ผู้เขียน หัวข้อ: >> นาวาร่าเป็นอะไรก็ไม่รู้ เหยียบคันเร่งจะแซงเครื่องวูบไปเลย...<<  (อ่าน 60277 ครั้ง)

ออฟไลน์ PaanNop

• Jr. Member
  • **
  • Life is not a bed of roses
ขับมาเรื่อยๆด้วยความเร็ว 80 +- นิดหน่อย จะเร่งแซงรถคันหน้าก็เลยกดคันเร่งลงไป

ปกติรอบเครื่องจะกวาดขึ้น (เกียร์ออโต้) ความเร็วก็เพิ่มขึ้น...

แต่คราวนี้กดไปปุ๊บ รอบขึ้นถึงประมาณ 4000 รอบความเร็วเพิ่มขึ้นทีละนิด

อยู่ๆเครื่องก็เป็นอะไรไม่รู้ มันวูบไม่มีแรงเลย รอบลดเหลือ 2000 ทั้งๆที่เหยียบคันเร่งสุดแล้ว...

หลังจากนั้นความเร็วไม่เพิ่ม รอบกดได้ไม่เกิน 2000 ทั้งๆที่เหยียบสุดแล้ว...

กลัวมากเลยมันเป็นอะไรของมัน สาเหตุมาจากอะไรครับ...มีใครรู้บ้าง

เคยได้ยินมาว่าเป็นอะไรซักอย่างของ Denso รึเปล่า...

มันอันตรายมากเลยถ้าจะเร่งแซงแล้วแซงไม่พ้นเน่ีย...อาการนี้เป็นมา 2 ครั้ง 2 วันติดแล้วนะครับ...

ถ้าฝืนใช้ไปเรื่อยๆจะเกิดผลเสียต่อรถอะไรมั้ยครับ....ยังไม่มีเวลาเอารถเข้าศูนย์

ปล.ซ่อมแพงมั้ยครับผม ^^

ออฟไลน์ Still Loving You

• Newbie
  • *
SCV หรือเปล่า รีบหาเวลาเอาเข้าศูนย์เถอะครับ เกิดอะไรขึ้น ไม่คุ้ม

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ถามก่อนครับ ปกติเติมน้ำมันของอะไรอยู่ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

น้ำมันเป็นปัจจัยปัญหาได้อีกแล้วหรือครับพี่จิม

ออฟไลน์ motion

• Full Member
อาการเหมือนเกิดจาก ปั้มน้ำมันเชื้อเพลิง ครับ

ถ้ากรองน้ำมันเชื้อเพลิงไม่ตัน ก็ลูกยางปั้มอาจจะเสื่อมครับ

อาการนี้นิสสันเป็นในหลายรุ่นครับ.....แต่ไม่มีรีคอล.. :'( :'(

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ปั้มดูดดีเซลล์มันตันหรือเปล่าครับ แต่อาจจะอยู่ในโหมด save mode ของเครื่องก็ได้ครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

• **
ปกติใช้ B5 ของ ปตท.ครับผม

อาการคือมันยังวิ่งได้แบบค่อยๆไปอ่ะครับ....ไม่ได้ดับเลย

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ลอง B5 ของ Shell ซัก3-4ถัง
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ traveller

เป็น อาการมาตรฐาน ของ เครื่องยนต์ดีเซล สมัยใหม่ ที่ เติมน้ำมัน ไม่ได้มาตรฐาน ครับ
นาวาร่า คันนี้ เครื่องยนต์เข้าสู่ ระบบ เซฟโหมด จำกัดรอบเครื่อง
ทำให้ รถวิ่งได้ แค่ พอเดินทาง ไปศูนย์บริการเท่านั้นครับ

วิธีป้องกัน คือ ต้องเติมน้ำมันที่ได้มาตรฐาน เท่านั้น
วิธีเลือก ปั๊มน้ำมันที่ได้มาตรฐาน คือ ต้องเป็น ปั้มน้ำมันของบริษัท จึงจะมั่นใจได้
เพราะ บริษัทน้ำมัน ขนน้ำมันเอง บริหารปั้มแห่งนั้นเอง ไม่มีเหตุจูงใจ ต้อง ปลอมปนน้ำมันครับ

Esso มี ปั้มของบริษัท ชื่อ บริษัท ไทย ซี-เซ็นเตอร์ จำกัด
ผม จะเติม แต่ ปั้มที่ บริหาร และ ออกใบเสร็จ โดย บริษัท ไทย ซี-เซ็นเตอร์ จำกัด เท่านั้นครับ
อีซูซุ ดีแม็กซ์ ใช้ ปั้มคอมมอนเรล เดนโซ่ ของผม ไม่มีปัญหา วูบ เลย ใช้มา หกหมื่นกว่า กม แล้วครับ

เซลล์ ปตท คาลเท็กซ์ บางจาก ก็ น่าจะมี ปั้มน้ำมัน ที่ บริหารจัดการ ลงน้ำมัน ขายน้ำมันเอง เหมือนกัน
ก็ ควรเติมแต่ ปั้มบริษัทเท่านั้นครับ
ยกเว้น รู้จักประวัติ เจ้าของปั้ม ว่า ซื่อสัตย์จริง ก็ เติมน้ำมันได้ครับ

