ผู้เขียน หัวข้อ: ขอระบายหน่อยครับ มีเด็กแล้วไม่ให้นั่ง Car Seat  (อ่าน 9426 ครั้ง)

ออฟไลน์ OXYGEN2

• Hero Member
    • เครื่องปั่น
ขอบคุณทุกท่านสำหรับความเห็นนะครับผม พอดีวันนี้อัดอั้นมากเลยขอบ่นระบายนิดหน่อย ตอนนี้แจ้งลบกระทู้กับ mod แล้วครับ (เพิ่งรู้ว่าลบเองไม่ได้)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2018, 20:13:59 โดย OXYGEN2 »
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ mellifluous

• Full Member
Re: ขอระบายหน่อยครับ มีเด็กแล้วไม่ให้นั่ง Car Seat
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2018, 14:42:58 »
รถสวยเราก็มีความสุขครับ
แต่ถ้าคนข้างๆ มีความสุข เรามีความสุขมากกว่าครับ

จะเขลอะก็เขลอะไป คิดสักว่าเป็นร่องรอยแห่งความสุขของคนนั่งข้างๆ ครับ
ภรรยาผมก็กินขนมหกใส่รถประจำ ตั้งแต่คันเก่า ยันคันใหม่
นั่งเอาเท้าขึ้นเบาะอยู่เสมอ แต่ก็ไม่เคยดุครับ 5555

นี่เดี๋ยวพอมีตัวเล็ก รถคงเน่าน่าดู แต่ก็ทำใจครับ ^^'

ออฟไลน์ dnu

• Jr. Member
  • **
Re: ขอระบายหน่อยครับ มีเด็กแล้วไม่ให้นั่ง Car Seat
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2018, 14:49:45 »
ผมเข้าใจความรู้สึกเรื่องหวงรถ555 เคยมีคนขอติดรถ ลูกเค้าปีนรถ เหยียบที่วางแขนเหยียบเบาะ ผมโกรธมาก ทำอะไม่ได้เลย ได้แต่อดทน

เค้าชอบมองวา่าเราเว่อร์ แต่ผมว่าเค้ามารยาทต่ำเกินไปต่างหาก เลยเลี่ยงๆไป

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2018, 14:51:29 »
ผมไม่ได้ห่วงเรื่องรถสกปรก หรืออะไรนะครับ

ถ้าเป็นตัวผม ผมจะแยกแยะไปให้ชัดเลยว่า ไม่เกี่ยวกับหวงรถ แต่เป็นเรื่องความปลอดภัย ของผู้เดินทาง

ถ้าผมขับ แล้วมีเด็กอยู่ในรถ ไม่นั่งคาดเข็มขัด หรือcar seat แล้วเกิดอะไรขึ้น มีคนเสียชีวิต ผมจะเสียใจไปตลอดแน่ๆ

เด็ก คือผู้ไม่รู้ ,ผู้ใหญ่ คือ คนที่ต้องจัดการเรื่องนี้แทนเด็ก ครับ

ไม่เกี่ยวกับสมัครใจ หรือเคยชินหรือไม่เคยชิน ถ้าจะอยู่ในรถ ที่เรารับผิดชอบ ก็ต้องมีการป้องกันที่ดีที่สุดครับ

ปล ผมเป็นคนซีเรียสเรื่องคาดเข็มขัด และcar seat ครับ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2018, 14:51:57 »
มี car seat ถ้าเด็กไม่นั่ง หรือ ผู้ปกครอง ไม่บังคับให้นั่ง(เด็กเล็กๆ อาจจะไม่ต้องบังคับ แต่ถ้าเริ่มโตแล้ว จะไม่ค่อยอยากนั่ง) ก็เท่านั้นครับ

เพราะแค่เบาะธรรมดา ถ้าพูดกับเด็ก หรือ ผู้ปกครองได้ มันก็คงไม่เกิดกรณีเหมือน จขกท. หรอกครับ มันต้องแก้ที่ตัวคน

