ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็น ถ้าซื้อรถใหม่เพื่อใช้และเก็บสะสม  (อ่าน 5527 ครั้ง)

ออฟไลน์ rvsmart

• Sr. Member
จากกระทู้ "งบล้านกลาง - ล้านปลาย กับรถ performance ที่ควรค่าแก่การเก็บ" http://community.headlightmag.com/index.php?topic=65142.0
เลยมีคำถามว่า ถ้าซื้อป้ายแดง แล้วใช้และจะเก็บเป็นของสะสม 20ปีขึ้นไป
อยากได้ความเห็นครับ
ปล. เปิดฟรีสไตล์ทุกรุ่นทุกราคา

ออฟไลน์ aekoy

รถที่จะเก็บสะสมอันดับแรกต้องเป็นไม่เป็นรถที่เห็นได้ทั่วๆไป ที่นิยมก็พวก 2 ประตู 3 ประตู (Hatchback) และ 5 ประตู VAN รวมถึง รถเปิดประทุน
เครื่องยนต์ต้องรุ่น Top แรงสุด แต่กว่าจะมีราคาสูงกว่าตอนป้ายแดงอาจต้องใช้เวลา 40 - 50 ปี ไม่ใช่แค่ 20 ปีครับ ดังนั้นถ้าจะซื้อรถตั้งแต่ป้ายแดงก็ต้องดูแลกันไปตลอด ส่วนตัวผมถ้าผมจะซื้อรถสะสมผมไม่ซื้อป้ายแดงแต่จะซื้อรถที่มีอายุประมาณ 20 ปี แล้วเอามาทำใหม่ ผมคิดว่ามันเป็นช่วงที่อะไหล่จากศูนย์บริการเริ่มหายากละเจ้าของเดิมเริ่มเบื่อก็จะปล่อย
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
สำหรับผมคงต้องเป็นรถที่พบเห็นกันไม่ไม่บ่อยบนท้องถนนและเป็นป้ายแดงรุ่นใหม่ ที่มีแววจะเป็นรถ classic

เอาเป็นไม่เกิน 4 ล้านแล้วกันนะครับ แพงกว่านี้ผมไม่ค่อยสนใจเพราะผมเองไม่มีตังค์ขนาดนั้นครับ

1. Subaru WRX STI ซิ่ง นักเลงรถมองเหลียวหลัง

2. Mazda MX-5 หล่อ สาวอยากลองนั่ง จอดเปลี่ยน นมค ที่ศูนย์จะมีคนมาถ่ายเซลฟี่เหมือนเจอดารา

3. Ford Mustang อันนี้ฟอร์ดไทยยังขายอยู่ไหม? อารมณ์อู้หู เหมือน MX-5 ครับ

4. Honda S660 ใคร ๆ ก็รู้จัก Honda แต่ถ้าเจอคันนี้บนถนนจะหันไปถามเพื่อนว่า Honda มีงี้ด้วยเหรอ?

อ้ออ ส่วนตัวผมเองเป็นคนชอบรถคันเล็ก ๆ ได้ตัดสินใจซื้อ BRZ เกียร์ธรรมดา กะใช้ยาว ๆ เป็น 10 ปีครับ

อย่าถามหารีวิวนะ ผมยังไม่ได้รับรถครับ 555 แต่ผมไม่แนะนำรุ่นนี้ให้คุณเพราะว่ามันไม่ว้าวเท่าไหร่ถ้าคุณอยู่ใน กทม ครับ

แต่มันจะดูว้าวสำหรับคนแถว ตจว บ้านผมนี้ครับ (ผมไม่เคยเห็นเลยซักคัน คาดว่าพอผมได้มาขับคงจะเป็นคันเดียวในจังหวัดเลยครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2018, 12:37:53 โดย SNK vs Playmore »

ออฟไลน์ Tien.W

ซื้อมาคัน มีแค่ 350 คัน

ตั้งใจว่า จะดูแล และใช้ไปยาวๆ เท่าที่จะทำได้ครับ

Pulsar DIG Turbo

นอกนั้นเหรอ ...

