตัวท็อป (มัดมือชก  :'( )
(เป็นรถที่ให้แฟนขับประจำเลยคิดว่ามีดีกว่า)
4.ช่วงล่างการขับขี่ที่เข้าขั้นโอเค