ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่อง Ford นับจากนี้  (อ่าน 16788 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: ว่าด้วยเรื่อง Ford นับจากนี้
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2018, 21:48:26 »
รู้สึกท่านนี้จะคอยไปโพสต์ตามเว็บข่าวรถข้อความซ้ำแบบนี้ทุกแห่งเลย คือเป็นอะไรกับฟอร์ดหรอครับ

สรุปก็ไม่ได้ใช้ แต่ก็อปข้อความมาฟลัดรัวๆตามเว็บข่าว ตามเว็บบอร์ดหรอครับ

หลักฐานมีนะครับ ตามเพจรถบนเฟสฯ ข้อความเดียวกันนี้กับข่าวฟอร์ดไปทั่ว

ยังเด็กมากเลยนะเฟสน่ะทำอะไรคิดเยอะๆนะ ฟลัดแบบนี้ฟอร์ดฟ้องจะไม่สนุกนะ เพราะไม่ได้ใช้เอง แต่ไปโพสต์ทั่วเหมือนคนที่ไปฟ้องเอง

คนที่เค้าฟ้องกันน่ะแทบไม่เอ่ยชื่อยี่ห้อเลยนะ
ไม่ได้เป็นอะไร แต่พารานอยด์กับฟอร์ดมาก ไม่รู้ว่าจะเป็นอย่างไรต่อ กำลังจะออกเรนเจอร์4x4อยู่ เห็นยอดขายเรนเจอร์ล่าสุดเกือบ 6,000 คัน ผมเป็นห่วงเรื่องการบริการมากว่าจะเป็นอย่างไร

ไม่ต้องห่วงครับน้อง ใช้ฟอร์ดมาเกิน 10 ปี ทุกอย่างดีขึ้น ถ้าไม่ดีคงนโยบายบางอย่างของสำนักงานใหญ่

ถ้าไม่มั่นใจก็อย่าซื้อแค่นี้จริงๆ เอารถเข้าศูนย์เช็คระยะวันธรรมดาคิวว่าง หลายศูนย์ก็ดีขึ้น ศูนย์ใหม่ๆก็มีคุยง่าย เคลมง่าย ไม่เคยมีปัญหากับยี่ห้อนี้เลยถ้าไม่เจออะไรปั่นหัว
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ mamaman

Re: ว่าด้วยเรื่อง Ford นับจากนี้
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2018, 22:11:26 »
ลองแชร์หน่อยครับ ว่า คุณเจอเหตการณเลวร้ายจากฟอร์ดอะไรบ้าง สักเรื่องสองเรื่อง
จากรถท่านเองครับ
ไม่เคยเจอ แต่เล่าให้ฟังครับ เอามาจากโซเชียลฯ แล้วสรุปเล่าให้ฟัง

:( :( :(

เอิ่ม อะนะ
ลองดู ยอดขาย กับ ปริมาณการบ่นด้วยครับ
เก๋วเจ้งจริง แต่ Ranger OK นะ

ออฟไลน์ paeybu

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2018, 23:40:38 »
ไม่ชอบสไตล์การพิมพ์แบบไม่มีหางเสียงของจขกทเลยแฮะ

ยังไงก็แล้วแต่ครับ ที่บ้านเคยใช้ focus ตัว GDI กับมี everest 3.2 ก็ไม่เห็นมันจะเคยมีปัญหาอะไรนะครับ

แต่ให้ใช้เอาเองไม่เอาครับ ถ้ามีปัญหาขี้เกียจปวดหัวกับศูนย์บริการ

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2018, 00:33:05 »
ใช้ Ranger Open Cab XLT มา 2-3 ปีแล้ว ซื้อตัวก่อน MC ช่วงที่กำลังจะ MC ได้ส่วนลดมาแสน ปจบ. ใช้ดีถูกใจมากยังไม่เจอปัญหานะครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ aun

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2018, 01:31:42 »
ใช้ fiesta อยู่ ก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรมาก ตอนนี้มีปัญหาอะไรก็เข้าอู่นอกเอา

เรื่องเกียร์ตัวล่าสุดดีขึ้นมาก แต่รอบสูงหน่อยใครไม่ขอบมีคนรับดาวน์เกรดอยู่

อะไหล่พังเร็วอันนี้จริง เจ้าของควรเช็คบ่อยๆอะไรเริ่มไม่ดีรีบเปลี่ยนสะ ที่ไหม้ๆกันส่วนมากรอจนเป็นเยอะ พัดลมพังแต่ไม่รู้สักพักก็ไหม้