Civic FK ก็น่าสนนะ แต่พวกนี้ คุยกันเกิน 30 ปีนะ แต่รถต้องเดิมๆ สวยๆ หรือ ใส่ชุดแต่งแท้ ตรงตามรุ่นรถ นะ

ออฟไลน์ Turin

รถที่จะเก็บสะสมอันดับแรกต้องเป็นไม่เป็นรถที่เห็นได้ทั่วๆไป ที่นิยมก็พวก 2 ประตู 3 ประตู (Hatchback) และ 5 ประตู VAN รวมถึง รถเปิดประทุน
เครื่องยนต์ต้องรุ่น Top แรงสุด แต่กว่าจะมีราคาสูงกว่าตอนป้ายแดงอาจต้องใช้เวลา 40 - 50 ปี ไม่ใช่แค่ 20 ปีครับ ดังนั้นถ้าจะซื้อรถตั้งแต่ป้ายแดงก็ต้องดูแลกันไปตลอด ส่วนตัวผมถ้าผมจะซื้อรถสะสมผมไม่ซื้อป้ายแดงแต่จะซื้อรถที่มีอายุประมาณ 20 ปี แล้วเอามาทำใหม่ ผมคิดว่ามันเป็นช่วงที่อะไหล่จากศูนย์บริการเริ่มหายากละเจ้าของเดิมเริ่มเบื่อก็จะปล่อย
เห็นด้วยครับ ... ช่วงประมาณ 20 ปี ขนาดรถ rare ราคายังไม่ค่อยจะดีเท่าไหร่ ต้องเลย 20 ปีไปแล้วราคาถึงจะเริ่มๆกลับตัว

อย่าง BMW E30 M3 ตอนปี 2005 (อายุ 20 ปี) มีขายคันนึงจำได้แม่น 1.5 ล้าน รถแท้ ตั้งอยู่นานนนนน ยังขายไม่ออก ทุกวันนี้ น่าจะปริ่มๆ 3 ล้านแล้ว

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
brz ยาว ๆ น่าจะให้อะไหล่ง่ายกว่าครับ  8)

เห็นด้วยครับ ... ช่วงประมาณ 20 ปี ขนาดรถ rare ราคายังไม่ค่อยจะดีเท่าไหร่ ต้องเลย 20 ปีไปแล้วราคาถึงจะเริ่มๆกลับตัว

อย่าง BMW E30 M3 ตอนปี 2005 (อายุ 20 ปี) มีขายคันนึงจำได้แม่น 1.5 ล้าน รถแท้ ตั้งอยู่นานนนนน ยังขายไม่ออก ทุกวันนี้ น่าจะปริ่มๆ 3 ล้านแล้ว
E30 M3 นี้เป็นรถที่เป็นอันดับ 1 ของผมเลย เคยนั่งตอนไปเที่ยว New York รถเพื่อนพ่อ 
Volvo V60

ออฟไลน์ paulmoderndog

Audi tt???

ออฟไลน์ ลุง

• Jr. Member
  • **
Volvo s60 ต้องเป็นรุ่นที่ Up แรงม้าจาก Polestar เป็น 245แรงม้า

กระบะ Ranger ช่วงสั้น เพราะเป็นกระบะเจ้าเดียวในไทยที่ Disc Brake 4 ล้อและใช้ Coil Spring แทนแหนบ ควรเลือกเครื่อง 3.2 ก็จะได้เกียร์ออโต้และขับสี่ตลอดเวลาไม่เหมือนรุ่นอื่นที่ขับสี่แบบPart time

ออฟไลน์ sukhontha

ตามนี้ครับ  ไม่ออกใหม่  เดี๋ยวเบื่อก็ขายทิ้ง  หาคูเป้สวย ๆ อายุ20 ปี +-  ได้เดิม ๆ ด้วยยิ่งดีใหญ่  ชอบตัวไหนก็จองไว้ในใจ  เจอเมื่อไรก็สอย...