แต่ เมื่อมีปัญหา วูบ แล้ว
ก็ ต้องเข้าศูนย์บริการ ครับ เลี่ยงไม่ได้
และ คงต้องเปลี่ยน กรองดีเซล และ ล้าง SCV วาล์ว
อาจมี การ จูนกล่อง ลงโปรแกรม
ก็ แล้วแต่ว่า ศูนย์บริการ จะเล่นอย่างไร ล่ะครับ
ถ้า รถยังอยู่ในประกัน ก็ ฟรี
แต่ ถ้าเลยประกัน ก็ จ่ายหลายพัน ครับ

เบนซ์ดีเซล เจอน้ำมันเมืองไทย ยังวูบ
ทั้งที่ใช้ ระบบ คอมมอนเรล บ็อช เยอรมัน แท้ เต็มระบบ

เบนซ์ และ บีเอ็ม เบนซิน ยังแถลงข่าว เรื่อง น้ำมันเบนซินในไทย ตก สเปค รถของพวกเขา
ต้องมี การ ปรับเครื่องเบนซิน ให้ เข้ากับ น้ำมันเบนซินในไทย
เรื่องนี้ ไม่มี บริษัทน้ำมันรายใด มา โวย
เพราะ เป็น เรื่องจริง ครับ

ใช้ รถสมัยใหม่ ทั้ง เบนซิน และ ดีเซล ต้อง เลือก ปั้มน้ำมัน ครับ

เครื่องยนต์สมัยใหม่ ความจุน้อย แรง ประหยัด นี่คือ ข้อดี
แต่ จะได้ เลือกน้ำมันสะอาด ระบบซับซ้อนเสียง่าย ไม่ทนทาน ซ่อมแพง นี่คือ ข้อเสีย แถม มาให้ ครับ

รถสมัยใหม่ เช่น เบนซ์ รุ่นใหม่ เยอรมันรุ่นใหม่ ออกแบบเครื่องให้ ทนทาน ระดับ สามแสน กม
แต่ รถเก่า เช่น เบนซ์ รุ่นเก่า 123 เยอรมันรุ่นเก่า สร้างให้ เครื่องทนทานระดับ ถึง ห้าแสน กม ได้สบายๆ

วิศวกรเครื่องยนต์สมัยใหม่ เน้น เครื่องเล็ก แรง ประหยัด
วิศวกรเครื่องยนต์สมัยก่อน เน้น เครื่องใหญ่ ทนทาน

คนซื้อรถ ไม่มีทางเลือกครับ
เพราะ คนซื้อ เรียกร้อง เครื่องเล็ก แรง ประหยัด เอง
น้อยคน ที่ เรียกร้อง รถยนต์ที่ ทนทาน ระดับ ล้าน กม ขึ้นไป ครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
พูดกันตรงๆ

เครื่องยนต์สมัยนี้ ทนขึ้นกว่าแต่ก่อน
แต่ สิ่งที่ไม่ค่อยอยากจะทน คือส่วนประกอบรอบๆข้าง และสมองกลหนะครับ

ออฟไลน์ JZA80

• Newbie
  • *
พูดกันตรงๆ

เครื่องยนต์สมัยนี้ ทนขึ้นกว่าแต่ก่อน
แต่ สิ่งที่ไม่ค่อยอยากจะทน คือส่วนประกอบรอบๆข้าง และสมองกลหนะครับ

และเท้าขวาของผู้ขับส่วนใหญ่ หรือเปล่าครับ?  ;)

ออฟไลน์ benley

• Sr. Member
ถ้าเพิ่งเปลี่ยนกรองโซล่ามาแล้วเป็น นู้นเลยครับ ปั๊มโซล่าลากลับบ้านแล้ว
อาการแบบว่า ไม่ได้ตัดหัวทิ่มนะ แต่กดแล้วมันวูบๆๆ เร่งความเร็วไม่ค่อยขึ้น หรือไม่ขึ้นเลย

ที่ทราบเพิ่งเปลี่ยนมาได้ ประมาณเกือบหมื่่นโล (เป็นตอน 85000+)
เสียวๆ เพราะตอนนี้ก็ 92800+