ถ้าเรื่องบริการศูนย์ดีขึ้นกว่าเมื่อก่อนเยอะแล้วครับ แต่ถ้าดีกว่านี้จะดีมาก

เรื่องเพจเหยื่ออะไรนั่น ไม่ออกความเห็นละกัน คนละแนวทางกับผมครับ

ตามนี้เหมือนกันครับ คนละขั้วครับทั้งที่ผมก็ใช้เฟียสต้าอยู่ เกินแสนไปนานละ และจะ 8 ปีแล้ว

ผมใกล้ครบ 7  ปีสองแสนกว่าโล ติดแก๊สตั้งแต่หมื่นโลแรก จริงๆก็เจออาการยอดฮิตเกือบครบนะครับ แต่ไม่ได้เคร่ียดเพราะรู้แนวทางแก้และอู่อยุ่แล้ว หนักหน่อยก็เคลม TCM ไปรอบนึงตอนสี่ขวบกว่า แต่มันขับไปศูนย์เองได้ แล้วศูนย์ก็เคลมให้วันเดียวจบโดยไม่ได้นัดล่วงหน้า และขยายเวลารับประกันเป็น 10 ปีก็เลยยังโอเค ที่เหลือก็มือจับประตู โลโก้ลอก พวกนี้เคลมได้หมด มอเตอร์พัดลมเสีย(เปลี่ยนพร้อม Resistence ผมติดตัววัดอุณหภูมิไว้เลยรู้เร็ว) กับกลอนประตูพังไปสองบาน  มอเตอร์กับประตูเพิ่งพังปีที่ 6 กว่าๆ ทั้งหมดพอรู้อาการอยู่แล้ว ดูอู่นอกเตรียมไว้แล้ว ที่เซงสุดในอาการทั้งหมดคงเป็นประตูตรงที่พังมามันไม่เกี่ยวกับเครื่อง ช่วงล่าง ระบบส่งกำลัง คืออาการไม่ร้ายแรง แต่มันชีวิตลำบากนิดนึง ถ้าไปเป็นไกลๆ เลยต้องพกสายรัดมอไซค์ไว้ แอบอนาถนิดหน่อยข้อนี้  ::) ::) ::) ดีตอนที่เป็นใกล้อุู่ที่เล็งไว้  ส่วนเกียร์กระตุก ก็แก้ตามสูตรมั่วๆ เปลี่ยนแบ็ตแอมป์เยอะขึ้น ถ่ายน้ำมันเกียร์ทุก 3-4 หมืนโล มีตอนแรกไม่รู้รอบแรกเปลี่ยนไปตอน 80,000 กว่าเกือบเก้าหมื่นนี่ดำสนิทมากๆ (เปลี่ยนแล้วลื่นขึ้นมากก) แล้วก็เดินกราวด์ไวร์ ก็เรียกได้ว่าแทบจะไม่กระตุกเลยครับ เรื่องน้ำมันเกียร์นี่เรื่องสำคัญเลยเพื่อนหลายๆ คนไม่เคยถ่ายน้ำมันเกียร์ เตือนและบอกแล้วก็ไม่ยอมเปลี่ยนด้วยว่ารถไม่เคยเป็นอะไร กลัวถ่ายน้ำมันเกียร์แล้วรถจะพัง(เพราะไม่มีในคู่มือ และศูนย์ก็ไม่แนะนำ)  :-X :-X :-\

ปล. ผมทำลดความร้อนไว้อีกอย่าง เพราะกว่าพัดลมเฟียสต้าจะทำงานอุณหภูมิมันสูงไปหน่อย ก็ทำตัดและอุดออย(กันปัญหาออยรั่วน้ำมันไปปนในหม้อน้ำด้วยเลย) กับเปลี่ยนวาล์วน้ำ ยังไม่พังนะครับแต่หาข้อมูลแล้วตัดสินใจทำไปก่อน

