ผู้เขียน หัวข้อ: เบรก GV ผม ผิดปรกติป่าวเนี่ย ช่วยดูหน่อยครับ  (อ่าน 3798 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chimp

• Full Member
เนื่องจากเมื่อ 3 วันฝนตกหนักแล้วน้ำท่วมในซอย สูงมาก เกินครึ่งล้อ เลยจำเป้นต้องลุยน้ำเข้าไป 
พอตอนเบรกเนี่ย เหมือนไม่มีเบรกเลยครับ เบรคจนลึกสุดๆ มีแต่เสียง abs จับ ก็เลยจอดข้างทาง
ย้ำเบรกหลายๆครั้ง แล้วก้เลยขับต่อ ก็ดีขึ้นครับ  และพอขับไปซักพัก ก็ปรกติแล้ว

แต่พอวันนี้ครับ เจอฝนตกหนักอีก แต่ไม่ได้ลุยน้ำท่วม แต่คราวนี้เบรกเป็นเหมือนเดิมครับ เหยีบแล้วไม่อยู่เลย มีแต่เสียง กึกึๆๆๆๆๆๆๆ
ก้เลยงงครับ ขับมาตั้งปีนึงแล้วไม่เคยเจอแบบนี้เลย เจอแต่ว่าลื่น นิดหน่อย เวลาเบรกตอนฝนตกหนัก  แต่นี่มันแย่กว่าเดิมเยอะลยครับ
เหมือนๆม่มีเบรกจริงๆ 

ไม่ทราบว่าเบรคผม ผิดปกติหรือป่าว หรือผ้าเบรกมีนเปียกน้ำ รบกวนด้วยครับ

grand vitara อายุ1 ปี  เบรก หน้า ดิสก์ หลัง ดรัม ครับ

ออฟไลน์ Tonaka

• Hero Member
Re: เบรก GV ผม ผิดปรกติป่าวเนี่ย ช่วยดูหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 11, 2009, 17:34:17 »
ลองขับแล้วเบครแรงๆ สัก 2-3 ทีดูครับ 

ถ้ายังไม่หาย ให้รีบพาไปหามหมอด่วน....
阿蘇山

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Re: เบรก GV ผม ผิดปรกติป่าวเนี่ย ช่วยดูหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 11, 2009, 18:01:56 »
ผมว่าอาการเหมือนผ้าเบรคแพ้น้ำล่ะครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Chimp

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 11, 2009, 22:20:06 »
ครับบ ผมก้รู้สึกแบบที่คุณ Commander Cheng ว่าละครับ

ว่าแต่ผมควรเปลี่ยนผ้าเบรกใหม่ใช้ไหมครับ

ใช้ของอะไรดีเอ่ย

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Papiruz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 12, 2009, 05:14:21 »
ถ้าเป็นงั้นก็อันตรายเลยล่ะครับ