เครมเลยครับ ถ้ายังไม่หมดประกัน

ออฟไลน์ Cool Runner

ไฟเช็คเอนจิ้นโชว์ด้วยมั้ย ตอนรอบเดินเบามีอาการรอบสวิงหรือเปล่า
ลองให้ศูนย์เช็คแรงดันรางคอมมอนเรลดูว่ายังปกติมั้ย
ส่วน SCV ในเมืองไทยมีกระบะดีเซลอยู่ 4 ยี่ห้อที่ใช้ระบบฉ๊ดเชื้อเพลิงของ Denso
ใช้ปั๊มแบบเดียวกันมีปัญหาเหมือนๆกันแต่แก้ปัญหาต่างวิธีกัน
Toyota Isuzu(Chev) มีการเคลมเปลี่ยน SCV และรุ่นหลังก็ใช้เป็นแบบตัวยาวเหมือนที่เคยใช้ใน Tiger D4D
Mitsu Triton ยังใช้ SCV ตัวสั้นอยู่เดิม แต่แก้โดยเปลี่ยนกรองดีเซลให้ละเอียดขึ้น
Nissan Navara ยังใช้ SCV ตัวสั้นอยู่ ยังไม่ได้ข่าวว่าแก้ไขยังไง
ถ้ายังอยู่ในระยะประกันก็แจ้งเคลมที่ศูนย์เลย
น้ำมันดีเซลก็มีผลคุณภาพมันถอยหลังเข้าคลองไปทุกวัน ยิ่งไปเจอปั๊มที่ถังเก็บไม่ดียิ่งมีปัญหา
สเป็คน้ำมันของเมืองไทยจากกรมธุรกิจพลังงานไม่ว่าดีเซลธรรมดา B2, B3 หรือ B5 ใช้สเป็คเหมือนกันต่างกันแค่ปริมาณ Bio Dieselที่ผสมลงไป
น้ำมันเบนซินก็เหมือนกันไม่ว่า ธรรมดา, 91, 95,E10, E20, E85 ใช้สเป็คเหมือนกันต่างกันแค่ปริมาณ Ethanol ที่ผสมลงไป

• **
นาวาร่าของผมจะสามปีแล้ว..คงหมดประกันละมั้ง

แต่ไมล์แค่ 43xxx เองอ่ะครับ....ไม่น่าจะมีปัญหาเร็วขนาดนั้น....

ปกติเอารถเข้าศูนย์ตามระยะตลอด.....

งงจริงๆ เดี๋ยวว่างๆจะเอาไปเข้าศูนย์ดู...ตอนนี้ก็ใช้รถเก๋งไปก่อน.....

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
น้ำมันb5มานใช้ได้เฉพาะรถกระบะปี2008ขึ้นไปไม่ใช่หรอครับ รถพี่มานออกเมื่อ2007นี่นา งง

ออฟไลน์ firstzeng

น้ำมันปลอมครับ พึ่งดูข่าวเลย

ออฟไลน์ benley

นาวาร่าของผมจะสามปีแล้ว..คงหมดประกันละมั้ง

แต่ไมล์แค่ 43xxx เองอ่ะครับ....ไม่น่าจะมีปัญหาเร็วขนาดนั้น....

ปกติเอารถเข้าศูนย์ตามระยะตลอด.....

งงจริงๆ เดี๋ยวว่างๆจะเอาไปเข้าศูนย์ดู...ตอนนี้ก็ใช้รถเก๋งไปก่อน.....

เลขกิโลไม่สำคัญหรอกครับ
ลองไปดูที่คลับนาวาร่าซิครับ ใหม่ๆก็เป็นได้

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ไม่จริงครับ

ISUZU Dragon Eye อายุรถ 10ปี+ เติมแต่ B5 ตั้งแต่เริ่มจำหน่าย ไม่เคยมีปัญหาใดๆ

ผมว่าเจอน้ำมันไม่ดีมากกว่า
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ boyce

Navara ปี 2008 ผม หกหมื่นกว่าโลแล้ว ไม่เคยมีอาการอย่างที่ว่าครับ
เริ่งแรงแซงตลอด จะเสียก็ตอนออกตัวกับเจ้า 6 เกียร์
... เติมมั่ว ทั้ง B2 B5 สลับกันไป-มา
.... แต่เลือกเติมปั้มใหญ่ ๆ ที่ไว้ใจได้ ก็มีเจ้าประจำ 2-3 ปั้ม
มี Shell และตรา ดาว ครับที่เติมบ่อย ๆ

เคยเปลี่ยนกรองน้ำมันเชื้อเพลิง ตามคู่มือรถ 1 ครั้ง
และเช็คทุกหมื่นโล ให้ศูนย์ล้างกรองน้ำมันเชื้อเพลิงเกือบทุกครั้งที่นึกได้ครับ
...

แจ้งเป็นข้อมูลให้ทราบจากผู้ใช้งานจริงครับ.

ออฟไลน์ pokpok

• Newbie
  • *
ผมใช้นาวาร่า 4W อยู่ มีอาการอย่างที่คุณเป็น ได้นำรถเข้าศูนย์ปรากฎว่ารางคอมมอลเรลเสีย แต่ก็ได้เคลมประกันไม่เสียค่าใช้จ่าย สาเหตุเพราะใช้น้ำมัน B5 มาตลอดตั้งแต่ออกรถได้สามปี และต่อมาปั๊มคอมมอลเรลก็เสีย อาการคือพอเบาเครื่องยนต์แล้วเบรกเครื่องก็ดับก็เข้าไปเคลมในศูนย์เหมือนเดิม สาเหตุมาจาก B5 เหมือนกัน (ช่างที่ศูนย์แจ้งให้ทราบ) ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ วีพาวเวอร์ ตลอด หลังจากออกจากศูนย์ซ่อม เครื่องก็ไม่มีปัญหาเลยเป็นระยะเวลาหนึ่งปีแล้วครับ