ออฟไลน์ Altima

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2018, 02:54:32 »
ลองแชร์หน่อยครับ ว่า คุณเจอเหตการณเลวร้ายจากฟอร์ดอะไรบ้าง สักเรื่องสองเรื่อง
จากรถท่านเองครับ
2013 Fiesta
ตอนแรกเกียร์พัง เอาไปที่0เค้าบอกได้เลยซ่อมฟรีภายใน7วัน ผมกลับบ้านไป(0ไม่ให้รถยืม (loaner car) อะไรเลย งงมาก หรือว่า loaner car มีแต่ต่างประเทศ) อีก3ชม.ต่อมาเค้าบอกซ่อมให้แล้ว ผมไปรับรถ ขับไป2นาทีพังเหมือนเดิม กลับไปที่0อีก เค้าบอกซ่อมให้ภายใน7วัน แล้วไม่ให้รถอีก 7วันต่อมาเค้าบอกซ่อมแล้ว ผมกลับไปรับรถ ขับออกมา2นาทีพังเหมือนเดิม เอากลับไปที่0อีก 7วันผ่านไปซ่อมแล้ว ขับออกมาแล้วกลับบ้าน วันต่อมาใช้รถ พังเหมือนเดิม ไปที่0อีกเค้าบอกจะซ่อมภายในไม่รู้กี่วันเพราะต้องขอเงินจากFord(เกียร์ยังอยู่ในประกัน) ผมรอไป1เดือนเค้าเพิ่งโทรมาบอกว่ามีหลายอย่างพังต้องเปลี่ยนไม่ใช่แค่เกียร์ อันนี้ผม 99%ชัวว่ากำลังหลอกผม แต่ผมก็ทำอะไรไม่ได้ 0อยู่พัทยา(รถพังตอนไปพัทยา)แต่ผมต้องมาเรียนที่กทม

ผ่านมาอีก2-3วันเค้าบอกซ่อมให้หมดแล้ว เปลี่ยนเกียร์ทั้งหมด เกียร์ซ่อมให้ฟรี แต่ควรซ่อมตั้งแต่แรก เค้าบอกว่าต้องทำตาม step แต่stepของมันมันเดือดร้อนลูกค้า แถมไม่ให้รถยืมอีก ต่อจากนี้0ไหนไม่ให้รถยืมจะไม่ซื่อจาก0นั้น

แล้ว0ที่พูดถึงแย่มากๆ ใครๆก็รู้ว่าชาวต่างชาติที่พัทยามีเยอะ แล้วเค้าก็มักชอบFord แล้วทำไม0มันเล็กขนาดนี้ แล้วพนักงานพูดภาษาอังกิดไม่ได้เลย ลูกค้าเอารถมาซ่อมรถจอดกลางแดดเป็นวันๆถึงจะได้ซ่อมเพราะมีช่องบริการแค่4อัน ต่างจากของ Toyotaที่มีเป็นสิบๆแล้วรถมันไม่ค่อยเข้า0อยู่แล้ว แล้วตอนได้รถมา พนักงานเอากล่องรกๆที่มีกุนแจรถลูกค้าอยู่ในนั้นแล้วบอกผมว่ากุนแจอันไหนของพี่ อ่าว การจัดการมันจะแย่ได้ขนาดนี้ได้ไง อีกอย่างตอนได้รถมา ของผมที่เคยอยู่ในgloveboxมันกระจายไปทั่วรถแล้วช่างหรือพนักงานไม่เก็บเลย

เข้าใจนะว่าทำไมบริการแย่ขนาดนี้ เพราะว่าต่างประเทศ Fordไม่ได้ยุ่งเกี่ยวกับ0เพราะเจ้าของ0เป็นบุคคลทั่วไปที่ไม่ค่อยเกี่ยวค่องกับFord แต่ถ้ามาทำแบบนี้ที่ไทย เจ้าของหลายคนมันไม่สนใจหรอกว่าบริการดีหรือไม่ดี

ตอนนี้ก็ทนไป กว่าจะเก็บตังซื่อรถใหม่ก็คงอีก6-7ปี

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2018, 08:18:55 »
เห็น ยอดขายเขาดีก็อย่าแสดงความอิจฉายอดขายเขาครับมันไม่ดี ถ้าเรายังไม่เคยใช้แล้วเอามาบ่นมาเล่ากับ ..  มีอคติจนปิดกลั้นแล้ว ไม่มีทางยอมเสียเงินซื้อเขาแน่นอน