ไม่ใช่ว่า car seat ไม่ดีนะ แต่มี แล้วไม่นั่ง มันก็เท่าเดิม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2018, 14:53:51 โดย DiKiBoyZ »

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2018, 14:52:21 »
  ปัญหาี่อยู่ที่คนเป็นแม่คนจริง  ๆ     มีลูกแต่ไม่ฝึกให้นั่งคาร์ซีท   คนแบบนี้ในเมืองไทยมีเยอะด้วย

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2018, 15:07:44 »
นึกว่าพี่จะพูดประเด็นเรื่องความปลอดภัยฮะ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2018, 15:16:02 »
นึกว่าพี่จะพูดประเด็นเรื่องความปลอดภัยฮะ
พูดกันตามตรงเลยนะครับ (พรุ่งนี้จะลบกระทู้นี้ ในบอร์ดนี้มีคนรู้จักส่วนตัวอยู่) คือ ญาติแฟนที่เป็นแม่ของน้อง เค้าต้องเดินทางประจำ Car Seat เค้ายังไม่ซื้อให้ลูกเค้าเลยครับ แฟนผมก็ถามไปว่าทำไมไม่ซื้อ Car Seat แม่เค้าบอกว่าตักเค้าเนี่ยแหล่ะคือ Car Seat ผมก็... ลูกเค้ายังไม่ห่วงเลย ผมห่วงรถตัวเองดีกว่า ผมขับรถแล้วน้องเค้าไปด้วยครั้งนึง แล้วปืนมาข้างหน้า ผมยังรำคาญมาก พอเจอรอยที่เบาะทั้งด้านหลัง ผมนี่รู้สึกจี๊ดขึ้นมาเลย แล้วก็ถ้าผมมีลูก ผมก็คงไม่หวงรถผมเท่านี้ และผมซื้อ Car Seat แน่นอน
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2018, 15:21:30 »
ก็ไม่ต้องให้เค้าใช้รถเราเสียจะดีกว่าครับ  ;) ;) ;) ;)

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2018, 15:31:53 »
ไม่มีคาร์ซีท รถ start ไม่ติด เข้าเกียร์ไม่ได้ ผมทำกับลูกผมทุกครั้ง ถ้าไม่นั่ง เราจะไม่ไปไหน

แต่เรื่องนี้ต้องมีประสบการณ์ คนโตผมไม่ยอมนั่งคาร์ซีท แล้วเดินเหมือนกัน บอกไม่เชื่อ เบรคให้กลิ้งเลย หลังจากนั้นมาขึ้นรถแล้วลงล็อกคาร์ซีทเลย
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2018, 15:50:33 »
ล่าสุดมีคลิปรถคันสีขาวตกข้างทาง
แล้วมีเด็กเลือดไหลที่หัว คุณแม่้เด็กร้องไห้ยกใหญ่

ลองเปิดให้แฟนคุณดูครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2018, 15:56:32 »
"เตงลองเอากระเป่าหลุยให้หลานนั่งทับบ้างสิ แล้วจะเข้าใจเรา"

ออฟไลน์ BoringZee

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2018, 16:08:55 »
อันนี้ผมว่าต่างคนต่างความคิด แต่เราคือเจ้าของรถ ถ้าผมไม่ชอบไม่พอใจผมก็จะไม่ไปรับ เพราะว่าถ้าให้ความร่วมมือไม่ได้ก็ให้เดินทางเอง แต่ถ้าเป็นลูกผมทำบนรถผมผมจะไม่ว่าเพราะว่านั้นคือสิ่ที่ผมยินยอมให้ลูกผมทำ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2018, 16:19:06 »
ถ้าไม่ฝึกให้นั่ง Car Seat ตั้งแต่เด็กๆ ก็ยากครับ
แต่จะบังคับก็ทำได้ครับ แต่ต้องใจแข็งมาก

พวกจิตอ่อนอย่างลุงป้าน้าอา ปู่ย่าตายาย ก็อย่าได้หวังว่าจะบังคับได้ครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ kenny523

