ผู้เขียน หัวข้อ: ฟิลม์รถยนต์ ขึ้นโกส?  (อ่าน 6422 ครั้ง)

ออฟไลน์ ๐NoMoRE-LiKELY๐

• Full Member
ฟิลม์รถยนต์ ขึ้นโกส?
« เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2018, 14:23:41 »
ฟิล์มรถยนต์ยี่ห้อหนึ่งครับ ผมได้เข้าไปใช้บริการติดตั้ง ราคา 1x,xxx บาท
เกิดอาการขึ้น โกส (คืออาการที่เขามองจากด้านนอกแล้วขึ้นเป็นคลื่นสีขาวๆ เหมือนฟิลม์ลอกแต่ฟิล์มไม่ได้ลอก)
เข้าแจ้งว่าปกติเพราะต้องใช้ Hot Air เป่าให้เข้าโค้งตามกระจก?

อาการขึ้นโกส ปกติหรือไม่ครับ 3M ราคา 3-4 พันบาทไม่เคยเจอแล้วเข้าก็ไม่ต้องใช้ Hot Air ในการติดตั้งด้วย?

ออฟไลน์ KaIaK118

• Sr. Member
Re: ฟิลม์รถยนต์ ขึ้นโกส?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2018, 14:57:07 »
เคยเป็นครับ ของผมโทรถามช่าง ช่างบอกให้ลองเปิดประตูแล้วจอดตากแดดจัดๆ หายครับ แต่ตากแดดหลายวันอยู่

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2018, 15:17:14 »
เคยเป็นครับ ของผมโทรถามช่าง ช่างบอกให้ลองเปิดประตูแล้วจอดตากแดดจัดๆ หายครับ แต่ตากแดดหลายวันอยู่

อาการของผมคือขึ้นหลังฟิล์มแห้งครับ ซึ่งครั้งนี้ครั้งที่ 2 ครั้งแรกขึ้น โกส+ฝุ่นเต็มฟิล์ม เลยได้เครม ครั้งนี่เจอคำว่าปกติ เลยหวั่นๆครับ

ออฟไลน์ Panerai II

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2018, 15:31:12 »
ของผม Huper optik เบอร์ 20 ก็เป็นครับ แต่ขึ้นปลายๆขอบกระจกเลยพอรับได้ครับ
ส่วนเบอร์ 40 ซึ่งใสกว่าไม่เป็นครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2018, 15:34:02 »
ของผม Huper optik เบอร์ 20 ก็เป็นครับ แต่ขึ้นปลายๆขอบกระจกเลยพอรับได้ครับ
ส่วนเบอร์ 40 ซึ่งใสกว่าไม่เป็นครับ
เจอพวกเดียวกันละ สรุป ปกติใช่ไหมครับ? ของผม 20 กับ 05 บานหน้าและหลัง

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• Hero Member
  • *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2018, 15:59:59 »
ไม่เข้าใจคำว่าขึ้นโกสนะครับ

แต่เท่าที่่อ่านเหมือนเป็นฟองอากาศป่าวครับ ?
ถ้าใช่
อาจเกิดจากการตัดฟิลม์ผิดด้านก็ได้ครับผม   
เพราะกระจกหน้า - หลังรถ ต้องตัดใช้ฟิล์มตามแนวตั้ง

รถผมก็เป็น ติดฟิล์ม เซลามิค ctx เขาให้จอดตากแดด ดูอาการ 5 วัน
แต่ผมทิ้งไว้ 1 เดือน แล้วรีดไม่ลง ยังเป็นฟองน้ำอยู่
สุดท้ายร้านก็ติดให้ใหม่ครับ  8)

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2018, 16:10:14 »
ผมไม่เป็นนะครับ Huper C20 รอบคัน บานหน้า C40

ตอนที่ทางร้านติดให้ผมไม่แน่ใจว่าใช้ hot air หรือเปล่า แต่เคยอ่านจากเวปต่างประเทศว่าฟิล์มตัวนี้มันหนา เวลาติดต้องระวังเป็นพิเศษครับ

ตอนคุยกับเซลล์ที่ร้าน เขาบอกว่าทางเจ้าหน้าที่ของร้านที่ติดให้ต้องมีใบ Certificate จากต่างประเทศด้วยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2018, 16:14:41 โดย Nonlamer »

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2018, 16:19:34 »
ไม่เข้าใจคำว่าขึ้นโกสนะครับ

แต่เท่าที่่อ่านเหมือนเป็นฟองอากาศป่าวครับ ?
ถ้าใช่
อาจเกิดจากการตัดฟิลม์ผิดด้านก็ได้ครับผม   
เพราะกระจกหน้า - หลังรถ ต้องตัดใช้ฟิล์มตามแนวตั้ง

รถผมก็เป็น ติดฟิล์ม เซลามิค ctx เขาให้จอดตากแดด ดูอาการ 5 วัน
แต่ผมทิ้งไว้ 1 เดือน แล้วรีดไม่ลง ยังเป็นฟองน้ำอยู่
สุดท้ายร้านก็ติดให้ใหม่ครับ  8)

ร้านแจ้งว่าเป็นเหมือนฟิลม์มันสะท้อนแสงแล้วหลอกตาครับ แต่เนื้อฟิลม์ยังติดกับกระจกดี กันร้อนปกติ แต่ด้วยที่ว่าไอ้ภาพสะท้อนนี่ละครับ ทำให้ดูน่าเกลียด

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2018, 16:20:48 »
ผมไม่เป็นนะครับ Huper C20 รอบคัน บานหน้า C40