ออฟไลน์ gumpzgear

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2018, 08:35:44 »
ใช้เฟียสต้ามา 7 ปีกว่า เจอแทบทุกปัญหาที่หลายคนเจอ
แต่ไม่เครียดกับมันเลย เพราะศูนย์จัดการให้ดี เคลมให้หมด และรู้ตัวซื้อประกันเพิ่มเป็น 5 ปี

พอเลย 5 ปีแล้ว อะไรเสียก็ทำใจได้ ก็ซ่อมไปตามสภาพก็ไม่ได้แพงอะไรมากมาย

เทียบกับรถระดับเดียวกันในปีนั้น ใช้แล้วมีความสุขมาก วัสดุดี การขับขี่ดี ช่วงล่างแน่นตลอดอายุการใช้งาน อยู่ที่มุมมองคนแหละครับว่าอะไรเหมาะกับตัวเค้ามากที่สุด

ออฟไลน์ Dozeda

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2018, 08:43:11 »
ใช้เฟียสต้ามา 7 ปีกว่า เจอแทบทุกปัญหาที่หลายคนเจอ
แต่ไม่เครียดกับมันเลย เพราะศูนย์จัดการให้ดี เคลมให้หมด และรู้ตัวซื้อประกันเพิ่มเป็น 5 ปี

พอเลย 5 ปีแล้ว อะไรเสียก็ทำใจได้ ก็ซ่อมไปตามสภาพก็ไม่ได้แพงอะไรมากมาย

เทียบกับรถระดับเดียวกันในปีนั้น ใช้แล้วมีความสุขมาก วัสดุดี การขับขี่ดี ช่วงล่างแน่นตลอดอายุการใช้งาน อยู่ที่มุมมองคนแหละครับว่าอะไรเหมาะกับตัวเค้ามากที่สุด

+1กับความเห็นนี้ครับ ผมก็ซื้อมือ2มา ปี2010 ศูนย์รับผิดชอบดี เคลมทุกสิ่งที่เกี่ยวกับเกียร์ (จอดศูนย์2เดือนกว่า)จ่ายเองบ้างบางส่วน(สายไฟ17000) แต่พอทุกอย่างสมบูรณ์ใช้งานแล้วมันรู้สึกดี คิดว่าหมดประกันแล้วจะขาย แต่เจอราคารับซื้อแล้วมันไม่สมกับคุณถาพตัวรถเลยไม่ขาย ใช้งานต่อจนถึงทุกวันนี้

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2018, 10:12:23 »
สรุปคือ จขกท.มาบ่น
และลองอ่านที่ตอบๆมาคือ จขกท.ยังไม่ได้เจอปัญหาอะไร
และกำลังจะซื้อเรนเจอร์ แต่อยู่ในคลับมานาน
ถ้ายังไม่มั่นใจ ผมว่ามองยี่ห้ออื่นน่าจะดีกว่านะครับ
แค่ยังไม่ซื้อยังวิตกและบ่นมากขนาดนี้ ถ้าซื้อมาจะไม่เครียดกันเลยหรือ..

เฟียสต้าผม 5 ปีครึ่ง 200,000 กม. ใช้งานดี ไม่ค่อยมีปัญหาจุกจิก
เจอปัญหา TCM บ้าง แต่ศูนย์แก้ให้ไว ไม่เรื่องมาก สั่งของ 3 วัน เปลี่ยน 1 วัน งานจบ
ศูนย์บริการที่ผมใช้ก็บริการถือว่า ค่อนข้างดีมาก
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2018, 10:17:42 »
ปัญหาต่างๆของรถมีกันทุกค่ายครับ อยู่ที่การแก้ปัญหาของแต่ละศุนย์บริการทำได้รวดเร็วและจบรึเปล่า

ออฟไลน์ P็๊้ีhu

• **
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2018, 10:33:05 »

ไม่ว่ายี่ห้อไหนจะเป็นเจ้าตลาดหรือไม่  คำตอบของมันอยู่ที่ยอดขายครับ

องค์ประกอบโดยรวมออกมาดี  ผู้บริโภคก็จะบอกต่อกัน ยุคสมัยนี้ข่าวสารมาไวกว่าเดิมมากครับ

ถ้ารถไม่ดี  ไม่คุ้มค่า  ใช้เวลาไม่นานครับเตรียมปิดโรงงานได้เลยอย่างเช่นรถเก๋ง

ส่วนตัวยังไม่เคยใช้ Ford เลย  แต่เห็นยอดขายรถกะบะแล้วยังอยากลองเป็นเจ้าของดูบ้าง...