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2018, 16:26:56 »
เข้าใจเลยครับ ผมก็เป็นหลานเลิฟของภรรยามานั่งรถผมก็ยังเตือนเลย ห้ามเลอะ ห้ามเท้ายัน ห้ามสารพัด แต่ภรรยาผมมีเหตุมีผลไม่ขี้งอนเลยไปกันได้ แต่พอเป็นหมาน้อยที่ผมรักผมเฉยๆแฮะ ตามสบายเลย ไม่เกี่ยว car seat เหมือนกัน

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2018, 16:42:08 »
แยกประเด็นเรื่องหวงรถ กับความปลอดภัยแล้วกันครับ

ผมก็เป็นคนนึงที่หวงรถ ไม่ชอบให้ใครขึ้น เหตุผลหลักๆคือเรื่องความสะอาด
บางทีไม่ได้เจตนาจะเลอะหรอก แต่ถ้าเพื่อนรองเท้าเลอะ มันก็หลีกเลี่ยงยาก

แต่เรื่อง car seat ผมมองว่าเป็นสิ่งสำคัญเรื่องความปลอดภัยมากๆครับ
ทั้งเรื่องการ control เด็กไม่ให้รบกวนสมาธิ รวมถึงเรื่องอุบัติเหตุด้วย

หลานแฝดผม ก็นั่ง car seat กันแต่เด็ก รถ Alphard ก็นั่งเบาะแถว 2 คนละตัว
เรื่องเลอะเทอะมีแน่นอน ครั้งล่าสุดผมเจอนั่งกินไก่ย่างกันสนุกสนาน ร่วงเต็มพื้นรถไปหมด
ทำให้เข้าใจว่า car seat ก็ไม่ได้ช่วยลดปัญหาเรื่องเลอะเทอะครับ ได้ความปลอดภัยเท่านั้นล่ะ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Skyforce

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2018, 17:06:51 »
ล่าสุดมีคลิปรถคันสีขาวตกข้างทาง
แล้วมีเด็กเลือดไหลที่หัว คุณแม่้เด็กร้องไห้ยกใหญ่

ลองเปิดให้แฟนคุณดูครับ

ล่าสุดน้องเสียแล้วครับ สงสารมาก ถ้ามี carseat คงไม่เป็นไรเลย เพราะชนสามคัน ไม่มีใครเป็นอะไรยกเว้นน้อง
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2018, 17:38:41 »
พูดกันตามตรงเลยนะครับ (พรุ่งนี้จะลบกระทู้นี้ ในบอร์ดนี้มีคนรู้จักส่วนตัวอยู่) คือ ญาติแฟนที่เป็นแม่ของน้อง เค้าต้องเดินทางประจำ Car Seat เค้ายังไม่ซื้อให้ลูกเค้าเลยครับ แฟนผมก็ถามไปว่าทำไมไม่ซื้อ Car Seat แม่เค้าบอกว่าตักเค้าเนี่ยแหล่ะคือ Car Seat ผมก็... ลูกเค้ายังไม่ห่วงเลย ผมห่วงรถตัวเองดีกว่า ผมขับรถแล้วน้องเค้าไปด้วยครั้งนึง แล้วปืนมาข้างหน้า ผมยังรำคาญมาก พอเจอรอยที่เบาะทั้งด้านหลัง ผมนี่รู้สึกจี๊ดขึ้นมาเลย แล้วก็ถ้าผมมีลูก ผมก็คงไม่หวงรถผมเท่านี้ และผมซื้อ Car Seat แน่นอน

