ผู้เขียน หัวข้อ: พวงมาลัย toyota รุ่นใหม่ๆ มีเสียงวื้อๆเวลาหมุน เป็นปกติรึเปล่าครับ  (อ่าน 6952 ครั้ง)

ออฟไลน์ ABUSEz

• Sr. Member
อยากทราบว่าพวงมาลัยของ toyota เจนใหม่ๆนี่ พวงมาลัยมีเสียงเวลาหมุนเป็นปกติทุกคันรึเปล่าครับ

เท่าที่ผมเจอกับตัวมา 3 คัน altis esport 2014 1คัน 2016 1คัน และ yaris ativ 2017 1คัน
ทุกคันพวงมาลัยมีเสียงวื้อๆเวลาหมุน เช่นเวลาถอยเข้าซองจอดรถ ทุกคันเลยครับ
แต่กับฮอนด้า เท่าที่เคยขับมา ก็ยังไม่เคยได้ยินเสียงลักษณะนี้

จึงอยากทราบว่ามันเป็นปกติรึเปล่าครับ หรือว่าชิ้นส่วนไหนมันมีปัญหารึเปล่า
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ berm

หมุนเร็วๆมันก็จะมีเสียงครับ หมุนช้าจะไม่ค่อยได้ยิน แต่ต้องระวังบางที

อาจจะเป็นเสียงสไปรอนก็ได้ เสียงจะเหมือนพลาสติกสีกัน

ออฟไลน์ NoBiReacto

เสียงเหมือนมีสายอะไรสีกันรึเปล่าครับ ถ้าเป็นเสียงเหมือนมีสายอะไรสีกันเวลาหมุนพวงมาลัย vios 2013พี่สาวผมก็มีเสียงครับ

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
คุ้นๆว่าเคยได้ยินจาก altis แต่ผมไม่ได้สนใจอะไร

ออฟไลน์ FyGI

camry 2013 มีเสียงที่ว่า ศูนย์จับเคลมยอยพวงมาลัยเงียบเลย

ออฟไลน์ No Trespassing

ในคู่มืออัลติสโฉม MC17 หน้าปกสีเหลือง เล่ม P/N 01999-YZB58
หน้า 249 มีบอกไว้ครับ

- เสียงการทำงานของระบบ EPS -
เมื่อใช้งานพวงมาลัย ท่านอาจได้ยินเสียงมอเตอร์ (เสียงหวื่อ) ซึ่งไม่ใช่อาการผิดปกติแต่อย่างไร

จะว่าไปออสเห็บหมาผมก็เป็นครับ -เสียงหวื่อ- ตอนหมุนพวงมาลัย แต่ก็ไม่มีอะไรผิดปกตินะครับ

ออฟไลน์ SLuang

เรนเจอร์ T6 ปี 12 ของผมหมุนเร็วๆ ก็มีเสียงเหมือนกันครับ 

ออฟไลน์ nuntapon.s

แร๊คไฟฟ้า  fdกับg9ผมก็ดัง

ออฟไลน์ Stevejobjab

• Newbie
  • *
 Vios 2017 กับ Camry Hybrid ก่อน MC  ก็ได้ยินครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
คิดว่าน่าจะเป็นปัญหาประจำรุ่นของแคมรี่นะครับ วิธีแก้คือเปลี่ยนยอยพวงมาลัย

แต่รถผมยังไม่เป็นครับ

ออฟไลน์ _BUGBOAT

• Full Member
  • '19 320d GT / '24 C40
vios2013 ได้ยินเช่นกันครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ถ้าดังมากๆ ไปอัดจารบีแร็คนะครับ ฝืนใช้ต่อแร็คจะหลวม
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Barracuda

Camry 2013 เปลี่ยนยอยแล้ว และก็กลับมาดังเหมือนเดิม ตอนนี้หมดประกันแล้วก็ทนฟังไปครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
เป็นตั้งนานแล้วนิครับ

camry acv40 ก็เป็นครับผม  8)

ออฟไลน์ jame894561

sienta เป็น yaris เป็น ปี 2018 ทั้งคุ่ครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ดังมีบ้าง อาจจะอย่างท่านบนบอก เป็นเสียงมอเตอร์ ESP

แต่เรื่องหนัก ทำไมมันหนักจังฟ่ะ ด้วยที่บ้านมี Vios ตัวเก่า(2012) และ ตัวปัจจุบัน ตัว 2012 เบาแบบว่า เบาหวิวเลย แต่พอเป็นตัวปัจจุบัน หนักกว่าเยอะเลย หนักกว่าแรคแอนพีเนียด ที่้้เคยใช้มาอีกแหะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2018, 09:46:23 โดย DiKiBoyZ »

ออฟไลน์ toffyearn

Mazda3 ผมก็เป็น ตอนขับรถเงียบๆได้ยิน ไม่รู้ปกติมั้ย แต่ไม่เห็นเป็นอะไร ไม่ดังขึ้น ไม่หนัก ใช้งานได้ปกติ