ออฟไลน์ SRY

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2018, 12:31:15 »
รถเก๋งไม่ต้องพูดเรื่องไทย ตลาดนอกก็จะไม่ทำต่ออยู่แล้ว
จะเอาอะไรมาไทย

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2018, 13:41:17 »
รถเก๋งไม่ต้องพูดเรื่องไทย ตลาดนอกก็จะไม่ทำต่ออยู่แล้ว
จะเอาอะไรมาไทย

ตลาดนอกไม่ได้นะครับ ที่จะไม่ทำก็แค่อเมริกาแค่นั้นเอง ยุโรป จีน โซนออสเตรเลีย อเมริกาใต้ ยังขายครับ

เผลอๆที่ว่าอเมริกาที่จะไม่ขายรถเก๋งนั้นคงอยู่ไม่นานน่าจะเอาเข้าไปจากจีนแทน ไม่แน่มองอีกมุมฟอร์ดหาช่องทางที่เลี่ยงชนกับทรัมป์

ที่มีนโยบายให้บริษัทอเมริกันต้องมาตั้งในประเทศแม่ ไม่งั้นจะเจอกำแพงภาษี แต่โรงงานในอเมริกาต้นทุนคนมันสูงแล้วเจอนโยบายแบบนี้เลยหาทางลง

เป็นแบบนี้ก็ได้ครับ เชื่อเถอะไม่นานหรอกอเมริกาจะมีรถยนต์นั่งฟอร์ดกลับไปขาย แต่จะเป็นการนำเข้าจากจีน หรือยุโรปแทน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Gopz

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2018, 14:15:28 »
ผมคนนึงละที่จะไม่เอายีห้อละ Fiesta เกียร์เสีย ความร้อนขึ้นภายในสีพาสติกลอกหมดเลย เครมกล่อง tcm มาแล้วไฟก็โชว์อยู่ดี
มารอบหลังสุดไฟโชว์บอกก้ามปูเกียร์พัง ศูนย์บอกจับสลับบน-ล่างให้ ไฟโชว์เลยหาย แต่ผมลองไปถามในกลุ่มบอกก้ามปูมันสลับกันไม่ได้
สรุปมันแอบอัพ Firmware เกียร์ใหม่เพือลบโค้ด ตอนนี้รถเลยกินน้ำมันหนักมาก เกียร์ลากรอบกว่าจะเปลี่ยนแตะไปเกือบๆสามพันรอบ
ที่สำคัญทางศูนย์ไม่รับ Downgradeเกียร์ด้วยต้องไปหาร้านนอกทำเอา  >:(
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ anuson

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2018, 14:54:13 »
ผมใช้ฟอร์ดโฟกัส TDCI 2011 Power shift การประกอบไม่ค่อยดี เกียร์ไม่เคยมีปัญหา ขับสนุกประหยัด อะหลั่ยแพงกว่าชาวบ้านนิดหน่อย เบิกศูนย์บ้าง หาเองบ้าง เจ็ดปีเปลี่ยนยางแท่นเครื่องกับโช็คหน้า ศุนย์บริการพื้นๆไม่ดีแต่ก็ไม่แย่ครับ

ออฟไลน์ stm

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2018, 16:30:00 »
ผมโชคดี เฟียสต้าปัญหาไม่เยอะ ตอนนี้ยกให้พี่ไปแล้ว วิ่ง120000 โล มีซ่อมบ้างตามอายุ แต่จะให้ซื้อฟอร์ดอีกคงต้องคิดหน่อย
แต่ผมดูเป็นรุ่นๆมากกว่า ไม่อยากเหมารวมยี่ห้อ ศูนย์บริการดีใช้ได้

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2018, 16:49:25 »
นี่คือจดหมายที่Ford Thailand ตอบผมมาครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2018, 21:31:18 »
นี่คือจดหมายที่Ford Thailand ตอบผมมาครับ

โดยส่วนตัวนะครับ

การตอบลักษณะนี้ เช่น ขยายประกันตัวรถ /อะไหล่บางชิ้น เป็นการแสดงความรับผิดชอบที่ดีในระดับหนึ่ง