จริงครับพี่
แต่พอพี่ไปพูดประเด็นเรื่องรถเลอะ พี่เลยถูกมองว่าหวงรถไง
พี่ลองพูดประเด็นความปลอดภัยสิครับ คือพ่อแม่เด็กไม่ห่วงลูกก็ช่างเขา
แต่ถ้ามานั่งรถเรา แล้วเกิดอะไรที่ไม่ควรเกิดในรถเราแล้วจะทำเราลำบาก
(ด้านการรักษาพยาบาล, ด้านความรับผิดชอบ, ด้านคดีความ) อ่ะครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2018, 17:39:53 »
เข้าใจความรู้สึกครับ กลายเป็นว่าแฟนหาว่าเราหวงรถซะงั้น ผู้หญิงหลายคนจะไม่เข้าใจว่าเราไม่อยากให้รถชำรุดก่อนเวลาอันควรโดยไม่จำเป็น แฟนผมก็มองว่าผมหวงรถเหมือนกันเพราะรถผมล้อยังไม่เคยเบียดอะไรเลยเป็นต้น ส่วนญาติแฟนคุณOxygen2ถ้าอธิบายแล้วไม่ฟังก็ไม่รู้จะทำยังไง คราวนี้ก็ขึ้นกับแฟนแล้วละครับว่าเข้าใจเหตุผลเราหรือไม่
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2018, 17:52:34 »
ต่างประเทศ  เด็กที่อายุยังน้อย  น่าจะไม่เกิน 10 ขวบ  ต้องมี carseat ครับ ไม่งั้นผิดกฎหมาย

แล้วกฎหมายเค้าออกเพื่อความปลอดภัยของเด็ก  คุณลองเอาข้อนี้ไปบอกก็ได้ครับ  เด็กตัวเล็กนั่งเบาะธรรมดา  ต่อให้คาดเข็มขัดก็ยังอันตราย เพราะตัวเตี้ย  เข็มขัดอาจรัดคอตายได้ 

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2018, 18:21:18 »
คนหวงรถ คุยกับคนไม่หวงไม่รู้เรื่องหรอกครับ

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2018, 18:22:17 »
ปัญหาคือตัวแม่ และพ่อ ของเด็กครับ
ไม่ว่ารถเรา รถเค้า

พ่อแม่ส่วนใหญ่ พูดว่าเด็กร้องงอแง ไม่ยอมนั่ง

เด็กร้องไม่ตายครับ แต่ไม่นั่ง car seat ตาย

ผมพูดแบบนี้หลายครั้ง กับเพื่อน กับญาติ

หนักสุดพวก PPV เห็นในคลับ เชียร์ๆกันพับเบาะราบ ปูที่นอนให้เด็ก บอกว่า รร ชั้นดี
เรื่อง  car seat ยังห่างไกล ที่คนขับรถบัานเราจะตระหนักครับ

ผมให้เพื่อนหักดิบ ลูกมัน ไปเที่ยวออกบ้าน ลูกงอแง ไม่ยอมนั่ง car seat เลี้ยวกลับ เข้าบ้าน ไม่ต้องไป
รับรอง 1-2 ครั้ง เด็กมันจะฟังเราและทำตาม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2018, 18:25:12 โดย Mike »
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2018, 18:26:12 »
ถ้าเจ้าของรถไม่พอใจ มีสิทธิ์ไม่ให้นั่งครับ เป็นผมจะไม่แคร์ ไม่ไปรับ ไม่กลัวโดนว่าหวงรถ

มารยาทควรฝึกไว้ ผู้ใหญ่ทำเป็นตัวอย่างที่ดี ความปลอดภัยต้องมาอันดับแรก

ลูกตัวเองอย่าปล่อยให้เป็นแบบนี้ครับ เริ่มที่ครอบครัวเราเองไม่ต้องแคร์ใคร

ถึงสังคมในปัจจุบันมันจะเน่ายังไง ถ้าเราเริ่มต้นด้วยตัวเองตอนนี้ ในอนาคตอาจเป็นรางวัลที่ดีครับ

ผมหน่ายมามาก ความมักง่าย เห็นแก่ตัว ละเมิดสิทธิ์เล็กๆน้อยๆ ไม่สนใจความทุกข์และความปลอดภัยของคนอื่น ปล่อยปละละเลยจนเป็นแม่พิมพ์ให้กับคนรุ่นหลัง