ออฟไลน์ localgame

แนะนำพวกรถเปิดประทุน หรือรถสปอร์ต2ประตู บ้านเรามีราคาสุดละ ยกตัวอย่างSLK R170 ผ่านไป20ปีแล้วยังขายกัน7-8แสนอยู่เลย ถ้าเทียบกับรถในปีเดียวกันคงเหลือแค่2-3แสนอะครับ ตอนแรกอยากแนะนำพวกรถตัวแรงของแต่ละค่าย แต่ถ้าลองมาคิดเป็น%ดีๆ ราคามือสองเทียบราคามือ1แล้ว หายไปเยอะมากไม่น่าคุ้มค่าแก่การสะสม ยกเว้นไปหาซื้อมือสองมาทำเก็บอันนี้แนะนำเลยครับ เช่นพวก C63, M3, M5 ตอนนี้ราคาหล่นไปเยอะแล้วน่าซื้อมาเก็บ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2018, 18:26:53 โดย localgame »

ออฟไลน์ Sit: )

อะไรที่ขับแล้วขอบอะครับ
ต้องดูแลกันไปยาวๆ ถ้าไม่ได้อยากขับเลยผมว่าลำบาก

Volvo s60 ต้องเป็นรุ่นที่ Up แรงม้าจาก Polestar เป็น 245แรงม้า

กระบะ Ranger ช่วงสั้น เพราะเป็นกระบะเจ้าเดียวในไทยที่ Disc Brake 4 ล้อและใช้ Coil Spring แทนแหนบ ควรเลือกเครื่อง 3.2 ก็จะได้เกียร์ออโต้และขับสี่ตลอดเวลาไม่เหมือนรุ่นอื่นที่ขับสี่แบบPart time
S60 245 HP เข้าใจว่าน่าจะเป็นตัวที่ขายในไทย ยังมีตัวที่เป็น Polestar ของแท้สีฟ้าเมืองไทยไม่น่าจะมี เครื่อง 3.0 350 HP ตัวนี้น่าเก็บแต่ไม่รู้จะไปหาที่ไหน ส่วนตัวผม Volvo ที่น่าเก็บมี P1800 กับ 850 T5r สี Cream Yellow
Volvo V60

ออฟไลน์ BigCat

Z4 e85 หลังคาผ้าใบ

อวยรถตัวเอง 5555
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ Pegasus7700

งบไม่เกิน2ล้านมันไม่มีรถที่เข้าข่าย performance สักเท่าไรเลยอะ
หากงบเท่านี้ ผมเชียร์ e89
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ GaB

• Full Member
  • #StickShiftLife
ถ้ารถใหม่ป้ายแดงด้วย ขอจิ้ม BRZ ครับ แต่อาจต้องขยับงบขึ้นอีกนิด

Civic FK อาจจะพอได้ อ้างอิงจาก EK Coupe ที่ตอนนี้ตัว 4 ประตูราคาหลักหมื่น แต่คูเป้ยังหลักแสนกลางๆปลายๆได้อยู่ (รถเดิมๆ)

จริงๆจะบอกว่าสะสม และเพื่อเก็งกำไรได้มั้ย คงไม่ได้แบบนั้นสำหรับ 2 ตัวเลือกข้างต้น แต่จะเป็นในลักษณะราคาตกน้อยกว่ารถทั่วไปในอายุใกล้เคียงกันดีกว่าครับ

ออฟไลน์ anuwatku55

• Jr. Member
  • **
การเลือกรถก็เหมือนเลือกภรรยาครับผม

ออฟไลน์ vitavas

• Full Member
Peugeot, Skoda, Citroen, Fiat, Alfa, Proton ไงครับ ตอนนี้ยังหายาก อีกสิปปียิ่งยากไปใหญ่

ส่วน Lancia เข้าข่าย rare item ไปแล้วครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
Z4 e85 หลังคาผ้าใบ

อวยรถตัวเอง 5555

ผมก็สน E85 อยู่ ดูแล้วอยากได้ตัว LCI 2.5 น่าจะแก้ปัญหามาหมดแล้ว แต่ติดที่ราคาไม่ลงซักที่ ยังล้านกลางอยู่เลย

ส่วน E89 สวยอย่างเดียว ไม่ชอบเป็นการส่วนตัว 555