แต่... ก็เป็นการแสดงให้เห็นว่า สินค้าของคุณมีระดับคุณภาพที่ ‘น่าตั้งคำถาม’
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2018, 00:04:52 »
ฟอร์ด 2 คันที่ครอบครัวผมลองเปิดใจซื้อมาใช้
สอบตกอย่างแรงครับ

Fiesta เกียร์พัง รถอายุแค่ 2 ปีเอง เข้าสู่ปีที่ 3 ชิ้นส่วนต่างๆ สภาพเสื่อมเร็วมากถ้าเทียบกับรถญี่ปุ่น

Ranger เข้าศูนย์ตลอด แต่เกียร์พังตอน 1.6 แสนโล เพราะศูนย์บอก น้ำมันเกียร์ใช้ได้ตลอดอายุเกียร์
เรียกได้ว่าพังเพราะไว้ใจในโปรแกรมบำรุงรักษาของฟอร์ด

ยังไม่นับอาการเสียจุกจิกอีกหลายรายการ เข้าศูนย์บ่อยพอสมควรเพื่อเคลมและแก้ไขอาการเหล่านี้

ส่วนบริการหลังการขาย ถ้าในส่วนของศูนย์ ก็ปกติทั่วไป ไม่เลวร้าย เคลมง่ายไม่อิดออด แต่ความเก่งเขาก็ทำตามคู่มืออยู่ดี ไม่ได้แนะนำอะไรที่เป็นประโยชน์กับลูกค้ามากนัก

ส่วนนโยบายจากฟอร์ดไทย ผมขอสาบส่งละกัน ห่วย แย่ และเห็นแก่ตัวที่สุดแล้ว

ใครจะชอบฟอร์ดก็คงห้ามกันไม่ได้ แต่ผมขอลาขาด ไม่อยากเอาชีวิตมาเสี่ยงกับรถคุณภาพต่ำ
เกียร์หลับขณะขับอยู่เลนขวาอีกต่อไป
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Amnaj

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2018, 07:32:56 »
รถขายได้ไม่เยอะ แต่ทำไมปัญหามันเยอะ เคยขับเคยใช้ ขับดีจริงแต่ไม่เคยวางใจได้ 100 %เลยเวลาเดินทางกลัวกินข้าวลิง   ไม่โทษ0  โทษคนผลิต คนออกแบบ  คนQC  คนเลือกวัสดุมาใช้

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2018, 08:47:48 »
มาช่วยซ้ำอีกกระทอกนะครับ  5555 (หลาบกับ Focus 2010 อย่างหนัก)
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ นักสร้างภาพ

• **
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2018, 09:54:50 »
ตอนแรกกว่าจะตัดสินใจซื้อ RANGER 3.2 มันแพงมากสำหรับผม แต่พอลองขับ ใจละลาย ใช้ทุกวัน เข้าเช็คระยะตามปกติ ตอนวิ่งได้ ประมาณ 1000 กม ตัวกำจัดมลพิษ(มั้ง)เสีย ไฟเครื่องโชว์ ศ ฟอร์ด แก้ปัญหา 2 วัน  แต่แก้ไม่จบ เขาเลยอนุมัติให้เปลี่ยนอะไหล่ รวมอะไหล่เดินทาง(พังงา)และประกอบ 5 วันเสร็จ หายเป็นปกติ จนถึงทุกวันนี้ ถามว่าประทับใจมั้ย ผม OKน่ะ ยิ่งขับยิ่งรัก รู้สึกว่ามันเป็นมากกว่ารถ มันคือคอมพิวเตอร์ตัวใหญ่ที่ขับได้ ประทับใจการเอาใจใส่แม้กระทั่งเรื่องเล็กน้อยในการออกแบบ เช่น ขณะคุยโทรศัพท์หรือฟังเพลงผ่านbluetooth ถ้าเกิด senser รับสัญญาณว่าเข้าใกล้ สิ่งกีดขวาง ระบบจะส่งเสียงเตือนโดยตัดระบบ โทรศัพท์และความบันเทิงออกชั่วคราว หรือผมชอบระบบปรับไฟหน้า สูงต่ำ อัตโนมัติ ประทับใจน่ะ หรือว่าชีวิตนี้เคยใช้แต่รถตลาดรองมาตลอดก้อไม่รู้