เสียเงินเสียเวลาทำความสะอาด เรื่องเล็กน้อย

เสียเงินเสียเวลา แก้ไขอนาคตของชาติ เรื่องใหญ่มาก

ทรัพยากรที่แพงที่สุดในโลกเลยนะครับ คนดีๆมีมารยาทมีระเบียบวินัยเนี่ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2018, 18:40:07 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2018, 19:01:35 »
แนปป้าด้วย เข้าใจความรู้สึกครับ

แล้วญาติแฟนอีก พูดลำบากจริงๆ

ออฟไลน์ sabuy

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2018, 19:15:56 »
ปัญหาน่าปวดหัวมากครับ
ประเด็น
1. ญาติแฟน ยิ่งถ้าสนิทมาก ยิ่งแล้ว จะโดน art ใส่เข้าให้ครับ
2.ประเด็นเด็กเดินไปมาระหว่างเบาะหน้า หลัง เป็นผมนี่เสียสมาธิมากครับ ผมจอด แล้วสั่งให้ไปนั่งหลัง ไม่งั้น ไม่ต้องไป นี่ไม่เกี่ยวกับเบาะเลอะ หรือ car seat นะครับ
3.การนั่ง car seat เป็นเรื่องระดับ mindset เลยครับ แก้ยาก ถ้าไม่มีตำรวจมาจับปรับสัก 2 หมื่น คงไม่เข้าใจกัน
เพื่อนลูกผม ทั้งห้อง ไม่มีใครใช้
วันก่อนมาเห็นในรถผม เพื่อนๆลูกแซวลูกผมว่า เบบี๋
ผมบอกลูกว่า เขาอิจฉาอยากนั่งมั้งลูก อย่าไปสนเลย 55

ออฟไลน์ lambkin

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2018, 19:47:33 »
คนส่วนใหญ่ไม่เคยใช้จะไม่เห็นความสำคัญ อย่างเช่นพ่อแม่หรือญาติผู้ใหญ่
ผมก็เหมือนกันบอกว่าวุ่นวาย แต่ผมไม่สนใจจะให้ลูกผมนั่งใน car seat เท่านั้นเวลาอยู่บนรถ

ส่วนลูกคนอื่นผมไม่อย่าพูดไรมาก ถือว่าเป็น natural selection แล้วกัน

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2018, 19:58:30 »
เด็กไม่นั่ง  car seat   คือไม่ออกรถครับ ...ส่วนถ้าจะร้องไห้ก็ให้ร้องไป ลองทำตามนี้ดู   ถ้าฝึกให้ชิน พอเด็กขึ้นรถจะขึ้น carseat เองเลย

ออฟไลน์ bankiesdluffy

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2018, 20:42:05 »
ลองเอาโพสนี้ให้ดูครับ

https://www.facebook.com/permalink.php?story_fbid=1059032587593147&id=800714646758277

ออฟไลน์ tiger12r

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2018, 20:45:40 »
ไม่ต้องเด็กหรอกครับขนาดผู้ใหญ่นั่งข้างๆบอกให้มันคาดเข็มขัด  มันยังบอกว่าไม่เห็นมีด่านตำตรวจเลยบ้าหรือป่าว  อ่าวกลายเป็นเราห่วงความปลอดภัยหาว่าบ้าซะงั้น วินัยต้องสอนตั้งแต่วัยเด็กครับ ผมขับรถจะคาดเข็มขัดทุกครั้งที่นั่งเบาะ  8)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ Partarajarin

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2018, 20:48:05 »
ผมเห็นด้วยเรื่องความปลอดภัยนะ เพราะช่วยยึดตัวเด็กเวลาเกิดอุบัติเหตุ ปล.ตอนเด็กอยากนั่ง booster seat แต่น้ำหนักเกิน เลยเคยคิดอยากให้รถครอบครัวมีเบาะ booster จากโรงงานแบบVolvo เพราะรถในฝันคือ Volvo XC90