ตอนที่ทางร้านติดให้ผมไม่แน่ใจว่าใช้ hot air หรือเปล่า แต่เคยอ่านจากเวปต่างประเทศว่าฟิล์มตัวนี้มันหนา เวลาติดต้องระวังเป็นพิเศษครับ

ตอนคุยกับเซลล์ที่ร้าน เขาบอกว่าทางเจ้าหน้าที่ของร้านที่ติดให้ต้องมีใบ Certificate จากต่างประเทศด้วยอะ

บอกชื่อร้านได้ไหมครับ ผมติดที่ ศูนย์ V-Kool บางนา ช่างติดฟิล์มไม่ซ้ำหน้าเลย

ออฟไลน์ checkmate

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2018, 16:26:25 »
มันเป็นเหมือนรอยเนื้อฟิลม์ถูกเป่าร้อนเพื่อยืดออกให้รับโค้งกระจกใช้ไหมครับ ยิ่งเนื้อฟิลม์ดำยิ่งชัด ของผมเคยเจอปัญหานี้ จะเป็นที่ขอบด้านซ้ายและขวา

ของกระจก ผมเคลมแก้งานไป 4 รอบ ลอกออก ติดใหม่ เปลืองฟิลม์ดีครับ จนกว่าจะพอใจเพราะมองทุกวัน

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2018, 16:32:57 »
มันเป็นเหมือนรอยเนื้อฟิลม์ถูกเป่าร้อนเพื่อยืดออกให้รับโค้งกระจกใช้ไหมครับ ยิ่งเนื้อฟิลม์ดำยิ่งชัด ของผมเคยเจอปัญหานี้ จะเป็นที่ขอบด้านซ้ายและขวา

ของกระจก ผมเคลมแก้งานไป 4 รอบ ลอกออก ติดใหม่ เปลืองฟิลม์ดีครับ จนกว่าจะพอใจเพราะมองทุกวัน

ใช่ตามที่พิมพ์เลยครับ อยากเคลมให้หาย ขี้เกียจวิ่งเข้าร้านบ่อยครับ ไม่รู้ว่าครั้งนี้จะหายไหม?

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2018, 16:38:29 »
เจอพวกเดียวกันละ สรุป ปกติใช่ไหมครับ? ของผม 20 กับ 05 บานหน้าและหลัง

huper optik ติดยากครับ สมัยก่อนช่างไม่ชำนาญ เป่าเป็นเยอะ สมัยนี้ติดกับเกือบไม่เป็นแล้ว หรือเป็นน้อยมากๆ ขึ้นกับความชำนาญ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2018, 18:23:29 »

บอกชื่อร้านได้ไหมครับ ผมติดที่ ศูนย์ V-Kool บางนา ช่างติดฟิล์มไม่ซ้ำหน้าเลย

หลังไมค์ให้แล้วครับ  :D

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2018, 22:33:40 »
อ๋อ นึกออกละ

เจอเหมือนกัน

กระจกหน้า บริเวณชายล่างของกระจก
กระจกหลัง บริเวณชายล่างของกระจก

เป็นเงาๆ เหมือนทำความสะอาดกระจกไม่ดี แล้วติดฟิล์มทับ .. ทีแรก ก็นึกว่า มันเลอะข้างใน ก็เช็ด อ้าวไม่ออก .. แต่พอดี กระจกหลังผมร่องรอยเยอะ เลยไม่ได้สนใจอะไร

ส่วนบานหน้า เพิ่งเห็นตอนล้างรถเมื่อเย็น นิดนึง เห็นเป็นบางมุม เลยไม่ได้สนใจ น่ะครับ

ออฟไลน์ rokrok

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2018, 22:51:06 »
เป็นเหมือนกันครับ Huper optik ที่บางนาเหมือนกันเลย

เพิ่งรู้ว่าเป็นอาการอะไรครับ แต่ไม่เคยสนใจ เพราะขับไม่เห็นครับ

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2018, 22:57:27 »
ผมก็ Huper เป็นเหมือนกันครับ ขึ้นเป็นลอนๆคล้ายๆ รุ้ง แต่มองด้านในโอเคเลยปล่อยไป ปล. แอบกันร้อนไม่โดนใจ ต่อไปคงกลับไป VK

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2018, 04:02:16 »
ไม่แน่ใจกับคำว่า โกส นะครับ

ของผมเคยติด vkool vk40 เป็นเหมือน ฟองอากาศ เต็มไปหมด ไม่เหมือนอีกคันที่ติด vk70 รอบคันของ vk 70 ไม่เป็น ก็ไปถามร้านเหมือนกััน ของผมติดร้านเดียวกันทั้งสองคัน เขาก็ว่าเป็นที่ฟิล์ม ให้จอดตากแดดบ่อยๆเดี๋ยวก็หาย

แต่ก็หลายเดือนอยู่เหมือนกันนะครับว่าจะหายหมด
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Panerai II

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2018, 06:21:30 »

ไม่ถึงกับปกติครับ แต่สามารถเกิดขึ้นได้และไม่ได้ส่งผลกับประสิทธิภาพกันร้อนครับ
ปล. อาการโกส คือ เป็นคล้ายๆไอน้ำสีขาวๆเป็นเส้นบางๆที่เนื้อฟิล์มใช่ไหมครับ (ถ้าเข้าใจตรงกัน)

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2018, 10:16:24 »
ถูกต้องนะครับ

ออฟไลน์ force_5147

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2018, 22:04:23 »
ใช้เซรามิคของลามิน่าอยู่ไม่เห็นมีปัญหานะครับ

ออฟไลน์ Natural_Bank

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2018, 23:52:03 »
เดาว่าคริสตัลไลน์หรือเปล่าคับ รถเพื่อนผมก็เป็นเหมือนกันคับ ตัว C40