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2018, 10:01:21 »
ขอเถียงเรื่องบริการหลังการขายนะครับ
ของผม รถปี 12 จนถึงตอนนี ไม่รู้สึกว่าไม่ได้รับการบริการที่ไม่ดีจาก ศูนย์ แต่อย่างใด

เพราะ ครบระยะฟรีค่าแรงแล้ว ก็ไม่ได้เข้าไปเหยียบอีกเลย อู่นอกตลอด 555

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2018, 11:05:02 »
0 นี่แล้วแต่ที่ แล้วแต่อารมณ์คนทำครับ  ;)

ล่าสุด ขอนัดคิว เข้าไปเปลี่ยนตู้ ฮีทเตอร์ น้องๆบอกเปลี่ยนให้ไม่ได้ ต้องให้ หัวหน้าช่างอนุมัติก่อนว่าเสียจริงๆ  :-[ :-[ :-[ :-[ :-[

เอิ่ม....มันไม่เสียนี่เปลี่ยนไม่ได้ว่างั้น  ;D ;D ;D ;D

สุดท้ายก็ต้องซื้ออะไหล่ไปทำเอง  ;D

ออฟไลน์ poonshop

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2018, 12:05:22 »
คนรอบตัวใช้  Fiesta 5คน 5คัน...เกียร์ลาโลกทุกคัน...
ขายทิ้งไปแล้ว3คน  อีก2คนทนใช้อยู่เพราะงบหมด....อยากขายทิ้งใจจะขาด...
ผมไม่เคยคิดนะว่ามันจะพังได้ขนาดนี้...

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2018, 13:36:36 »
คนรอบตัวใช้  Fiesta 5คน 5คัน...เกียร์ลาโลกทุกคัน...
ขายทิ้งไปแล้ว3คน  อีก2คนทนใช้อยู่เพราะงบหมด....อยากขายทิ้งใจจะขาด...
ผมไม่เคยคิดนะว่ามันจะพังได้ขนาดนี้...

โอ้ว ๆๆๆ
 >:( >:( >:( แค้นใจแทนครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2018, 14:10:20 »
เรื่องศูนย์บริการ เชื่อว่าดีก็มี แย่ก็เยอะ อันนี้คงแล้วแต่ลูกค้าฟอร์ดว่า ศูนย์บริการไกล้ๆ เป็นอย่างไร เพราะที่บอกศูนย์บริการดีๆ แต่ไกล ก็คงไม่ไป เสียเวลา อาจจะเลือกไม่ได้

เรื่องตัวรถ รถมีปัญหา ก็คือ มีปัญหา หลายเรื่อง ไม่ใช่แค่เกียร์ ปัญหาหลายๆ อย่างบนๆ ก็เอ่ยมาหมดล่ะ
ซึ่งล่าสุด คือ ขยายระยะรับประกัน ตามท่านบนแจ้งมา ซึ่งกว่าจะได้ ผมเคยได้ยินว่ามีกลุ่มที่เขาไปชนมา ไปไฟท์มา(ไม่รู้ใช่สาเหตุที่แท้จริงหรือป่าวน่ะ) ซึ่งได้ยินเสียงเชิงต่อว่าเขา ว่าเอารถไปทำมาแล้วพังบ้าง แล้วมาร้อง อุปทานหมู่บ้าง บราๆๆ แต่ผลลัพธ์ คือ ลูกค้า ford ได้ผลประโยชน์โดยทั่วกัน ไม่ใช่ว่าได้ผลประโยชน์เฉพาะกลุ่ม

ซึ่ง....การขยายระยะรับประกัน ก็แค่ ยืดระยะการเคลม ปัญหาที่เกิดขึ้นเหล่านี้ออกไป แต่.....ปัญหาไม่ได้โดนแก้ ที่เจอหลายๆ ท่านคือเรื่องเกียร์ และ tcm มันก็เหมือนระเบิดเวลา ถ้ามันระเบิดในช่วงประกัน หรือ ช่วงขยายประกัน ก็อาจจะดีหน่อย แต่ถ้ามันระเบิดเวลามันตูม!!! หลังจากระยะประกันละ???? ใครเดือดร้อน??? ใครจ่าง???

บางคนบอกหมดระยะประกันก็ขาย จะเป็นอะไรช่างหัวมัน ให้เจ้าของใหม่รับกรรมไป -> ผมมองว่าไม่แฟร์ นะ สงสารเจ้าของใหม่ เพราะถ้าเป็นเรื่องการสึกหรอหรือเรื่องซ่อมแซมตามสภาพ ตามอายุไม่ว่ากัน แต่นี่มันคือ "ปัญหา"

บางคนบอกว่า ปัญหา มีทุกคัน ทุกยี่ห้อ -> ใช่ครับ อันนี้จริง แต่.....ปัญหาที่พยายามอ้างอิงยี่ห้ออื่น ต้องมองว่า ระดับของปัญหา แค่ไหน? ระดับไหน? ร้ายแรงไหม? ระยะซ่อมแซมแก้ไขนานไหม?

ไม่ใช่ว่ายี่ห้อนึงดังก๊อกแก๊ก ยี่ห้อนึงมีเปลี่ยนชิ้นส่วนเล็กๆ น้อยๆ ยี่ห้อนึงน้ำเข้าตรงขอบประตู ยี่ห้อนึงมีเสียงมีกลิ่นเข้า บลาาาาา แต่ยี่ห้อนึงเปลี่ยนเครื่องเปลี่ยนเกียร์ แล้วมองว่ามันก็มีปัญหากันหมด อันนี้ผมว่าไม่ใช่ มันเหมือนพยายามปลอบใจตัวเองว่า "รถเรามีปัญหา รถคนอื่นก็มีปัญหา โอเค ยอมรับได้" ทั้งๆ ระดับของปัญหามัน "ใหญ่....!!!!!!!!!!!" กว่ากันเยอะ ส่วนตัวผมไม่แฮปปี้ ถ้ารถมีปัญหา เพราะซื้อรถมาใช้ ไม่ชื้อรถมาซ่อม ยิ่งคนที่มีรถคันเดีียว ยี่งเดือดร้อนเลย

แล้วแนวทางแก้ปัญหาที่ดีอย่างยี่ห้อที่มีความน่าเชื่อถือ คือ เขา recall ครับ ปรับ เปลี่ยน แก้ไข ก็ว่าไป มันดูแมนกว่ากันเยอะครับ

ปล. ผมอยู่ในบอร์ดของ ford  รุ่นหนึ่ง ก็ได้ยินปัญหาเรื่อยๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2018, 14:25:51 โดย DiKiBoyZ »

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2018, 17:49:08 »

การตอบลักษณะนี้ เช่น ขยายประกันตัวรถ /อะไหล่บางชิ้น เป็นการแสดงความรับผิดชอบที่ดีในระดับหนึ่ง

แต่... ก็เป็นการแสดงให้เห็นว่า สินค้าของคุณมีระดับคุณภาพที่ ‘น่าตั้งคำถาม’
คือผมไม่ได้ทำจดหมายไปขอให้เยียวยาเลยครับ ผมแจ้งไปว่าขอให้ตอบว่าปัญหามาจากอะไรเพราะถ้าเพลากลางหลุดลงมา รถผมมีหวังลอยจากพื้นแบบไม่อยากจะคิดเลย แต่คุณFordเล่นตอบมาแบบนี้พร้อมพิมพ์ให้เรารับเงื่อนไขเสร็จสรรพ อ่านแล้วไปไม่เป็นเลยครับ 555
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2018, 18:21:04 »

คือผมไม่ได้ทำจดหมายไปขอให้เยียวยาเลยครับ ผมแจ้งไปว่าขอให้ตอบว่าปัญหามาจากอะไรเพราะถ้าเพลากลางหลุดลงมา รถผมมีหวังลอยจากพื้นแบบไม่อยากจะคิดเลย แต่คุณFordเล่นตอบมาแบบนี้พร้อมพิมพ์ให้เรารับเงื่อนไขเสร็จสรรพ อ่านแล้วไปไม่เป็นเลยครับ 555

ผมเข้าใจ อารมณ์น้ำดันของCX-5 0บอกแค่เพิ่มระยะประกันแต่ไม่บอกว่าเป็นเพราะอะไร ต้องแก้ไขยังไง
รู้แค่ปลายเหตุคือเปลี่ยนเครื่องครับ แบบนี้ถ้าเป็นผมก็ไม่โอเคเช่นกัน
เพราะเมืองนอก หยุดขายเลยสำหรับดีเซล แต่พี่ไทยยังขายอยู่เพราะอะไรก็รู้ๆกัน